Lại vẫn là khâu Hành chính - NĐ71

hoanghai

Xe tải
Em chia sẻ 1 câu chuyện vừa xong thế này :
Tuần rồi tự nhiên em nhận được 1 cú phone của người đã mua chiếc Honda Win100 (chiến mã cùng em cưa gái suốt thời đại học 91-95) đã cách đây mười mấy năm trời.... Lý do thì chắc các cụ cũng đã đoán ra ... là vụ chính chủ. Trước đây em đã làm giấy bán xe cho bác ấy có đóng dấu xác nhận của cơ quan em thời đấy là Phòng Thương mại và Công nghiệp VN. Bác ấy trình bày là vừa ra định nộp trước bạ để sang tên nhưng giấy bán viết lâu quá rồi nên bên thuế đòi phạt 1 triệu, nếu xin chính chủ cũ (là em) ký lại được thì sẽ ko bị phạt. Sau khi khuyên can 1 hồi về việc ko cần thiết sang tên nữa vì bên công an nói chưa thực hiện phạt nhưng bác ấy không nghe, em thấy tội quá nên đồng ý giúp vụ viết lại giấy bán. Cái mẫu giấy bán này vẫn y xì như bao năm trước, phía dưới cùng bên trái có phần ghi "Xác nhận của UBND Phường xã hoặc đơn vi công tác của người bán/cho/tặng xe". Theo Em hiểu đây chỉ là xác nhận về nhân thân của người viết giấy bán nên khai xong em lấy dấu công ty của mình đóng vào cho bác ấy. Sau khi nhận giấy mới, Bác ấy rất đàng hoàng xé tờ giấy bán cũ ngay trước mặt em và cảm ơn rối rít. Tuy nhiên, ngay ngày hôm sau, em lại thấy bác ấy gọi lại bảo công an yêu cầu là phải lấy dấu Phường vì họ không chấp nhận dấu của Công ty TNHH (Nói xin lỗi em *éo thể hiểu cái quy định này ở đâu ra, chẳng nhẽ thằng phường lại biết về em rõ hơn công ty em). Đã lường trước là sẽ mất 2 lượt đi lại ở Phường để lấy dấu (mang đến nộp, đi về và chiều hoặc hôm sau quay lại để lấy) mà thực tình thời gian bỏ ra làm chuyện này để giúp bác ấy tiết kiệm 1 triệu tiền phạt của bọn thuế thì em chắc chắn là mình dư sức kiếm hơn số đó nhưng khổ nỗi cái giấy bán cũ thì bác ấy đã "khảng khái" xé đi rồi nên buộc lòng mình vẫn phải giúp người ta cho hết nhẽ. Sáng hôm sau em và bác này lên UBND phường Nhật Tân thì được trả lời là đã từ lâu phường ko làm việc này nữa. Em thắc mắc là mẫu giấy có ghi bên xác nhận là UBND Phường thì họ bảo mẫu này của công an thì sang công an mà hỏi. Em lại vòng qua công an phường thì cũng vẫn bị từ chối vì mẫu giấy ghi rõ bên xác nhận là Phường. Bực mình quá, cuối cùng em cùng bác ấy dắt nhau ra đội đăng ký của CSGT ở ngay gần công viên nước hỏi lại về mẫu giấy bán thì họ vẫn nói là vẫn đang dùng mẫu này nhưng em phải ra công chứng xác nhận. Em bảo thế tại sao theo quy định thì bây giờ Phường ko xác nhận những việc này nữa mà mẫu giấy của công an các anh vẫn ko sửa để dân phải chạy vòng quanh thì họ bảo cấp trên giao mẫu nào thì họ cứ theo mẫu đó làm... em hỏi tiếp quy định nào nói công ty TNHH thì không được xác nhận nhân thân cho cán bộ nhân viên của họ trong khi công ty nhà nước thì lại được... cậu công an trẻ trả lời: cấp trên bảo thế... Em hỏi thế bây giờ tôi có đủ chứng minh thư, hộ khẩu để chứng minh tôi là cái thằng tôi và ký đúng cái mẫu giấy của các anh ban hành trước mặt anh thì có chấp nhận không... Câu trả lời là "không" vì "cấp trên không hướng dẫn vấn đề này". Bó hết toàn thân nhưng nghĩ mình cãi nhau với mấy cái "cối xay gió" này vô ích nên em quay sang rủ bác kia là đành ra công chứng cho xong nhưng Bác ấy cười méo mó "cảm ơn vì sự nhiệt tình của cháu nhưng chắc chú *éo cần sang tên nữa đâu cháu ạ, phiền cháu quá".... Đấy muốn đưa thân ra cho chúng nó hành mà cũng có xong đâu.

Gia_Khanh

Xe điện
"họ không chấp nhận dấu của Công ty TNHH..." cái này đúng cụ ạ, e cũng ko hiểu tại sao nhưng chúng nó quy định thế, mà ở nhiều lĩnh vực nữa chứ ko pải món bán xe này đâu, nếu xác nhận của CQ thì pải là CQ nhà nước hoặc CA, Bộ đội....

Dang khoa

Xe đạp
chung người cùng cảnh ngộ......Phương tiện hành "chính chủ"

quangps

Xe máy
Em cũng cùng cảnh ngộ... đang bực mình thay cho bác chủ cũ của em bị *** đang hành. Bao giờ... cho đến bao giờ...?

Mr Ngọc

Xe buýt
Đau dầu phết các cụ nhỉ ,
Cơ ma e thấy nv sau này sẽ dễ quản lý các cụ ạ

hoanghai

Xe tải
Cái vụ ko chấp nhận dấu của công ty TNHH nhưng chấp nhận dấu của công ty nhà nước chắc cũng giống vụ không chấp nhận tuyển người tốt nghiệp đại học dân lập với tại chức... sai luật hoàn toàn

phinm

Xe tăng
Chuyện ngoài lề tí, các cụ thường khai quê quán là ở đâu: Em tin 100% khai theo bố mình, và bố mình theo ông mình ... Nhiều cụ 3,4 đời sống ở 1 nơi khai quê quán ở 1 nơi xa lắc. Hành chính cái nước mình nó ngu muội thế quái nào ý các cụ ạ, không hiểu nổi sao tư duy của con người lại điên loạn thế không biết

wagon2005

Xe tăng
Điên và đảo,xã hội này mà diệt vong em ko tiếc.

zinzon

[Tịch thu bằng lái]
Website
batdongsanqtx.com.vn
Hành là chính!

ngocquybk

Xe điện
đúng là thủ tục hành là chính . Em rất ợ đi ra công quyền vì thủ tục rất lâu .

Thichtat

Xe tăng
biết chúng nó là thế, nhưng đọc tâm sự của chủ thớt xong lại điên tiết, ức chế kinh, toshiba nhà chúng nó

mazda929

Xe tăng
e vừa vodka cho bác nhé ...vì sự nhiệt tình của bác ...bác đúng là huynh đệ O....còn cái vụ giấy tờ kia e thưa với bác cái bọn chuyên soạn thảo luật pháp và hiến pháp nó biết minh sai nhưng nó k giám sửa đơn giản là sợ động chạm tới nhiều ban ngành chúng nó muốn yên vị và sau này hạ cánh cho an toàn.....

Quân Đuôi

Xe điện
Hôm trước có chị bảo em sống ở đất này mà cứ chấp hành PL thì sống thế éo lào được ( Tai em thấy biển cấm quay đầu nên em đi thêm lên đoạn có biển cho phép quay đầu mới quay , và nhất quyết không đi ngược chiều theo ý của chi ấy ).
Chuyện của cụ em thấy giống kiểu Chí Phèo muốn làm người tốt nhưng Bá Kiến có cho đâu . Đời như cái tời .

thtvuf

Xe điện
sao bẩu hành là họ của tỏi ???Hóa ra là họ của chính chủ