[Funland] Lại nói chuyện người già- Tâm sự để răn mình

Yeuaibaygio

Xe container
bà cụ nhà em cũng bị thoái hóa 3 đốt sống cổ, bây giờ tê bì tay rồi
mợ chỉ giúp em bài tập cổ vai gáy với, em cảm ơn nhiều ạ
Đây Cụ nhé, rất nhẹ nhàng và hiệu quả.
Trước em đã tập yoga nên phải xem mấy chục bài trên youtube mới chọn ra được bài phù hợp nhất (với em).
Nếu người tập còn cứng và yếu thì cần 1 người hỗ trợ kéo tay, đỡ lưng mấy buổi đầu.
Ngoài ra có thể tập bơi ếch cũng giảm đau cổ vai gáy. Nếu không biết bơi thì chỉ cần đứng xuống nước chỗ ngập ngang ngực, tập động tác tay ếch cũng được Cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Mc Bia

Xì hơi lốp
Rõ ràng con cái hơn mình thì phải vui phỏng cụ :)
Nhưng các cụ thì mình mãi mãi không thể khôn bằng tao được dù ngoài kia xã hội nó thay đổi rất nhiều rồi, nhưng cái các cụ biết h đâu còn áp dụng được nữa đâu. Mánh khóe lửa đảo thì ngày một tinh vi.
Như nhà em, vợ em bảo dẫn bà đi mua quần áo thì bảo t không đi không thích, mua về thì chê ỏng chê eo. Ấy thế mà mấy bọn quảng cáo trên mạng chả biết mô tê ra sao cũng tìm cách đặt hàng tới tấp dù cũng khuyên ngăn là đồ đểu rồi bà không thành thạo dễ bị lừa, bà thích gì con dẫn bà đi mua. Nhưng đếch chịu.
Biết bố mẹ sinh ra mình nhưng nh khi cũng khổ phết.
Hê hê. Em đang làm bận còn bị bà già điệu xuống để nghe 2 thằng con ranh giới thiệu về bảo hiểm ngân hàng. Xong còn phải ra ra mở cửa tiễn khách. Em cười khạch khạch. Ra đến cửa em bảo tránh xa mẹ anh ra không anh đuổi theo thì đừng trách anh ác.

2 tai 8 banh

Xe container
Đây Cụ nhé, rất nhẹ nhàng và hiệu quả.
Trước em đã tập yoga nên phải xem mấy chục bài trên youtube mới chọn ra được bài phù hợp nhất (với em).
Nếu người tập còn cứng và yếu thì cần 1 người hỗ trợ kéo tay, đỡ lưng mấy buổi đầu.
Ngoài ra có thể tập bơi ếch cũng giảm đau cổ vai gáy. Nếu không biết bơi thì chỉ cần đứng xuống nước chỗ ngập ngang ngực, tập động tác tay ếch cũng được Cụ ạ.

em cảm ơn mợ nhiều
bài này bà cụ nhà em cũng dùng rồi, nhưng chắc nặng nên chưa hiệu quả mấy
cách đây mấy ngày nhà em vào viện yhct hn họ xử lý kiểu: xoa bóp, bấm huyệt, thủy châm, điện châm, uốn thuốc sắc của viện ...
e tính thử 1 kỳ 20 ngày xem kết quả sao, vì BHYT ở đó mợ ạ :D

Yeuaibaygio

Xe container
em cảm ơn mợ nhiều
bài này bà cụ nhà em cũng dùng rồi, nhưng chắc nặng nên chưa hiệu quả mấy
cách đây mấy ngày nhà em vào viện yhct hn họ xử lý kiểu: xoa bóp, bấm huyệt, thủy châm, điện châm, uốn thuốc sắc của viện ...
e tính thử 1 kỳ 20 ngày xem kết quả sao, vì BHYT ở đó mợ ạ :D
Bài này nó chỉ giúp giãn cơ, đỡ bó cơ thôi Cụ. Em nghĩ kết hợp vẫn có phần nào tác dụng.
Còn các vấn đề xương - khớp thì chữa rất khó, nặng quá mà thuốc + vật lý trị liệu không ăn thua là phải phẫu thuật (được coi là biện pháp cuối cùng).
Bà nhà em bị nhẹ thôi ạ, chỉ đau chứ chưa đến mức tê bì hay khó cử động tay.

Riêng xoa bóp bấm huyệt thì cá nhân em lại nghĩ không hiệu quả bằng tự tập. Em thấy người khác xoa bóp là tác động từ bên ngoài, còn mình tự tập là tự vận động các cơ và tự cảm nhận. Ai mới bị nhẹ nên thường xuyên tập bài này rất tốt ạ.

2 tai 8 banh

Xe container
Bài này nó chỉ giúp giãn cơ, đỡ bó cơ thôi Cụ. Em nghĩ kết hợp vẫn có phần nào tác dụng.
Còn các vấn đề xương - khớp thì chữa rất khó, nặng quá mà thuốc + vật lý trị liệu không ăn thua là phải phẫu thuật (được coi là biện pháp cuối cùng).
Bà nhà em bị nhẹ thôi ạ, chỉ đau chứ chưa đến mức tê bì hay khó cử động tay.

Riêng xoa bóp bấm huyệt thì cá nhân em lại nghĩ không hiệu quả bằng tự tập. Em thấy người khác xoa bóp là tác động từ bên ngoài, còn mình tự tập là tự vận động các cơ và tự cảm nhận. Ai mới bị nhẹ nên thường xuyên tập bài này rất tốt ạ.
vâng mợ
đúng là bs viện E họ bảo phải phẫu thuật vì khá nặng rồi ạ
nhưng bà cụ sợ phẫu thuật có xác suất nên chuyển sang điều trị viện yhct
còn môn tập thì bà cụ nhà em tập ở trung tâm california khoảng 2 năm rồi, trước đó thì tự tập và tập theo tổ ở khu nhà e thì khoảng hơn 6 năm ạ
hy vọng là ổn
em cảm ơn mợ lần nữa ạ

Mss AN TÂM

Xe điện
Lâu lâu lại trao đổi về chủ đề này để em cũng như các cụ lưu tâm tự dăn dạy mình để khỏi làm phiền con cháu khi xế chiều.
Mọi người hay bảo: Người già tính khí y hệt trẻ con. Cái đó vừa đúng vừa ko đúng. Tất nhiên đây chỉ là nói về nhưng người già hoàn toàn bình thường, không đến mức nằm 1 chỗ hay phải được trợ giúp 100% và cũng phải người già nào cũng có tính "xấu" như thế.
Đúng: Công nhận tính khí người càng già càng khó chiều (tất nhiên ko hoàn toàn 100%). Ăn rồi bảo chưa ăn. Ăn đồ ngon bảo ko ngon, hay than vãn, hay chú ý quan sát xung quanh và có ý kiến. Loại trừ người bị lẫn hay thần kinh có vấn đề, đa phần các cụ già đều trở nên khó tính với con cháu, người thân và đặc biệt là với người giúp việc, con dâu ....
Không đúng: Tuy vậy theo em người già khác với đứa trẻ ở chỗ: Người già là đứa trẻ có kinh nghiệm, trên não đã hằn nhiều nếp nhăn, sự kiện .... hơn đứa trẻ con đang còn như tờ giấy trắng, hoàn toàn vô tư khi đưa ra các yêu cầu theo bản tính tự nhiên.

Do vậy mà chiều người già khó hơn chiều đứa trẻ vì mấy lý do:

- Bảo thủ: Do tuổi già trải qua nhiều kinh nghiệm sống nhưng nay khó tiếp cận thông tin mới nên vẫn suy nghĩ theo nếp cũ nên dễ bảo thủ và coi các ý kiến của con cháu là chưa có kinh nghiệm. Khi con cháu góp ý một vấn đề gì liên quan đến sức khỏe, chế độ ăn uống sinh hoạt ... thường không nghe theo mà hay phán "Chúng mày biết gì mà nói"

- Không thực sự cố gắng, hay ỷ lại: Do cơ bản đều có tư tưởng con cái phải phục vụ cha mẹ vì cha mẹ có công lao nuôi dạy nên thường các cụ hay ỷ lại, trông chờ vào sự hỗ trợ của con cháu hay người giúp việc. Việc này thực ra cũng bình thường, nhưng nó tạo ra một thói quen cho người già bị phụ thuộc mà không cố gắng để tự vận động, suy nghĩ tích cực .... để càng về sau sự trì trệ đó càng nhiều. Khi đó càng gây khó khăn cho bản thân và người nhà trong quá trình phục vụ. Đặc biệt đối với các cụ có bệnh nền như HA, xương khớp ... Nếu có ý chí tự giác rèn luyện, tập TDTT (có khi chỉ là các đông tác cơ bản như vung tay chân, tự xoa bóp, đi lại trong nhà, tiếp xúc hàng xóm ....) để tạo thành thói quen, làm hạn chế sự lão hóa về thể trạng, đồng thời tinh thần cũng vui vẻ hơn, còn không chỉ là cơ thể sống nhưng thể trạng đi xuống rất nhanh qua năm tháng. Bà già em rất ngại đi xuống sảnh tầng 1 của CC nếu ko có ai đi cùng vì luôn sợ đi một mình sẽ ngã (dù chưa bao giờ đi như vậy mà ngã cả), không biết nói chuyện với ai, lo bấm nhầm tầng ... trong khi chống gậy đi trong nhà vẫn bình thường. Ông già cách đây vài năm có người hỗ trợ phục hồi chức năng thì tập, họ không đến cũng nghỉ luôn không tự tập. Con cái nhắc thì làm,không thì tập lấy lệ.

- Hay lo lắng và sợ con cháu không quan tâm, đi vắng hết: Cái này cũng bình thường. Tuy nhiên nếu các cụ không phải mắc bệnh hiểm nghèo hay cần sự trợ giúp toàn phần thì sự lo lắng đó cũng phần nào ảnh hưởng đến con cháu vì muốn đi đâu vài ngày là phải thông báo, rào trước đón sau về lý do để các cụ khỏi tự ái, cho rằng không quan tâm ... Em có lần 2vc đi vắng khoảng 3 tuần, về các cụ cảnh báo lần sau không được đi vắng cả 2vc, mặc dù ở nhà có OS hỗ trợ và thực sự các cụ đi lại, ăn uống sinh hoạt như bình thường, không bị đau ốm bệnh tật gì.

- Dấu con cháu về bệnh tật: Có người dấu con cháu vì sợ chúng nó vất vả, mất thời gian lo cho mình. Nhưng cũng có người dấu vì thực ra đang làm các điều mà con cháu đã khuyên bảo nhưng không chấp nhận, hay làm theo ý mình nên dẫn đến các hậu quả vốn bình thường không thể xuât hiện hoặc rất ít. Bà già em đọc báo chí thấy nói số cân hợp lý với tuổi cụ (U90 tầm giữa) là khoảng 50Kg, nên khi thấy gần 55 Kg là thực hiện chế độ ăn kiêng gạo lứt, ít thịt,hay ăn vặt mấy cái bánh gạo, củ khoai.... để giảm cân. Con cái mọi người có góp ý: tuổi này kiêng khem làm gì, có bị tiểu đường đâu mà ăn gạo lứt .... nhưng ko nghe. Được hơn 1 năm nó tạo thành thói quen ăn ít, cơ thể yếu đi. Khi đó ăn cái gì ngon, nhiều, đa dạng là lập tức bị nôn mà trước đó chưa từng bị. Thôi gạo lứt, ăn gạo trắng là lại bình thường. Đi XN ở BV khi nào kết quả có vấn đề thì về thông báo ngay cho cụ ông, nhưng nếu tất cả bình thường thì chỉ khi nào hỏi trả lười qua loa. Góp ý thì bị mắng ko biết gì, tao có bao giờ ăn kiêng hay giảm cân đâu ... Chán chẳng buồn góp ý.

- Căn cơ, tính toán trong chi tiêu ăn uống: Tiết kiệm là đặc tính của người già, cũng rất bình thường vì không có nguồn thu. Nhưng chi ly,tính toán quá trong mọi chuyện thì lại thành dở. Bà già em thấy có mận thích ăn, nhưng ko muốn ngỏ ý con cháu mua mà bảo OS mai mày mua cho bà 5 quả mận (bà tự chi tiền). OS bảo sao bà ko bảo các anh chị mua 1-2 Kg về bà ăn thoải mái mà chỉ mua 5 quả ? Tao chỉ có nhu cầu thế thôi,mua nhiều ăn không hết bỏ đi phí .... Ai ở gần đến thăm, chơi mà có phong bì là hôm sau tìm mọi cách phải làm cái phong bì tương tự để thăm nom (thực chất là trả lại vì sợ mang tiếng chỉ biết nhận mà không cho đi). Mua tôm to về rim thì cụ bảo tao ko quen ăn tôm to, phí tiền. Hôm sau mua tép về rang thì lại bảo ai lại đi mua cái này về ăn, toàn râu. Con gái đặt mua đồ ăn trên phố cổ về, ăn xong chẳng thấy khen mà toàn chê không ngon như ngày xưa. Thế là bị cut ngay.

Cũng là tâm sự cùng các cụ để chúng ta biết và rút kinh nghiệm thôi. Mỗi nhà mỗi cảnh. Ta phải sống và rèn luyện vì bản thân ta trước tiên, và tốt nhất đừng ảnh hưởng làm phiền nhiều đến con cháu trừ khi không thể được
Cụ nói đúng nhưng vẫn chưa đủ, nhà em có 4 bố mẹ già toàn trên 80t, đều bệnh tật, lẫn lộn nên em thấm đủ từ kinh tế đến chăm sóc.

TUCSON9389

Xe điện
Chả phải già mà tùy tính từng ng nữa ạ. Nhà e có 1 bác lấy chị gái bố em. Sinh năm 5x, mà cả mấy chục năm nay rồi. Buổi sáng phải 11h dọn cơm, buổi chiều phải 5h dọn cơm, muộn hơn là bác sẽ nhằn, sẽ ca cẩm bác gái, thậm chí đụng tay chân luôn nếu như dám cãi lại hoặc hôm sau vẫn ko sửa, bác trai bảo nếu không làm được vậy thì để tao lấy bà khác về phục vụ, nên bác gái sợ và nghe lời răm rắp, đi đâu cũng nơm nớp về thật sớm còn nấu ăn cho chồng.
Chưa dừng lại ở đó, trừ khi là đám hiếu, đám cưới, kiểu to to nhiều ng, và quan trọng thì bác trai mới tham gia, còn ngày thường, chỉ đơn giản một vài nhà tập trung ăn uống cho vui mà mời gia đình bác, thì bác sẽ hỏi thẳng là mấy giờ có cơm. Nếu muộn hơn giờ ăn của bác thì bác sẽ ko tham gia, bác gái có thể đi 1 mình miễn là cứ nấu cơm cho bác trai sẵn rồi muốn đi đâu thì đi ạ
uôi, có quả ông bác bá đạo nhỉ. giờ em mới thấy có người khắt khe như vậy. ờ thì ở nhà đúng giờ cũng chả ai chấp, chứ những việc khác cũng đòi hỏi 11 và 5 thì đến ạ

TUCSON9389

Xe điện
Con nhà em nó ngại về bà ngoại cũng vì lý do này, vừa thò mặt vào đã bị bắt ăn, mà chưa ăn là giục liên hồi.
Hôm qua 2 đứa đi thi đến 16h45 về đến nhà đã bị bắt ngồi vào mâm ăn cơm chiều để đi học ca tối, con cháu em quen rồi nên phải ăn mà nhìn nó nhai trệu trạo cho xong. Em bảo F1 là không đói thì không phải ăn, thế là tận 8h tối học xong về nhà em nó mới ăn tối mà có kêu đói đâu.
có lẽ thời khó khăn đói ăn đã ám ảnh các kụ

phohien035

Xe buýt
uôi, có quả ông bác bá đạo nhỉ. giờ em mới thấy có người khắt khe như vậy. ờ thì ở nhà đúng giờ cũng chả ai chấp, chứ những việc khác cũng đòi hỏi 11 và 5 thì đến ạ
Cái ông tính gia trưởng kiểu đó cho nhịn vài bữa sẽ biết "lễ độ". Nói chung tính khí ăn vào máu rồi. Chỉ khổ người thân trong gia đình thôi

TUCSON9389

Xe điện
Cái ông tính gia trưởng kiểu đó cho nhịn vài bữa sẽ biết "lễ độ". Nói chung tính khí ăn vào máu rồi. Chỉ khổ người thân trong gia đình thôi
ông nhà em cũng thuộc dạng ko biết nấu, chỉ chờ vợ con nấu cho ăn thôi. nhưng ăn lúc nào cũng được và cũng không chê hay kén ăn. thôi thế cũng "được". chứ dạng mà đúng 11 và 5h thì bó tay thật
giờ tới ông anh trai em, cũng bảo ko biết nấu, dựa vào vợ tất. mà vợ thì cũng chỉ biết kho và luộc. kho thì mặn chát vào. chả biết lười hay ko biết nấu thật. e thì đả phá chuyện này, những cái cơ bản nên biết làm để phục vụ bản thân.

red_dragon88

Xe buýt
Tốt nhất là tuổi già tự chủ tài chính là đã hạn chế bao nhiêu xung đột gia đình về sau rồi.
Nhiều cụ về già ko có tiền, con cái làm ăn đc thì ko sao, con cái cũng khó khăn thì đúng là nhiều cái ê chề.

red_dragon88

Xe buýt
bên nhà mẹ vợ em, cũng bán nhà của ob sau khi ôb mất và cũng để lại 500tr cho cậu để lo cúng giỗ. mấy năm đầu e còn được đi ăn giỗ, nhưng giờ chả thấy cậu làm nữa. vì cậu mang tiền đó cho con nó mua nhà.
cái đứa con dâu của cậu, nó còn xui chồng nó mua nhà vay thêm tiền của bác (mẹ vợ em).bác thì cũng chả có đâu ra nhiều, chỉ có ít tiền tiết kiệm cũng phải sùy ra cho cháu vay. ôi cái cô con dâu này nó hãm ghê, e tránh xa
Cũng giỗ thì tầm 100tr là đủ tiền rồi, còn lại để ông cậu hương khói hoặc lo tương lai các cháu thôi, chứ 500tr mà chỉ để tiền giỗ thì nhiều quá.

red_dragon88

Xe buýt
Đúng rồi, có những người có thói quen "chiều chuộng" các cụ già, kiểu gọi dạ bảo vâng, nghĩ vậy mới là con ngoan, mới là yêu thương cha mẹ.
Như đội em có bạn kia, mấy lần đi du lịch với bạn cũng rủ mẹ theo (trong khi bạn bè không ai mang theo phụ huynh), xong bà mẹ thì ở nhà quen nói gì con cái nó cũng nghe, quay sang nói cả bạn của con, kiểu hơi tí mắng bạn của con xơi xơi như con mình. Ban đầu thì còn kệ, không chấp người già, sau thì có những đứa nó bật lại luôn. Đi cùng được 2 lần thì lần sau mỗi lần bạn bảo cho mẹ đi là từ chối luôn, nói chỉ mang mẹ đi chơi theo gia đình thôi chứ đi chơi cùng bạn bè là rất lệch lạc, không hòa nhập được đâu.
Và sau 2 lần thì thấy bác ấy cư xử không lịch sự, tưởng mình cái gì cũng đúng nhưng thực ra là quá lệch lạc với đội trẻ. Kể cả hững người dễ dài, không để ý (như em) cũng không thích đi cùng bác.
Ai đời lại cho mẹ đi du lịch cùng với bạn bè bao giờ, bạn cụ em thật cũng dở hơi.

cairong_2011

Xe container
Tốt nhất là tuổi già tự chủ tài chính là đã hạn chế bao nhiêu xung đột gia đình về sau rồi.
Nhiều cụ về già ko có tiền, con cái làm ăn đc thì ko sao, con cái cũng khó khăn thì đúng là nhiều cái ê chề.
Tất nhiên ko thể cầu toàn được 100%. Tự chủ tài chính là OK, nhưng tính khí khó nhằn thì con cái cũng vất vả. Theo em đối với người già quan trọng nhất là vui vẻ, lạc quan, yêu đời. Có tính đó thì thấy cuộc sống cũng dễ chịu hơn, vui vẻ với con cháu và con cháu cũng vui vẻ lại. Con cháu trừ khi thật sự khó khăn chứ ko bao giờ để người già thiệt thòi. Nhưng do tính khí, xa cách về thế hệ, quan niệm, tư duy ... nên hay dẫn đến xung khắc trong gia đình

TUCSON9389

Xe điện
Cũng giỗ thì tầm 100tr là đủ tiền rồi, còn lại để ông cậu hương khói hoặc lo tương lai các cháu thôi, chứ 500tr mà chỉ để tiền giỗ thì nhiều quá.
nó mua nhà và cho thuê chứ còn đâu tiền ạ, chứ vay bác mà mua nhà để ở thì em cũng thấy ko sao.
vãi con em dâu này, nó toan tính đủ điều. giờ cái 500 tr này thì lại coi như ko tồn tại ấy.

red_dragon88

Xe buýt
Vâng, được như nhà cụ là quá hạnh phúc ạ. Quan trọng nữa là anh chị em bảo ban hoà thuận với nhau. Nhà nào mà con cái mất đoàn kết cái là dở ngay. Như trường hợp này các cụ cho ý kiến xem giải quyết sao.

Nhà cháu gọi bằng ông họ, có 4 người con 2 gái 2 trai theo thứ tự gái-trai-trai-gái đều trên thành phố.

Ông bà có miếng đất nhỏ trên tp và hiện người con trai thứ 2 đã xây nhà cũng như đóng góp phần lớn tiền mua đất, các cô chú khác không đóng góp phần này.

Ông sống ở quê 1 mình còn bà ở với chú thứ 2 trên tp. Lúc khoẻ ông vẫn đạp xe từ quê lên đó chơi với các cháu(>100km) rồi lại về. Đến lúc ốm quá thì chú thứ 2 mới đón ông vào viện dưỡng lão chăm chi phí chia đều. Sau ông thêm tai biến, làm ăn khó khăn mà chi phí viện tăng nên phải đón ông về nhà chú.

Lúc này chú có đề nghị các cô chú thay nhau đến chăm 2 ông bà tại nhà chú những lúc chú đi ctr xa nhưng các cô chú còn lại không đồng ý với lý do “nhà bố mẹ anh đã thừa hưởng thì anh phải có nghĩa vụ chăm ông bà”, các cô chú chỉ thỉnh thoảng qua chơi và đóng góp chi phí cũng như thay nhau chăm nếu ông bà đi viện.

Vậy theo các cụ các cô chú kia làm vậy có đúng không? Cháu thì nghĩ cha mẹ chung dù có thế nào cũng phải chăm ông bà đã, ôba còn thì đất cát đã chia đâu mà lo, phải không các cụ?
Các con đóng góp tiền thuê người giúp việc chăm ông, còn lại đến thăm qua chơi, chứ bảo ở hẳn thì ko nên vì còn gia đình riêng, bất tiện cho cả nhà ông chú.