Thảo luận Lái mới - Xử lý xe lên xuống dốc lúc tắc đường NTN ?

hoangduccn

Xe đạp
có 2 cách cụ ạ, cách 1 mua at có chế độ hỗ trợ khởi hành ngang dốc, cách này tối ưu và an toàn nhất, đỡ mệt, cách 2 giống e lúc mới lấy bằng và cũng mua xe MT: luyện tập ở chỗ dốc khi vắng người, tăng độ khó và độ cao của dốc dần đến khi lên thần mới ra thực tế, giữ khoảng cách xe trước sau như 1 số cụ trên đã tư vấn, dùng thành thạo cách đepa bằng phanh tay thày dạy, cách ko dùng phanh tay chỉ dành cho dốc vừa phải chứ dốc cao ko dùng phanh tay có lên bằng mắt như một số cụ bảo, kể cả tài già lâu năm
Em chưa đề pa dốc nào bằng phanh tay cụ ạ. Mặc dù chỉ đi kia morning 1.0. Trường hợp khoai nhất em gặp là ở dốc lên Âu cơ đoạn ngõ 200 gì đấy. Trên xe 3 người lớn, em kéo phanh tay hết cỡ rồi mà nó vẫn lùi, cứ nhả phanh chân ra là trôi. Trong khi bên trên thì xe cộ nườm nượp ko thể vít ga mạnh để lên đc. Em bực quá dí cả phanh chân cả ga, loanh quanh đc đến 2000v/p thì mới giữ xe ko trôi để nhích lên từ từ đc :D

Lão Long

Xe tăng
Với xe MT thì bài của thầy k ổn khi áp dụng thực tế đâu cụ (Xe tập và xe chip ga k dc nhạy như xe mình đi). Đối với khởi hành ngang dốc khi đi ngoài phố, tầng hầng (xe MT), cụ có thể làm theo theo mấy bước sau:

1. Đạp hết côn hết hành trình và đạp phanh. Vào số 1 và thả phanh tay.
2. Nhả côn từ từ đến khi cảm thấy xe hơi rung rung lên, giữ nguyên côn ở vị trí đó và nhả phanh chân. Lúc này côn hơi bám và xe k bị tụt dốc.
3. Nếu xe đã bắt đầu chuyển động hoặc đứng im giữa dốc, đạp thật nhẹ chân ga để xe từ từ bò lên + Kết hợp nhả côn từ từ đến hết.

Chúc cụ thành công!

Cụ mà dùng mấy xe đời cũ thì Depa thầy dạy áp dụng( nhưng nhẹ nhàng thôi ạ), còn không thì mua xe có hỗ trợ khởi hành ngang dốc, vậy là ok, còn tất cả là văn ôn võ luyện hết, cụ cứ bình tĩnh thôi, chúc cụ lái xe an toàn

newoner

Xe buýt
Nếu chưa vững khuyên cụ chưa nên ra đường, cụ tìm cái vỉa hè cao tầm 20cm tập leo lên leo xuống nhuần nhuyễn đi đã

ldt_jj

Xe hơi
Giống em quá! Hôm đầu đi tới chỗ đường tàu dốc và cua lên cầu vượt toàn chết máy do mình điều khiểu vôn và ga không hợp lý! Về sau đi cũng đỡ hơn cứ côn và phanh đỡ là không chết máy, còn lỡ chết máy dốc cao mà sợ lái thì xuống xe gọi mấy bác xe ôm đủn qua dốc rồi đi tiếp....;)

jimmyvng

Xe hơi
cụ cứ mua xe rồi trăm hay ko bằng tay quen. em lấy bằng đc 3 ngày múc luôn 1 cháu đi vần vô lăng cả tuần xong tự động học đc rất nhiều

sadius

Xe hơi
Cụ mà dùng mấy xe đời cũ thì Depa thầy dạy áp dụng( nhưng nhẹ nhàng thôi ạ), còn không thì mua xe có hỗ trợ khởi hành ngang dốc, vậy là ok, còn tất cả là văn ôn võ luyện hết, cụ cứ bình tĩnh thôi, chúc cụ lái xe an toàn
cảm ơn cụ, do tình hình tài chính và thiên thời nên có lẽ năm nay nhà chau chưa mua xe ạ
Nếu chưa vững khuyên cụ chưa nên ra đường, cụ tìm cái vỉa hè cao tầm 20cm tập leo lên leo xuống nhuần nhuyễn đi đã
vâng cụ ạ, cháu cũng nghĩ vậy
Giống em quá! Hôm đầu đi tới chỗ đường tàu dốc và cua lên cầu vượt toàn chết máy do mình điều khiểu vôn và ga không hợp lý! Về sau đi cũng đỡ hơn cứ côn và phanh đỡ là không chết máy, còn lỡ chết máy dốc cao mà sợ lái thì xuống xe gọi mấy bác xe ôm đủn qua dốc rồi đi tiếp....;)
nhiều lần như thế nó mới cứng tay đc cụ à
cụ cứ mua xe rồi trăm hay ko bằng tay quen. em lấy bằng đc 3 ngày múc luôn 1 cháu đi vần vô lăng cả tuần xong tự động học đc rất nhiều
vâng cảm ơn lời khuyên của cụ

hnt286

Xe tải
cháu lại muốn mua MT đi cho nó thần thánh ạ
Cụ làm em Morning 1.25 EXMT lên dốc mấy TTTM đó cụ cứ 1 chân đỡ côn, 1 chân để sẵn ở phanh rồi từ từ điều chỉnh côn cho xe lên thôi ạ. Nó có chế độ bù ga cũng hay phết

Mr.khoan

Xe hơi
Nếu đi bò dốc mà ko dùng phanh tay thì các cụ làm theo cách này, cháu vẫn hay áp dụng: Đạp phanh + côn giữa dốc (nếu phải dừng), bò lên thì nhả nhẹ côn thấy xe rung mạnh và giảm vòng tua máy thì thả phanh ấn nhẹ sang chân ga (giữ nguyên chân ga), nếu xe vẫn ko bò lên Mà tụt lùi nhẹ thì nhích chán côn ra tí nữa là nó bÒ lên

Luckylife83

Xe đạp
Cứ theo thầy dậy thôi. Đi nhiều quen xe là ngon ấy mà. Xe máy ko quen xe cũng có nguy cơ tai nạn cơ mừ

Horizontal

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dienmaydatviet.com

Dgnguyen

Đi bộ
Có 1 chỗ đảm bảo test chuẩn cái trò leo dốc... đoạn lên hầm của indochina xuân thuỷ... thiết kế cửa lên siêu ngu...

ltdung82

Xe đạp
Chào Các cụ, cháu chuẩn bị ra nhập hội, còn chưa lấy được bằng. Cũng đang phân vân xe AT hay MT. nên hỏi ý kiến các cụ nếu rơi vào lúc tắc đường khi chui xuống và lên hầm chui thì các cụ xử lý với xe MT như thế nào ạ ? Cháu sợ nhất quả tắc cứng đường giữa dốc ạ
Vấn đề này thì cụ phải luyện thôi, dần sẽ quen, trước e cũng ngại lắm, lúc đi giờ tắc đường mấy cái cầu vượt là ngại, có lúc đi đường dưới chờ đèn đỏ cho xong. Sau này e cũng đỡ hơn ít ngại hơn. Cứ đợi xe trên đi đc 1 đoạn rồi thực hiện bài đề pa thầy dậy, quen rồi thìđùnchân phanh. Còn ko cụ mua AT hoặc mua K3/cerato 2.0 là có thêm chức năng khởi hành ngang dốc khỏi lo

Huyalibaba

Xe buýt
Cái này cụ phải luyện nhiều thôi, chứ cụ mà có đi xe 10 năm mà ko bao giờ sử dụng đến vấn đề depa lên dốc thì cụ vẫn run khi xử lý. Tốt nhất cụ cứ đưa xe vào TTTM nào đấy rồi lên xuống mỗi ngày vài lần trong khoảng 5 ngày là ổn. chúc cụ lái xe an toàn

BopTaoDo

Xe máy
em đã chứng kiến một cụ đi mt lúc lên dốc tắc đường, bảo gấu xuống chèn gạch ạ :)) (thật 100% từ hồi còn dốc bưởi đoạn Đào Tấn ý)
em fun tí thôi, cụ tập bài depa nhiều cho thành thạo thôi ạ, nếu ko tự tin thì thuê thầy bổ túc tay lái tập trung vào bài này, hoặc có đk thì mua xe AT

biển số 90

Xe hơi
Với xe MT thì bài của thầy k ổn khi áp dụng thực tế đâu cụ (Xe tập và xe chip ga k dc nhạy như xe mình đi). Đối với khởi hành ngang dốc khi đi ngoài phố, tầng hầng (xe MT), cụ có thể làm theo theo mấy bước sau:

1. Đạp hết côn hết hành trình và đạp phanh. Vào số 1 và thả phanh tay.
2. Nhả côn từ từ đến khi cảm thấy xe hơi rung rung lên, giữ nguyên côn ở vị trí đó và nhả phanh chân. Lúc này côn hơi bám và xe k bị tụt dốc.
3. Nếu xe đã bắt đầu chuyển động hoặc đứng im giữa dốc, đạp thật nhẹ chân ga để xe từ từ bò lên + Kết hợp nhả côn từ từ đến hết.

Chúc cụ thành công!
Chuẩn k cần chỉnh. Cụ chắc lái xe tăng nhỉ.