[Funland] Lãi suất có khả năng tăng

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
E cũng có suy luận giống cụ, vì nhà nác làm định danh hàng loạt thứ là để quản lý và thu, e nói thật vi phạm giao thông mà đi thu đc hết xèng thì to lắm đấy
e đang phân tích là nhà nác tăng thu ngân sách và tìm mọi cách để thu, thì có một cụ vào hỏi số liệu và dẫn chứng số liệu, có vẻ cụ ấy làm "quan chức" nên quan liêu lắm :))
rồi còn có 1 cụ vào bảo e k hiểu gì về chứng khoán, e cũng OK, cụ là cao nhất =))
thường thì em sẽ ko tranh luận với kiểu mấy dạng "non xanh" như vậy, cách đây 16-17 năm nếu phải vậy e sẽ tranh cãi đến cùng, nhưng giờ có tuổi rồi, ko cần ăn thua trên này làm gì.

chỉ duy có cái tính châm chọc của em là ko bỏ được, rất thích chọc mấy cụ hô "nãi bằng nần" với "nồi mồn" "toác moả", vì mấy cụ mà cứ thích khoe khoang như vậy trước sau gì cũng "toác", đúng là "toác" thật, là vì bị thị trường vả cho vỡ mồm toác moả =))
gì chứ VNI xuống dưới 1000, và LS lên cơn rít là BĐS toang, lúc ấy các cụ ôm cổ và ôm đất sẽ cảm nhận đc "toác" nó thế nào, ói ra bao nhiêu máu :))

Delta

Xe buýt
thu ngân sách từ DN: chưa chắc đã thu đc nhiều, DN xào nấu sổ sách né thuế, chuyển giá, báo lỗ, tất cả các thủ thuật có thể
chưa kể luật thuế mình lỏng lẻo, thêm quả hối lộ cán bộ nữa thì cụ biết rồi đấy

còn thu từ phạt là tiền tươi thóc thật luôn, dĩ nhiên nó phải hơn rồi
Cụ có số cụ thể không?

Ví dụ như công ty bia Sài Gòn miền Trung nộp ngân sách 2023 là 1135 tỷ đồng chẳng hạn. Cần phải thổi cồn bao nhiêu người mới thu được số tiền nộp ngân sách của một doanh nghiệp bia cỡ vừa vừa?

Payroll

Xe điện
ở VN ko hiểm đâu cụ, trước có Cocacola đó, chuyển giá tùm lum
nên đừng nghĩ la nó k làm, tất nhiên nó ko làm lộ thôi, chứ tư bản mà, cái gì lách đc nó sẽ lách
mà thị trường mới nổi như VN, pháp luật lỏng lẻo lắm, nó k chặt như Âu Mỹ
chưa kể có cái trò hối lộ quan chức
Thuế với ngành bia thì bị nặng ở thuế tiêu thụ đặc biệt, nó đánh vào khâu sản xuất. Cụ càng đẩy giá vốn vào thì càng nộp thuế cao.

vkthang

Xe container
e đang phân tích là nhà nác tăng thu ngân sách và tìm mọi cách để thu, thì có một cụ vào hỏi số liệu và dẫn chứng số liệu, có vẻ cụ ấy làm "quan chức" nên quan liêu lắm :))
rồi còn có 1 cụ vào bảo e k hiểu gì về chứng khoán, e cũng OK, cụ là cao nhất =))
thường thì em sẽ ko tranh luận với kiểu mấy dạng "non xanh" như vậy, cách đây 16-17 năm nếu phải vậy e sẽ tranh cãi đến cùng, nhưng giờ có tuổi rồi, ko cần ăn thua trên này làm gì.

chỉ duy có cái tính châm chọc của em là ko bỏ được, rất thích chọc mấy cụ hô "nãi bằng nần" với "nồi mồn" "toác moả", vì mấy cụ mà cứ thích khoe khoang như vậy trước sau gì cũng "toác", đúng là "toác" thật, là vì bị thị trường vả cho vỡ mồm toác moả =))
gì chứ VNI xuống dưới 1000, và LS lên cơn rít là BĐS toang, lúc ấy các cụ ôm cổ và ôm đất sẽ cảm nhận đc "toác" nó thế nào, ói ra bao nhiêu máu :))
NN không ngu như ai đó nghĩ thu tiền phạt nhiều hơn thu thuế cụ ạ. :-"

rongtrang

Xe buýt
TQ mua nhiều vàng bạc như vậy có thuyết âm mưu nào k. Chả lẽ lại quay về thời kỳ nén bạc đĩnh vàng đồng xu.
Vĩ mô quá cụ ơi, em không dám phán a; cái này còn tuỳ cụ nhìn nhận đơn thuần theo phương diện tài chính hay địa chính trị chứ a. E thì thấy kênh vàng là kênh đầu tư của người già thôi, chắc sẽ k quay về với nén bạc như trong phim ngày xưa đâu cụ :D. Mấy năm qua có chuyển giao thế hệ giới tinh hoa siêu giàu trên thế giới đó cụ. Đội trẻ lên cũng đa dạng game hơn :D

rongtrang

Xe buýt
quan trọng là e hô sập thì nó sập thật chứ đùa à :))
VNI sẽ xuống dưới 1000
còn đất cát thì thôi, bong bóng nổ thì tan xác pháo =))
Cái định danh bđs là điểm mới nè cụ; chắc cắm mỏ trước khi định danh thôi cụ :D

hung611

Xe buýt
em k biết gì về chứng khoán :))
kinh nhể =))
cũng đc thôi, em cũng k tranh cãi với cụ làm gì
nhưng cụ nên nhớ với chứng khoán, giá chỉ là 1 khái niệm, cụ bảo nó có thể lên 25 thì chả có lý do gì mà nó k xuống 7-8 đc cả, có xuống dưới mệnh thì cũng là một khả năng, nhất là khi NLV là con nợ của MBB, nó mà bung toang thì MBB thôi rồi :))

chúc cụ may mắn, nhưng nhớ tỉnh táo kéo niềm tin chiến thắng (MBB) sẽ đưa ta ra bến bờ đê :))
Cảm ơn những nhận định của cụ. Mấy hôm nay chứng giảm vào đọc còm của cụ thấy thư thái hẳn, tính giải trí rất cao ah. Tiên sư mấy anh quân đội, chết đến mít rồi mà còn ko biết đường :)).

dheIa

Xe điện
Cái trò Fomo này nó chỉ phối tâm lý kinh thật
Nên là em bẩu rùi, muốn xã hội bình yên thì chỉ còn cách giật sập các thể loại mạng miếc mà đứng đầu là FB mí cả Instagram ^^

hung611

Xe buýt
Cái định danh bđs là điểm mới nè cụ; chắc cắm mỏ trước khi định danh thôi cụ :D
Chừng nào mà ngành công nghiệp plbn còn là trụ đỡ động lực của nền kt, các a ấy chả dại gì siết đâu. Gớm làm căng lên thì các a ý là những người thiệt hại nhất ấy chứ :D . Cái gì nó tồn tại được đều có lý do cả, rồi cũng đến lúc nhưng chưa phải bi giờ.

BloodOwl87

Xe điện
Chừng nào mà ngành công nghiệp plbn còn là trụ đỡ động lực của nền kt, các a ấy chả dại gì siết đâu. Gớm làm căng lên thì các a ý là những người thiệt hại nhất ấy chứ :D . Cái gì nó tồn tại được đều có lý do cả, rồi cũng đến lúc nhưng chưa phải bi giờ.
Phải do ý chí của người đứng đầu cụ nhỉ. Tiếc là không biết giờ người đó ở đâu.
Những việc tốt cho lợi ích toàn xã hội thì lại...

dheIa

Xe điện
Giữ lại ô phở cụ nhỉ
Ô phở cũng chỉ cho sinh hoạt chia ca chẵn lẻ, kiểu như 2-4-6 hoặc 3-5-7 thoy ^^

Em đùa đấy, đừng cụ nào rì pọt em nhớ, kẻo Chã cho em sinh hoạt chẵn lẻ như thế thì chết em ^^

botom

Xe tăng
Túm lại ai là người cuối cầm tiền?
Các cụ mợ trùm cuối cầm tiền thì chắc sang bển mua thị thực dạng đầu tư hết cụ ạ. Em đoán vậy, tại dạo này thấy bà con mình chụp nhà đẹp, xe đẹp, khoe hộ chiếu, thẻ xanh bên bển nhiều quá :D

trantien

Xe tăng
Các cụ mợ trùm cuối cầm tiền thì chắc sang bển mua thị thực dạng đầu tư hết cụ ạ. Em đoán vậy, tại dạo này thấy bà con mình chụp nhà đẹp, xe đẹp, khoe hộ chiếu, thẻ xanh bên bển nhiều quá :D
Còn cần lao ở lại với 1 mớ nát bét à cụ. Nghe có vẻ như tiền đồ chị Dậu ấy cụ nhể.

Kemthủ

Xe đạp
Giảm lãi suất hoàn toàn mất tác dụng khi tiền vẫn không chảy vào sản xuất mà chỉ gây lạm phát, khuyến khích người dân phải thanh khoản hộ đống tồn kho BĐS hoặc mua vàng, dẫn tới nguy cơ vàng hoá nền kinh tế.
Nhà nước cần có các chính sách khác hữu hiệu hơn để hỗ trợ DN sản xuất. Nếu không ổn định được tỉ giá thì DN FDI không sớm thì muộn cũng chạy mất dép hoặc chuyển dự án mới sang các nước khác ổn định hơn.
Đúng là chính sách vừa rồi chỉ cứu mấy ông bđs và giới đầu cơ bđs. Một loạt hàng tồn kho, bds để không , giờ trỗi giậy, tăng giá do người dân k muốn để tiền tk tại ngân hàng.
Bóng bđs lại tiếp tục phình căng,
Trong ngắn hạn thì việc này có thúc đẩy tăng GDP, nhưng hệ lụy là tiếp tục làm Bóng bđs lại tiếp tục phình căng, đẩy rủi ro, phát triển không bền vững về tương lai.
Để kích thích đầu tư cho sản xuất thì nhà nước phải có những đại dự án , ch trình lớn tạo hệ sinh thái xung quanh, qua đó kéo các dn nhỏ và vừa vay vốn phát triển spdv ăn theo hệ sinh thái do Đại dự án tạo ra.
Hiện nay các đại dự án do nhà nước thì k có, chỉ nói tắt đón đầu bala , bala ...chứ k dám làm tắt đón đầu, FDI thì đừng mong họ tạo hệ sinh thái.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Đúng là chính sách vừa rồi chỉ cứu mấy ông bđs và giới đầu cơ bđs. Một loạt hàng tồn kho, bds để không , giờ trỗi giậy, tăng giá do người dân k muốn để tiền tk tại ngân hàng.
Bóng bđs lại tiếp tục phình căng,
Trong ngắn hạn thì việc này có thúc đẩy tăng GDP, nhưng hệ lụy là tiếp tục làm Bóng bđs lại tiếp tục phình căng, đẩy rủi ro, phát triển không bền vững về tương lai.
Để kích thích đầu tư cho sản xuất thì nhà nước phải có những đại dự án , ch trình lớn tạo hệ sinh thái xung quanh, qua đó kéo các dn nhỏ và vừa vay vốn phát triển spdv ăn theo hệ sinh thái do Đại dự án tạo ra.
Hiện nay các đại dự án do nhà nước thì k có, chỉ nói tắt đón đầu bala , bala ...chứ k dám làm tắt đón đầu, FDI thì đừng mong họ tạo hệ sinh thái.
Tối qua e rảnh tra cứu lãi suất 1 số nước phát triển trên thế giới thì đa phần quý 1/2024 là lãi suất tăng so với các năm trước đó, thấy Việt Nam mình vs TQ lại đi ngược lại, giảm lãi suất ...ko biết liệu đúng hay sai đây.

xherox

Xe điện
Tối qua e rảnh tra cứu lãi suất 1 số nước phát triển trên thế giới thì đa phần quý 1/2024 là lãi suất tăng so với các năm trước đó, thấy Việt Nam mình vs TQ lại đi ngược lại, giảm lãi suất ...ko biết liệu đúng hay sai đây.
Thụy Sỹ cắt giảm lãi suất rồi mà cụ.
Canada trong kỳ họp tới chắc cũng sẽ giảm lãi suất.
Châu Âu thì có thể cuối tháng 6/2024.

xuanhieu7292

Xe tải
Người ta cắt từ 1.75% còn 1.5%

Ta cắt từ 9% xuống còn 5%.

Khác nhau hoàn toàn :))

huydang69

Xe tải
Ls thấp thì tỷ giá cao, lạm phát cao. E thấy tiêu dùng giá cả đều tăng, cắt tóc tg 10k, phở tg 10k mà CPI và lạm phát tính ntn vẫn thấp.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Hôm qua em tra cứu thằng Singapore, Nhật ,Thái, Malaysia, Thụy Điển, Đức, Pháp, Israel, Trung Quốc .
Mỹ thì vẫn đang cao rồi .
Có khi nào các nước khác bắt đầu cắt thì mình bắt đầu tăng không?