[Funland] Lại một pha xử lý đi vào lòng đất của bọn sống ảo

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
CQ đã vào cuộc, đâu sẽ có đó. E và các cụ mở cuộc thi xem tuổi thơ ai ngoan/lưu manh hơn ai.

Em con nhà thành phần công nhân cơ bản, cực ngoan trong mắt gia đình và làng xóm. Cấp 1-2 học lớp chuyên, 8 năm học sinh giỏi liền, miễn thi cấp 3 (hồi đó gọi là lên thẳng). nấu cơm, đi chợ, giặt quần áo, chăm em, xếp hàng mua gạo, thực phẩm, dầu hỏa tem phiếu đủ cả. Cấp 3 toàn hs tiên tiến (hs giỏi cả trường có 1-2 cháu), 3 năm lớp trưởng, phong trào đoàn tung hoành. Thi đỗ 3 trường đại học, 3/5 năm có học bổng (tương ứng là ko phải nộp học phí, đỡ cho bố mẹ cả mớ). Ra trường tự bơi luôn, ko còn nhờ đến gia đình nữa.

Em lưu manh có thâm niên. Ngoài vụ móc trộm lợn của bà từ năm 7 tuổi thì em cũng có nhiều năng khiếu khác. Quay cóp từ lớp 6 - hồi đó là hiếm lắm. Cờ bạc thì biết chơi 3 cây từ lúc chỉ đánh ăn chun (nịt), đến lúc nâng cấp lên cắt vị xóc đĩa bằng vỏ bao thuốc hero, mua chẵn bán lẻ thịt tiền mừng tuổi của nhau, rồi mang cả bát đĩa đến trường cấp 3 tẩn nhau trong lớp. Đánh chắn từ năm lớp 11 khi giao lưu với mấy ông anh ngoài bãi. Cưỡi win đỏ đú bẩn vỉa ngã tư cửa nam và ngồi nuôi muỗi đốt 24h trong bót conan. Khi HN bắt đầu đánh tá lả thì em đã chơi được cả 2 món tá lả HN (9 cây) và ù HP (8 cây). 5 năm ĐH là một vòng tròn ngủ, nhậu, khoanh chân đan quạt, trốn nợ hàng quán và sống sót/lấy học bổng qua các kỳ thi bằng kỹ năng phao pháo.

Nhìn lại mình, em tự đánh giá độ ngoan của em vẫn trội hơn phần hư tí xíu. Tuy nhiên chính vì có cái sự trải nghiệm sớm nhiều môn đa dạng nên em biết điểm dừng và tự điều chỉnh được, thành công nhất là tránh được con lốc ngập hàng trắng đận 94-95 khi mà đồng đội của em đi cả mớ, giờ thằng chết, thằng vẫn vất vưởng giữa đời.

Qua vụ này, em thấy sự bao dung, tha thứ càng có nhiều ý nghĩa. Có nó, các cụ đạo đức thật ở đây sẽ bớt những câu cay nghiệt. Có nó, vợ chồng chủ shop giờ vẫn đang vui vầy và chốt đơn tưng bừng. Cuộc đời sẽ nhẹ nhàng và tươi tắn hơn nhiều lần.
Vâng, thế cụ lưu manh hơn e dồi =)).

Hàng đêm, cứ 11-12 h là bọn choai choai 15-17 lại chạy xe rú ga ầm.ĩ quanh cây xăng ngã 5 TH Đạo, theo nhiều cụ trên này thì bọn phạm pháp ấy chắc phải tù hết hay bắn luôn.
Cơ mà cc về xem lại con mình nhé, e thấy cả trai gái mặt mũi sáng lắm đấy. Chắc ở nhà cũng ngoan và giỏi.
Cái tuổi nó ẩm ương lắm, thẳng tay ra có khi dìm chết chúng nó. Trong khi chỉ vài năm sau chúng có thể là các tài năng kinh doanh, công nghệ đấy.

Khép cho đứa gái 17 ăn cắp món chưa 200k và mới bị phát hiện lần đầu là lưu manh, cccm ác ko kém e Hường chủ shop kia đâu.

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Giờ ăn cắp lên ngôi rồi à ??? Đi ăn cắp vặt mà cũng được bao mạnh thường quân ủng hộ !!!! Nó 17 tuổi đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự rồi. Không biết mấy anh công an giải quyết kiểu gì về 2 em đó nhỉ ?
Không ai bênh ăn cắp cụ à.
Ở đây nhiều người nói tội đến đâu xử lý đến đó dưới góc độ PL. Không dùng hành vi vi phạm pháp luật để xử lý hành vi vi phạm pháp luật khác.
Thứ 2, làm người không tròn như bi, nên nhìn nhận đánh giá vấn đề cần có sự vị tha.

cowboy1982

Xe buýt
Đầu những năm 2000 e làm quán net. Mấy thành phần đến quán ngồi cả ngày gọi sting vina bét nhè xong đứng lên kêu cho e nợ, e ko có tiền. Gọi ko dc người nhà nó đến trả đành cho vài bạt tai rồi đuổi đi. Của đau con xót mà hành xử như trong bài thì chỉ béo mấy a xxx thôi. 1 phút mất kiềm chế hậu quả ko lường.
Không phải 1 phút đâu cụ, sự việc kéo dài cả tháng rồi, nhưng chỉ khi chủ Shop tung clip lên thì sự việc mới vỡ lở thui... Cái này gọi là chết vì thiếu hiểu biết.

hd-vt

Xe container

phamvandung88

Đi bộ
Nghe đâu nhà này cũng nhiều lần quay video đánh người rồi thì phải. Ko biết nhà có cơ gì ko mà thấy sống kiểu chảnh với hàng xóm lắm

cowboy1982

Xe buýt
Đã nhận tiền, bắt viết giấy nợ. Thế này thì cụ đi rất xa òi, khởi tố nhanh vì tang chứng vật chứng quá đủ.

Ngày 30/11/2021, gia đình 2 cháu M và H đến shop Mai Hường để đưa tiền cho vợ chồng Đình Anh - Mai Hường. Tuy nhiên, do hoàn cảnh khó khăn nên gia đình cháu H xin khắc phục số tiền 10 triệu đồng và được Đình Anh đồng ý, còn gia đình M do không có tiền nên Mai Hường đã yêu cầu viết giấy “Đơn khất nợ” số tiền 10 triệu đồng.
Nghe nói là đã nhận tiền của 1 cháu rồi, cháu còn lại nhà nghèo quá không có tiền nên mới sự việc mới sảy ra như vậy.

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Nghe nói là đã nhận tiền của 1 cháu rồi, cháu còn lại nhà nghèo quá không có tiền nên mới sự việc mới sảy ra như vậy.
thấy ở mấy post trước có cụ đưa link báo là đã nhận tiền của nhiều vụ rồi chứ ko phải chỉ 1 cháu. Bán hàng thế này kể cũng nhàn, có khi nó cố tình tạo sơ hở để đánh vào lòng tham của con người rồi sau đó mới giở trò trấn lột.
Ko biết tối qua 2 vợ chồng có bị làm thủ tục chào buồng ko?

honda acura

Xe điện

dheIa

Xe điện
Giờ ăn cắp lên ngôi rồi à ??? Đi ăn cắp vặt mà cũng được bao mạnh thường quân ủng hộ !!!! Nó 17 tuổi đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự rồi. Không biết mấy anh công an giải quyết kiểu gì về 2 em đó nhỉ ?
Mấy thằng Huấn HH là mạnh thường quân hồi nào zị cụ? Coi bọn đó là mấy thằng đu trend câu vìu là đc òy. Cứ lộn xộn khái niệm nên là cay mũi hoài à :-?

Mà cả cụ nữa. Bản thân cụ cũng vừa thoát khỏi vòng cay đắng sau bao năm. Lẽ thường là sẽ bao dung hơn người. Cớ sao lại khó tính quá má chồng vậy hả :-?

congthuong

Xe điện
CQ đã vào cuộc, đâu sẽ có đó. E và các cụ mở cuộc thi xem tuổi thơ ai ngoan/lưu manh hơn ai.

Em con nhà thành phần công nhân cơ bản, cực ngoan trong mắt gia đình và làng xóm. Cấp 1-2 học lớp chuyên, 8 năm học sinh giỏi liền, miễn thi cấp 3 (hồi đó gọi là lên thẳng). nấu cơm, đi chợ, giặt quần áo, chăm em, xếp hàng mua gạo, thực phẩm, dầu hỏa tem phiếu đủ cả. Cấp 3 toàn hs tiên tiến (hs giỏi cả trường có 1-2 cháu), 3 năm lớp trưởng, phong trào đoàn tung hoành. Thi đỗ 3 trường đại học, 3/5 năm có học bổng (tương ứng là ko phải nộp học phí, đỡ cho bố mẹ cả mớ). Ra trường tự bơi luôn, ko còn nhờ đến gia đình nữa.

Em lưu manh có thâm niên. Ngoài vụ móc trộm lợn của bà từ năm 7 tuổi thì em cũng có nhiều năng khiếu khác. Quay cóp từ lớp 6 - hồi đó là hiếm lắm. Cờ bạc thì biết chơi 3 cây từ lúc chỉ đánh ăn chun (nịt), đến lúc nâng cấp lên cắt vị xóc đĩa bằng vỏ bao thuốc hero, mua chẵn bán lẻ thịt tiền mừng tuổi của nhau, rồi mang cả bát đĩa đến trường cấp 3 tẩn nhau trong lớp. Đánh chắn từ năm lớp 11 khi giao lưu với mấy ông anh ngoài bãi. Cưỡi win đỏ đú bẩn vỉa ngã tư cửa nam và ngồi nuôi muỗi đốt 24h trong bót conan. Khi HN bắt đầu đánh tá lả thì em đã chơi được cả 2 món tá lả HN (9 cây) và ù HP (8 cây). 5 năm ĐH là một vòng tròn ngủ, nhậu, khoanh chân đan quạt, trốn nợ hàng quán và sống sót/lấy học bổng qua các kỳ thi bằng kỹ năng phao pháo.

Nhìn lại mình, em tự đánh giá độ ngoan của em vẫn trội hơn phần hư tí xíu. Tuy nhiên chính vì có cái sự trải nghiệm sớm nhiều môn đa dạng nên em biết điểm dừng và tự điều chỉnh được, thành công nhất là tránh được con lốc ngập hàng trắng đận 94-95 khi mà đồng đội của em đi cả mớ, giờ thằng chết, thằng vẫn vất vưởng giữa đời.

Qua vụ này, em thấy sự bao dung, tha thứ càng có nhiều ý nghĩa. Có nó, các cụ đạo đức thật ở đây sẽ bớt những câu cay nghiệt. Có nó, vợ chồng chủ shop giờ vẫn đang vui vầy và chốt đơn tưng bừng. Cuộc đời sẽ nhẹ nhàng và tươi tắn hơn nhiều lần.
Hồi nhỏ em có đi trộm táo, trộm khoai, mót lúa nếp, ăn trộm đòng đòng, hái trộm ngó sen, câu trộm cá.... lại còn có tổ chức (cả lớp cùng tham gia).

Nên chắc em cũng thuộc thành phần lưu manh lắm. Nên sau này có ước mơ nếu về già có cái vườn cây, ao cá thì mở cửa rủ bọn trẻ vào thu hoạch.... Coi như hối hận muộn màng :D :D :D

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Mấy thằng Huấn HH là mạnh thường quân hồi nào zị cụ? Coi bọn đó là mấy thằng đu trend câu vìu là đc òy. Cứ lộn xộn khái niệm nên là cay mũi hoài à :-?

Mà cả cụ nữa. Bản thân cụ cũng vừa thoát khỏi vòng cay đắng sau bao năm. Lẽ thường là sẽ bao dung hơn người. Cớ sao lại khó tính quá má chồng vậy hả :-?
Em bao dung cho những thứ có thể bao dung.. Chẳng hiểu mấy em nó suy nghĩ kiểu gì ?!! Đi làm mấy chuyện đó. Em khổ gấp 100 ,1000 lần như thế nhưng em có ăn cắp vặt đâu..

Phải đối diện với sự sợ hãi mới nhìn thấy bạn thân kiên cường

Chỉnh sửa cuối:

Ếch

Xe tăng
Em khổ gấp 100 ,1000 lần như thế nhưng em có ăn cắp vặt đâu..
Cụ hỏi giống hệt gấu nhà e, và e cũng chẳng bao giờ trả lời đc hehe.
Nhân vô thập toàn, lại chẳng ai có thể giống hệt ai đc. Hiểu đc vậy theo e là bao dung ạ.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi giống hệt gấu nhà e, và e cũng chẳng bao giờ trả lời đc hehe.
Nhân vô thập toàn, lại chẳng ai có thể giống hệt ai đc. Hiểu đc vậy theo e là bao dung ạ.
Dạ..

pooka

Xe container
Hai vợ chồng chủ shop sai thì chịu tội. Nhưng đứa ăn cắp có tổ chức lại thành nạn nhân, được cả đám làm màu thương cảm nâng đỡ thì đúng là kỳ quặc.
Thế cứ nghèo thì được làm sai, trộm cướp hả. Chẳng biết tại sao thời này mà còn đi bênh vực cái nghèo.

duongqua

Xe container
Cháu thấy chả có gì là đạo đức học ở đây cả...Mạng XH nó là 1 kênh thông tin để người dân nêu ý kiến của mình, qua đó cũng ghóp phần điều chỉnh xã hội nữa. Còn xét về luật pháp (kể cả VN hay Mỹ) thì không thể lấy cái sai này đổ cho cái sai khác. Không ngoa khi nói rằng: gần 50% người phạm tội ơ VN khi ra toà vẫn chưa biết tội của mình. Đây cũng là 1 trường hợp như vậy thui.
Haizz,qua câu chuyện ở đây và câu nói của e mà các bác ở đây chưa cần biết chưa cần đọc kỹ cứ phải Vang trước đã, ko cần biết hành động nào đúng,sai ở đây cả.
Như trên e đã nói,hành động của chủ shop là sai,rất sai và e ko hề ủng hộ hành động của chủ shop. Nhưng bên cạnh đó,e cũng tuyệt đối và vẫn luôn bảo vệ quan điểm của e là ko hề bảo vệ hành động của cháu bé 1 chút nào cả. Hành vi ăn cắp ăn trộm mà lại được bảo vệ sao khi mà cháu bị ngta đánh và sỉ nhục và nước mắt của cháu ngược lại lại được cộng đồng tha thứ cho lỗi lầm của cháu mà quên mất rằng hành động ăn cắp của cháu đáng lẽ ra cũng phải phê phán chứ???
Cái e muốn nhấn mạnh là cái hành động của cháu bé - Hành Động ăn cắp cũng phải được đem ra nhắc nhở để cho những kẻ ăn cắp khác cũng lấy đó làm gương đặc biệt là thế hệ trẻ như cháu chứ ko thì thế hệ trẻ của VN sau này cứ làm xong rồi xin lỗi sao??? Nghèo cho sạch,rách cho thơm chứ ko chỉ là ăn cắp ăn trộm xong ăn luôn cả nước mắt và lòng thương của xã hội để bảo vệ cho cái gọi là ko biết thương người!
Còn hành vi nhục mạ người khác của Chủ Shop e vẫn nhấn mạnh là e tuyệt đối ko ủng hộ và Chủ shop xứng đáng phải chịu trách nhiệm với hành động đó.
Việc nào ra việc đấy ko nên đánh đồng lẫn nhau!

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Hai vợ chồng chủ shop sai thì chịu tội. Nhưng đứa ăn cắp có tổ chức lại thành nạn nhân, được cả đám làm màu thương cảm nâng đỡ thì đúng là kỳ quặc.
Thế cứ nghèo thì được làm sai, trộm cướp hả. Chẳng biết tại sao thời này mà còn đi bênh vực cái nghèo.
2 đứa gái vừa có tội (chưa đủ mức truy cứu tnhs) vừa là nạn nhân. Chính xác chúng nó là nạn nhân bị làm nhục, bạo hành và tống tiền của vc chủ shop chứ ko ai khác biến đc chúng thành nạn nhân cả.
Xh và luật pháp ko u mê hay làm màu đâu mà rất tỉnh và sáng suốt, công bằng.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
2 đứa gái vừa có tội (chưa đủ mức truy cứu tnhs) vừa là nạn nhân. Chính xác chúng nó là nạn nhân bị làm nhục, bạo hành và tống tiền của vc chủ shop chứ ko ai khác biến đc chúng thành nạn nhân cả.
Xh và luật pháp ko u mê hay làm màu đâu mà rất tỉnh và sáng suốt, công bằng.
Em thấy nó dư sức truy cứu rồi đó... Nhưng tha được lên tha cho nhau