[Funland] Lãi suất có khả năng tăng

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Đã nói đừng quote còm rồi còn cố mà đu quote tiếp :) chủ đề đang nói về các bank tăng lãi suất, các bank dính bđs nhiều. Đã nói rất rõ "thiếu tiền (ở một số nơi tăng ls)" rồi còn cố đu "trên bình diện xã hội". Kể cả trên bình diện xã hội thì nợ xấu tăng, non-performing loans thì tiền chết cục máu đông, hệ số quay vòng tiền kém đi thì cũng khác gì "chôn trong bđs"? Còn phải học hỏi nhiều cả về lý thuyết và thực tế

Minh Quoc 79

Xe tải
Ngày xưa sợ tiền mất giá thì mua vàng. Ngày nay sợ tiền mất giá thì mua bđs. Bài toán giữ tiền và đầu tư chỉ loanh quanh thế thôi: tk vnđ - usd - bđs - ck
Để tiền mặt thì mất giá (ít) là có thể, nhưng mua phải nhà, đất, vàng, chứng khoán ở đỉnh chu kỳ thì mất giá nhiều khủng khiếp, ngoài ra bđs mà đóng băng thì muốn chuyển đổi ra tiền để mà phục vụ cuộc sống hay làm gì cũng còn khó...
Năm 1993-1997 bđs đóng băng mà các nhà nhiều đất thì móm nặng vì muốn bán không ai mua. Thế mới biết Tăng Minh Phụng thời đó đã nhìn xa thế nào

Một lần nữa xin nhắc lại, đọc kỹ còm của tôi: tôi ko nói đến bank, mà nói về sự luân chuyển của dòng tiền, nên trên bình diện xã hội thì tiền luôn chảy chứ ko có chuyện chôn vào đất, nếu có chăng chỉ là đối với một số cá nhân/tổ chức nào đó - đây là kiến thức kinh tế sơ đẳng.
Làm ơn ko hồi âm nữa, xin dừng ở đây, tôi ko có thời gian cho cái việc cỏn con này.
Thấy bác tự tin khẳng định : đây là kiến thức kinh tế sơ đẳng, nên tôi mạn phép góp ý rằng, nếu kiến thức đấy bác đọc ở cuốn sách nào thì nên đem trả lại cho nxb và đòi lại tiền. Nếu mớ kiến thức đấy do thầy của bác dạy, bác nên đòi lại tiền học phí đã đóng.
Còn nếu bác tự học mót, thì đành chịu vậy thôi :))

XSim

Xe container
Năm 1993-1997 bđs đóng băng mà các nhà nhiều đất thì móm nặng vì muốn bán không ai mua. Thế mới biết Tăng Minh Phụng thời đó đã nhìn xa thế nào
Chỉ là tay buôn đất chết vì đòn bẩy thôi mà :D

Minh Quoc 79

Xe tải
Chỉ là tay buôn đất chết vì đòn bẩy thôi mà :D
Không
Đang nói về cái thời đó, ai ai cũng chỉ nghĩ đến cái xe máy dream, đồng hồ sk, xe đạp pơ giô,... là hết
Nhưng TMP thời đó đã biết thành lập hơn 20 cty mẹ, con chỉ để làm hợp đồng khống mua bán mà vay tiền NH nhằm mục đích mua càng nhiều đất càng tốt
Và...cái gì quá cũng không tốt của câu chuyện thời xưa
Thời nay nhiều nhà, đất mà các bác ra cái luật đánh thuế nhà bỏ không với thuế nhà thứ 2 trở đi thì chắc bđs cũng sớm lung lay, đổ vỡ...

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Không
Đang nói về cái thời đó, ai ai cũng chỉ nghĩ đến cái xe máy dream, đồng hồ sk, xe đạp pơ giô,... là hết
Nhưng TMP thời đó đã biết thành lập hơn 20 cty mẹ, con chỉ để làm hợp đồng khống mua bán mà vay tiền NH nhằm mục đích mua càng nhiều đất càng tốt
Và...cái gì quá cũng không tốt
TMP tất nhiên ở tầm đại gia hàng đầu rồi nhưng cách chết vì đòn bẩy, chết dòng tiền thì cũng đơn giản như em nói thôi.

Còn bảo thời đó ai cũng chỉ nghĩ đến xe máy, đồng hồ, ... thì không đúng đâu cụ. Toàn người như thế thì làm gì có sốt đất được. Em nhớ thời 95-2000 nhà em suốt ngày bàn về đất rồi :))

Minh Quoc 79

Xe tải
TMP tất nhiên ở tầm đại gia hàng đầu rồi nhưng cách chết vì đòn bẩy, chết dòng tiền thì cũng đơn giản như em nói thôi.

Còn bảo thời đó ai cũng chỉ nghĩ đến xe máy, đồng hồ, ... thì không đúng đâu cụ. Toàn người như thế thì làm gì có sốt đất được. Em nhớ thời 95-2000 nhà em suốt ngày bàn về đất rồi :))
Hổi đấy nhà cụ "bàn" xong ra nghị quyết "chốt" vài lần thì bây giờ cũng thuộc hàng địa chủ như ngày xưa rồi
Thanh niên hồi đó thì cứ xe xe cộ cộ hết suzuki FB100, DD, dream, Rebel rồi quần loe, tóc dài chứ biết gì đất cát đâu

giadep_emve

Xe hơi
Hổi đấy nhà cụ "bàn" xong ra nghị quyết "chốt" vài lần thì bây giờ cũng thuộc hàng địa chủ như ngày xưa rồi
Thanh niên hồi đó thì cứ xe xe cộ cộ hết suzuki FB100, DD, dream, Rebel rồi quần loe, tóc dài chứ biết gì đất cát đâu
Đúng là nhìn lại quá khứ thì chỉ biết nói từ ước gì cụ nhỉ. Nhưng cái năm tháng dài đằng đẵng ấy cái ước mơ đc ăn ngon , mặc đẹp , xe cộ vi vu nó lớn lao đến chừng nào . Cũng là hậu quả của 1 thời bao cấp . Xưa bà già vợ e buôn bán ở chợ nhiều tiền , bảo mua thêm 2,3 căn nhà ng ta bán đi vùng kinh tế mới ( ở Tây Hồ ), quy ra vàng rẻ ko hà . Ngày ấy còn vắng vẻ lắm , đầu những năm 80, mà ông ngoại vợ em cáu tiết cấm tiệt , bảo mày định để bị quy thành địa chủ à. Cái nỗi sợ bị quy kết qua 1 thời kỳ nó ám ảnh các cụ lắm , chứ ko giờ em đã cơm no bò cưỡi :((

Hôm nay ngân hàng Sacombank tăng 0,2-0,5% tuỳ kỳ hạn
CB tăng 0,35%
Bản Việt tăng 0,1-0,2%

Đáng chú ý là 3 NH đợt này tăng đều ở gần như tất cả các kỳ hạn.

77665508

Xe điện
Đúng là nhìn lại quá khứ thì chỉ biết nói từ ước gì cụ nhỉ. Nhưng cái năm tháng dài đằng đẵng ấy cái ước mơ đc ăn ngon , mặc đẹp , xe cộ vi vu nó lớn lao đến chừng nào . Cũng là hậu quả của 1 thời bao cấp . Xưa bà già vợ e buôn bán ở chợ nhiều tiền , bảo mua thêm 2,3 căn nhà ng ta bán đi vùng kinh tế mới ( ở Tây Hồ ), quy ra vàng rẻ ko hà . Ngày ấy còn vắng vẻ lắm , đầu những năm 80, mà ông ngoại vợ em cáu tiết cấm tiệt , bảo mày định để bị quy thành địa chủ à. Cái nỗi sợ bị quy kết qua 1 thời kỳ nó ám ảnh các cụ lắm , chứ ko giờ em đã cơm no bò cưỡi :((
Giờ cách mệnh cho phát nữa là ai nhìu đất lại thành địa chủ 😁

khanhnguyen09

Xe container
Thấy bác tự tin khẳng định : đây là kiến thức kinh tế sơ đẳng, nên tôi mạn phép góp ý rằng, nếu kiến thức đấy bác đọc ở cuốn sách nào thì nên đem trả lại cho nxb và đòi lại tiền. Nếu mớ kiến thức đấy do thầy của bác dạy, bác nên đòi lại tiền học phí đã đóng.
Còn nếu bác tự học mót, thì đành chịu vậy thôi :))
Chắc kiến thức mấy anh môi giới truyền tai nhau.:))

viet7500

Xe buýt
Vâng, lịch sử lặp lại chính nó cụ ạ!
Nếu cụ và em phải chứng kiến cái thời kỳ ông nhà cụ trải qua đấu tố địa chủ, thì chúng ta mới hiểu!

Tích tụ đất đai lâu ngày, thì lâu dần mới lại có "Đường Kách Mệnh" cụ ạ!

Gừng

Xì hơi lốp
Mới đây Vietinbank tăng 0,2%, đủ số lại giảm 0,1%
BIDV tăng 0,2%

Đà tăng em nghĩ từ từ thôi, nhà điều hành có kinh nghiệm r.

đúng vậy
chị Hồng rút kinh nguyệt đợt 2022 nên sẽ ko tăng sốc
chứ ko bà con ck bds chết sạch

đúng vậy
chị Hồng rút kinh nguyệt đợt 2022 nên sẽ ko tăng sốc
chứ ko bà con ck bds chết sạch
Đợt này em thấy dễ chịu, người cần dùng dễ vay để mua, người đầu tư dễ nhìn nhận xu hướng để thoát hàng.

Thêm một kênh 8%, kỳ hạn 18 tháng, trái pháo 3 không nhưng kênh phát hành tương đối uy tín:
"Trái phiếu TCBS chào lãi suất cố định 8%/năm với kỳ tính lãi đầu tiên (mỗi kỳ 3 tháng), các kỳ còn lại là áp suất thả nổi, được tính bằng tổng của 2,5%/năm và lãi suất tham chiếu".