[Thảo luận] Lại một tình huống yêu cầu xuất trình giấy tờ xe

rockerxd

Xe hơi
Website
facebook.com
Xxx càng về cuối càng luyên thuyên chống chế :)) Chắc là cũng nắm được nd 171 mới không quy định về thời gian nhưng không dám nói ra sợ còn hố nữa :)). Cụ chủ cập nhật lại nghị định mới nhé. Thanks cụ đã chia sẻ tình huống.

superdrives

Xe điện
Cụ chủ thớt và bạn cụ tranh luận như vậy là hấp tấp, toàn cướp lời nhau. Tuy là cãi được nhưng nói nhanh và cướp lời như vậy rất dễ vấp và khản cổ lắm cụ ạ!
Em tìm nát luật GTĐB và có cả ông Gúc hỗ trợ cật lực mà chưa thấy chỗ nào quy định là phải bật đèn từ 18h00 hôm trước đến 06h00 hôm sau cả. Nghị định 171 cũng chỉ quy định xử phạt 600k-800k đối với: "Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm d Khoản 5 Điều này;". Như vậy là khi trời nhá nhem là chưa phải bật. Luật đã không quy định giờ thì Nghị định làm sao mà giám đẻ ra quy định giờ được cơ chứ. Em mà bị bắt vì lỗi này (tất nhiên là do ko để ý thôi chứ bình thường trời hơi tối là em cũng đã bật vì sợ xe khác tông vào mình thôi) là em cãi nhiệt tình bằng được ạ!
Cụ lại thừa nhận với xxx cái quy định chưa có trên đời này là sao nhỉ?
Và đến Ủy ban ATGTQG mà đứng đầu là Phó TT cũng còn trả lời không trích dẫn căn cứ như thế này: http://antoangiaothong.gov.vn/hoi-dap/co-quy-dinh-gio-bat-den-oto-61161.html thì bảo sao ở dưới chả làm láo!

Chỉnh sửa cuối:

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Nếu phải tôi, sau khi xxx nói: "anh về học lại luật đi". Tôi sẽ nói: "đề nghị ...về học lói đi. Anh lói ngọng níu ngọng , tôi chẳng hiểu gì.
Xin góp ý với cụ chủ vài điểm:
- Cụ nói hơi nhiều, và cắt ngang lời xxx. Nên cư xử theo cách người nói phải co người nghe.
- Không xưng em, cứ xưng tôi cho đúng luật.
- Phải cảnh cáo xxx ngay khi nó cắt ngang lời của mình.

boco

Xe hơi
Cụ nghiên cứu lại NĐ 171 nhé, cụ thể tại điểm g khoản 3 điều 5 quy định "Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều"

Xem clip thấy cụ chủ cãi cùn :)):)):)), k đeo thẻ xanh thì vẫn có quyền ktra giấy tờ mà chỉ k được dừng xe thôi
http://m.antoangiaothong.gov.vn/hoi-dap/thoi-gian-nao-bat-buoc-phuong-tien-bat-den-chieu-sang-63430.html

http://giaothongvantai.com.vn/phap-luat/hoi-dap/201403/thoi-gian-nao-bat-buoc-phuong-tien-bat-den-chieu-sang-459948/

theo nhà cháu hiểu nghị định 171 chỉ sửa đổi phần tiền phạt còn giờ bật không thay đổi. không thể nói trời tối chung chung đc. theo cụ thế nào là trời tối ạ? theo cháu hiểu "trời tối" trong nghị định 171 là từ 18h hôm trước đến 6h hôm sau

boco

Xe hơi
Nếu phải tôi, sau khi xxx nói: "anh về học lại luật đi". Tôi sẽ nói: "đề nghị ...về học lói đi. Anh lói ngọng níu ngọng , tôi chẳng hiểu gì.
Xin góp ý với cụ chủ vài điểm:
- Cụ nói hơi nhiều, và cắt ngang lời xxx. Nên cư xử theo cách người nói phải co người nghe.
- Không xưng em, cứ xưng tôi cho đúng luật.
- Phải cảnh cáo xxx ngay khi nó cắt ngang lời của mình.
cháu xin nhận lời chỉ bảo của cụ.

suzu37

Xe container
Về luật và quy định bật đèn thì cụ chủ nhầm rồi. Cụ nên cập nhật lại luật.

Vì chưa thấy cụ nào nêu nên em nêu tóm tắt thế này: Luật GTĐB 2008 không quy định thời gian bật đèn hàng ngày. nghị định 171 đã thay đổi so với nghị định 34 và các nghị định trước đó về điểm này, tức cũng không quy định về giờ bật đèn.

Với chiều hôm rồi ở HN, đúng ra thì bạn cụ chủ sai. Xxx ở đấy cũng sai về mặt chiến thuật :D :P. Nếu em ở đó, em áp dụng chính bài của cụ buicongchuc, tôi dừng xe ông A lái thì tôi không tiếp chuyện với ông B :D :P.

damqhai

Xe tải
thấy đồng chí ấy nhắc nhở tắt đèn không sợ ắc quy hết không đề được là ổn đấy chứ. Cụ chủ cũng cắt ngang nhiều quá, cứ Bình - Từ sẽ được việc hết mà

hoanghuy_yamaha

Xe buýt
Lại có một tình huống x đòi xuất trình giấy tờ xe và nhờ có kinh nghiệm từ việc ăn nằm trên OF này mà nhà cháu đã cãi được các x sau 30' đấu khẩu. Cháu share lên đây cho các cụ vào chém cùng ạ và cũng hy vọng là có chút gì đó cho các cụ lái xe nếu gặp phải x bắt không đúng luật mình cần phải tự tin bật lại x đến cùng.

Chiều hôm 4/1 vừa rồi từ quê lên đến đèn xanh đèn đỏ ngã tư lê văn lương kéo dài giao cắt với đường Trung Văn. Thì bị cạp long chỉ.
Cháu hôm đó không cầm vô lăng, thấy ô bạn xuống một lúc rồi quay vào bảo bị lỗi không bật đèn.
Lúc đó cháu nhìn qua đồng hồ thì chỉ 17:50', cháu mới sực nhớ là 18:00 mới bắt buộc phải bật đèn.
Lúc đó cháu mới bảo a bạn là nhất định không xuất trình giấy tờ xe nếu a X báo lỗi là không bật đèn.

Cháu thấy a bạn lúng túng nên quyết tâm xuống xe hỗ trợ, sau 30' đấu khẩu thì các X phải cho nhà cháu đi mà không được xem giấy tờ của nhà cháu.

Đúng là mùa này tầm 5h chiều là tối rồi nên bật đèn, nhưng cái luật Việt Nam mình cũng củ chuối. Hè vừa rồi, tầm 18h20 cháu đi làm về trời vẫn còn sáng quắc nhưng bị các x tuýt còi và mất mấy lít (vì theo luật thì sau 18h là phải bật đèn mà). Nên hôm vừa rồi về tình thì cháu có thể chưa đúng lắm, nhưng về lý cháu đã cố gắng làm tới cùng.

http://youtu.be/thOERH6ZC-w
Cả chủ thớt và xxx chả nắm được luật gì cả!
Luật mới giờ quy định khi trời tối là phải bật đèn chứ không quy định theo giờ, và khi nào đèn đường sáng thì lúc đấy là lúc các phương tiện phải bật đèn!

boco

Xe hơi
Cả chủ thớt và xxx chả nắm được luật gì cả!
Luật mới giờ quy định khi trời tối là phải bật đèn chứ không quy định theo giờ, và khi nào đèn đường sáng thì lúc đấy là lúc các phương tiện phải bật đèn!
Cụ ơi, cụ có dẫn chứng theo quy định cụ thể nào không cụ? vì sẽ có đoạn đường không có đèn thì các phượng tiện không phải bật đèn ah cụ?

Tribute

Xe container
Mấy ông đàn ông Thành cái chợ,^:)^ nhà cháu thấy ko cần thiết phải găng cổ lên như thế mệt lắm,thong thả cho nhàn hạ mà được việc.Cụ quá vất vả........
Cãi cùn nên vất vả là phải. xxx nó chán cho đi chứ sai lè ra rồi còn cãi.

boco

Xe hơi
Về luật và quy định bật đèn thì cụ chủ nhầm rồi. Cụ nên cập nhật lại luật.

Vì chưa thấy cụ nào nêu nên em nêu tóm tắt thế này: Luật GTĐB 2008 không quy định thời gian bật đèn hàng ngày. nghị định 171 đã thay đổi so với nghị định 34 và các nghị định trước đó về điểm này, tức cũng không quy định về giờ bật đèn.

Với chiều hôm rồi ở HN, đúng ra thì bạn cụ chủ sai. Xxx ở đấy cũng sai về mặt chiến thuật :D :P. Nếu em ở đó, em áp dụng chính bài của cụ buicongchuc, tôi dừng xe ông A lái thì tôi không tiếp chuyện với ông B :D :P.
Nếu không có quy định về giờ bật đèn thì sẽ không bao giờ bắt được lỗi này của người tham gia giao thông? vì định nghĩa "trời tối" vô cùng chung chung cụ ah? cụ bảo tối, cháu bảo chưa tối? dựa vào đâu ạ? Cháu nghĩ đưa ra khung giờ là tương đối chính xác, tuy nhiên theo mùa, ví dụ: mùa hè 18h30, mùa đông 17h30 phải bật đèn....
Cụ ơi hôm đó XXX cũng có lúc bảo không nói chuyện với cháu thì cháu lại phải quay sang giải thích với a bạn để a ý tự tin đối đáp với XXX, nhưng thấy cháu nói chuyện với a bạn được vài câu thì XXX lại nhảy vào chém cùng... nói chung hôm đó cả cháu và XXX cũng có những lúc hơi lộn xộn. Hy vọng lần sau gặp những tình huống phải đối đáp với XXX, cháu sẽ bình-từ ạ.

suzu37

Xe container
Nếu không có quy định về giờ bật đèn thì sẽ không bao giờ bắt được lỗi này của người tham gia giao thông? vì định nghĩa "trời tối" vô cùng chung chung cụ ah? cụ bảo tối, cháu bảo chưa tối? dựa vào đâu ạ? Cháu nghĩ đưa ra khung giờ là tương đối chính xác, tuy nhiên theo mùa, ví dụ: mùa hè 18h30, mùa đông 17h30 phải bật đèn....
Cụ ơi hôm đó XXX cũng có lúc bảo không nói chuyện với cháu thì cháu lại phải quay sang giải thích với a bạn để a ý tự tin đối đáp với XXX, nhưng thấy cháu nói chuyện với a bạn được vài câu thì XXX lại nhảy vào chém cùng... nói chung hôm đó cả cháu và XXX cũng có những lúc hơi lộn xộn. Hy vọng lần sau gặp những tình huống phải đối đáp với XXX, cháu sẽ bình-từ ạ.
Có những thứ rất khó xác định lúc nào là A, lúc nào là B. Đơn cử, mùa này ở MB, lúc 17 giờ, lúc đi trên đường quang, chẳng hạn như đi trước cửa sân Mỹ đình thì thấy trời còn chưa tối. Nhưng cũng giờ ấy mà đi vào đường toàn cây là cây, ví dụ đường Phan đình Phùng thì sẽ thấy khá là tối. Lúc này thì có nên coi là trời sáng không?

longnguyenhvn

Xe buýt
Luật quy định theo ý mùa hè thì xxx giờ, mùa đông thì yyy giờ phải bật đèn. Vậy thì ngày nào tháng nào là mùa hè? ngày nào tháng nào là mùa đông? thế mùa xuân mùa thu thì bật đèn mấy giờ? Còn trong TP.HCM không có mùa xuân, hạ, thu, đông; chỉ có mùa mưa & mùa khô thì quy định thế nào? Quy định thế rắc rối quá, ai mà nhớ nổi để mà tuân thủ?

Luật đơn giản cũng kêu, phức tạp dẫn đến khó nhớ rồi cũng lại thấy kêu.

Vậy luật đơn giản quy định là cứ trước 18h là sáng, sau 18h là tối là chuẩn rồi. Còn thực tế sáng tối ra sao thì các cụ thông cảm, bật đèn theo luật nhé. Trời sáng nhưng sau 18h cũng phải bật đèn ạ, luật mà.

Chỉnh sửa cuối:

mr.voquangminh

Xe buýt
Lại có một tình huống x đòi xuất trình giấy tờ xe và nhờ có kinh nghiệm từ việc ăn nằm trên OF này mà nhà cháu đã cãi được các x sau 30' đấu khẩu. Cháu share lên đây cho các cụ vào chém cùng ạ và cũng hy vọng là có chút gì đó cho các cụ lái xe nếu gặp phải x bắt không đúng luật mình cần phải tự tin bật lại x đến cùng.

Chiều hôm 4/1 vừa rồi từ quê lên đến đèn xanh đèn đỏ ngã tư lê văn lương kéo dài giao cắt với đường Trung Văn. Thì bị cạp long chỉ.
Cháu hôm đó không cầm vô lăng, thấy ô bạn xuống một lúc rồi quay vào bảo bị lỗi không bật đèn.
Lúc đó cháu nhìn qua đồng hồ thì chỉ 17:50', cháu mới sực nhớ là 18:00 mới bắt buộc phải bật đèn.
Lúc đó cháu mới bảo a bạn là nhất định không xuất trình giấy tờ xe nếu a X báo lỗi là không bật đèn.

Cháu thấy a bạn lúng túng nên quyết tâm xuống xe hỗ trợ, sau 30' đấu khẩu thì các X phải cho nhà cháu đi mà không được xem giấy tờ của nhà cháu.

Đúng là mùa này tầm 5h chiều là tối rồi nên bật đèn, nhưng cái luật Việt Nam mình cũng củ chuối. Hè vừa rồi, tầm 18h20 cháu đi làm về trời vẫn còn sáng quắc nhưng bị các x tuýt còi và mất mấy lít (vì theo luật thì sau 18h là phải bật đèn mà). Nên hôm vừa rồi về tình thì cháu có thể chưa đúng lắm, nhưng về lý cháu đã cố gắng làm tới cùng.

http://youtu.be/thOERH6ZC-w
Em thấy cụ sai. Luật quy định các phương tiện phải bật đèn từ lúc mặt trời lặn đến lúc mặt trời mọc. không quy định cụ thể giờ bật đèn. như vậy có thể hiểu nếu trời âm u hoặc mặt trời bị che khuất, sương mù.... thì cũng nên bật đèn pha chiếu gần để đảm bảo an toàn. chứ đừng nói mùa này 17h30 là tối thui rồi. Kính!

suzu37

Xe container
Luật quy định theo ý mùa hè thì xxx giờ, mùa đông thì yyy giờ phải bật đèn. Vậy thì ngày nào tháng nào là mùa hè? ngày nào tháng nào là mùa đông? thế mùa xuân mùa thu thì bật đèn mấy giờ? Còn trong TP.HCM không có mùa xuân, hạ, thu, đông; chỉ có mùa mưa & mùa khô thì quy định thế nào? Quy định thế rắc rối quá, ai mà nhớ nổi để mà tuân thủ?

Luật đơn giản cũng kêu, phức tạp dẫn đến khó nhớ rồi cũng lại thấy kêu.

Vậy luật đơn giản quy định là cứ trước 18h là sáng, sau 18h là tối là chuẩn rồi. Còn thực tế sáng tối ra sao thì các cụ thông cảm, bật đèn theo luật nhé. Trời sáng nhưng sau 18h cũng phải bật đèn ạ, luật mà.
Luật 2008 không quy định giờ cụ ạ. Nghị định 171 áp dụng hiện thời cũng không quy định giờ cụ ạ.

vip tien sinh

Xe ngựa
Cụ nói rất đúng. Mờ em thấy bẩu không có thẻ xanh vẫn vẫn dừng xe được mờ.
Cụ nghiên cứu lại NĐ 171 nhé, cụ thể tại điểm g khoản 3 điều 5 quy định "Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều"

Xem clip thấy cụ chủ cãi cùn :)):)):)), k đeo thẻ xanh thì vẫn có quyền ktra giấy tờ mà chỉ k được dừng xe thôi

Lexus14P2558

Xe tải
nếu tôi là xxx thì tôi sẽ nói 1 câu này : hôm nay lập biên bản a vi phạm , nếu làm sai a có quyền khiếu nại, còn nếu a ko chấp hành xuất trình gt xe thì đuơng nhiên tôi tạm giữ xe a thôi, cứng với csgt hà nội thôi:)) chứ xuống QN mà bác như vầy thì e đố bác dám cãi tay đôi đấy nó gọi cẩu cho xe cụ ra bãi ngay, trích dẫn luật để cho bác loa nhỏ lại nè :
(theo Điểm g Khoản 3 Điều 5 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP thì người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô không sử dụng đủ đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.)
chúc bác học lại luật cho thật chuẩn rồi mới hẵng cãi:))

Chỉnh sửa cuối:

vietpq75hanes

Xe container
nói chung là bây h mùa đông rồi ,tầm đấy bật để an toàn cho mình và cho người tham gia giao thông,cụ cũng rút kinh nghiệm tí .........trời bây h nhanh tối lắm.
Nhưng nó khổ cái mùa hè thì 18h vẫn nắng chang chang, ko bật vưỡn bị phạt chứ nhất định ko nhắc nhở, áp dụng luật nó máy móc nó nhục thế đấy bác ah.

boco

Xe hơi
Em thấy cụ sai. Luật quy định các phương tiện phải bật đèn từ lúc mặt trời lặn đến lúc mặt trời mọc. không quy định cụ thể giờ bật đèn. như vậy có thể hiểu nếu trời âm u hoặc mặt trời bị che khuất, sương mù.... thì cũng nên bật đèn pha chiếu gần để đảm bảo an toàn. chứ đừng nói mùa này 17h30 là tối thui rồi. Kính!
Cụ ơi nhà cháu không tìm thấy luật nào chỗ cháu bôi đỏ. Cụ tìm giúp cháu được không ạ. Nếu được cháu sẽ kính cụ vodca lun.
Cháu cũng nói ngay từ đầu, tình huống này nhà cháu không chính xác về tình, nhưng về lý cháu chưa thấy nhà cháu sai. Vì cháu đã bị phạt một lần vì không bật đèn, lúc đó 18h20 mùa hè, trời sáng quắc :(