[VHGT] Lại về đèn chiếu sáng ban đêm, em muốn các cụ tư vấn giúp ạ???

HoangTung76

Xe điện
Em có cái này mong các cụ chỉ gióa xem sao, hiện nay nhiều lúc đi xe buổi tối bật công tắc đèn nhiều người chỉ bật có một nấc và nó sáng cái đèn gầm lên, thế là trên đường bị xx tóm, Gấu nhà em, bà chị em cũng đã bị dính. (Lưu ý đang đi trên đường có đèn chiếu sáng đường sáng như ban ngày các cụ nhá).
Theo tìm hiểu của em thì tại Điều 8 khoản 3 mục g có nói như sau : Phạt từ 600k - 800k với lỗi :
[FONT=&quot]g) Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng về ban đêm hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh nhau;[/FONT]
Vậy với từ ngữ [FONT=&quot]đủ đèn chiếu sáng về ban đêm có nghĩa là như thế nào? Phải bật bao nhiêu đèn mới gọi là đủ?
Em đưa lên đây muốn hỏi các cụ để xem quan điểm của các cụ về lỗi này như thế nào? để em còn học hỏi.
Cảm ơn các cụ trước, em sẽ rót voka cho tất cả các cụ.
[/FONT]

huyta

Xe buýt
Đủ là pha vs cot ko tính những đèn gầm, đèn trên đầu lắp thêm.
Đủ đèn chiếu sáng có nghĩa nữa là cả 2 bên cùng sáng ko bị cháy bên nào.
Lưu ý ko sử dụng là ko bật tý anh sáng pha cot nào, lỗi này nặng hơn lỗi trên của cụ.

QAZ

Xe container
Quan điểm là không bật đèn chính, thì bị phạt là đúng. Còn các đèn phụ như đèn gầm, lắp thêm không tính.

Với những lỗi như này thì nên nhận khẩn trương và nhớ trong đầu để đừng mắc lại. Không nên bao biện "tôi đã bật đèn gầm rồi" để chối.

pnew

Xe điện
Em có cái này mong các cụ chỉ gióa xem sao, hiện nay nhiều lúc đi xe buổi tối bật công tắc đèn nhiều người chỉ bật có một nấc và nó sáng cái đèn gầm lên, thế là trên đường bị xx tóm, Gấu nhà em, bà chị em cũng đã bị dính. (Lưu ý đang đi trên đường có đèn chiếu sáng đường sáng như ban ngày các cụ nhá).
Theo tìm hiểu của em thì tại Điều 8 khoản 3 mục g có nói như sau : Phạt từ 600k - 800k với lỗi :
[FONT=&quot]g) Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng về ban đêm hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh nhau;[/FONT]
Vậy với từ ngữ [FONT=&quot]đủ đèn chiếu sáng về ban đêm có nghĩa là như thế nào? Phải bật bao nhiêu đèn mới gọi là đủ?
Em đưa lên đây muốn hỏi các cụ để xem quan điểm của các cụ về lỗi này như thế nào? để em còn học hỏi.
[/FONT]
Hệ thống đèn được chia làm 2 loại:
1. Đèn chiếu sáng phía trước (phải có chức năng chiếu xa, chiếu gần và đủ cường độ sáng quy định)
2. Các đèn tín hiệu
Số lượng và cách lắp ở mỗi loại xe khác nhau nhưng theo em để đủ "đèn chiếu sáng về ban đêm" có 3 loại sau:
1. Đèn chiếu sáng phía trước (có cả hai bên, mỗi bên phải có ít nhất 1)
2. Đèn tín hiệu màu đỏ phía sau (có cả hai bên, mỗi bên phải có ít nhất 1)
3. Đèn tin hiệu soi biển số phía sau (cừong độ sáng không lớn)

Ericsson337

Xe buýt
[/FONT]
Bật đèn pha, cos lên thế là đủ, từ 18h hôm trước đến 7 h sáng ngày hôm sau (kể cả trời còn nắng)

HoangTung76

Xe điện
Thực tình em chưa cảm thấy thỏa đáng các câu trả lời của các cụ, vì các cụ chưa trích dẫn luật lá thế nào? em cũng đang khó hiểu với thuật ngữ này, vì nó không có giải thích từ ngữ ở đây.
Theo em hiểu bật đủ đèn chiếu sáng ban đêm là Bật một trong các loại đèn chiếu sáng được thiết kế trên xe để làm sao mình ngồi trong xe nhìn được xe và các phương tiện đằng trước và những phương tiện đằng trước cũng nhìn thấy mình. Không biết hiểu thế có đúng không? Vì trên xe theo thiết kế chỉ có 2 loại đèn :
1. Đèn chiếu sáng.
2. Đèn tín hiệu.

ym9972

Xe buýt
1- Theo quy định (quy định nào thì em ko nhớ :D), đèn chiếu sáng CHỈ gồm cos/pha, đèn gầm là đèn hỗ trợ, ko phải là đèn chiếu sáng cụ chủ nhé => cụ đừng nhầm thế mà mất tiền oan. Có thể ko bật đèn gầm, nhưng bắt buộc phải bật pha/cos

2- Công tắc đèn cos/pha với công tắc đèn gầm là 2 cái khác nhau, thường trên cái cần đó thì công tác pha/cos ở bên ngoài để bật cho tiện, đèn gầm là cái vòng tiếp theo, hơi sần/cao hơn một tý => cụ chủ nên chỉ cặn kẽ cho Gấu để sử dụng đúng

3- Về khái niệm "đêm": Em nhớ ko nhầm thì luật quy định là từ 18h00 chứ ko có đêm/ngày ạ, cụ nào thạo giúp em phát

Chỉnh sửa cuối:

QAZ

Xe container
Thực tình em chưa cảm thấy thỏa đáng các câu trả lời của các cụ, vì các cụ chưa trích dẫn luật lá thế nào? em cũng đang khó hiểu với thuật ngữ này, vì nó không có giải thích từ ngữ ở đây.
Theo em hiểu bật đủ đèn chiếu sáng ban đêm là Bật một trong các loại đèn chiếu sáng được thiết kế trên xe để làm sao mình ngồi trong xe nhìn được xe và các phương tiện đằng trước và những phương tiện đằng trước cũng nhìn thấy mình. Không biết hiểu thế có đúng không? Vì trên xe theo thiết kế chỉ có 2 loại đèn :
1. Đèn chiếu sáng.
2. Đèn tín hiệu.

Theo luật, là bạn phải bật cái đèn mà nhà sản xuất thiết kế để chiếu sáng đảm bảo an toàn khi lái xe trên đường. Đèn gầm chỉ là đèn phụ trợ chứ không phải đèn chính (xe nào cũng có đèn chính, còn đèn gầm xe có xe không)

Không thể cãi là "tôi vẫn nhìn rõ" mà không chịu bật đèn, vì cái đèn ngoài việc đảm bảo cho lái xe quan sát tốt, thì còn có tác dụng để người khác tham gia giao thông nhìn thấy chúng ta. Hai việc này là quan trọng như nhau.

Khi trời mưa cũng phải bật đèn, tác dụng như nói ở trên, là để người khác nhìn thấy ta. Ở châu Âu thì đã mặc định là phải bật đèn 24/24 bất kể mưa nắng, đến nỗi tất cả những xe sản xuất gần đây đều mặc định là bật đèn khi nổ máy, muốn tắt cũng không được.

Theo luật thì:
- Thời gian sử dụng đèn chiếu sáng về ban đêm là khoảng thời gian từ 18 giờ ngày hôm trước đến 6 giờ ngày hôm sau.
- Phạt tiền khi Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng về ban đêm hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh nhau

kduc

Xe container
Ngoài ra, đối với ô tô đang lưu hành, đèn chiếu sáng phía trước phải thoả mãn quy định tại mục 2.8.1 tiêu chuẩn 22TCN-224-01
Cái đỏ đỏ kia nó định nghĩa rõ đèn chiếu sáng phải gồm cả chiếu sáng xa và gần (pha/cos)
http://www.vr.org.vn/vaq/Standards/List_VNStandards.asp

Cái đèn lăng tec của cụ được định nghĩa là đèn kích thước, đèn gầm thì ko có chiếu sáng xa nhé.

haiduong

Xe tải
em giải thích như sau:
câu hỏi của cụ chủ gồm hai ý
1. thế nào là sử dụng đủ đèn chiếu sáng

2. khi nào được gọi là ban đêm

trả lời:

1. khi thiết kế và sản xuất đã đủ đèn chiếu sáng phía trước và phía sau (soi biển, đèn lùi). lắp thêm gọi là thừa. chỉ cần bật ct đèn chiếu sáng và các đèn vẫn hoạt động đủ là được.
2. theo nd 34 ở điều 3 có nói về thời gian bật đèn ạ.

quangpd

Xe tải
Đèn gầm thường là đèn sương mù các Cụ ạ !

cuongcao113

Xe tăng
Em nghĩ đi đêm cứ nên bật đèn lên.
1. Đường điện đang sáng lỡ nó mất điện k kịp bật đèn lại đâm lung tung.
2. Xe khác khó phát hiện cũng dễ bị đâm ...
3. Bật lên còn nháy pha cos khi cần thiết.

anhtho

Xe ngựa
Em nghĩ đi đêm cứ nên bật đèn lên.
1. Đường điện đang sáng lỡ nó mất điện k kịp bật đèn lại đâm lung tung.
2. Xe khác khó phát hiện cũng dễ bị đâm ...
3. Bật lên còn nháy pha cos khi cần thiết.
Không bật đèn cũng nháy đèn được cụ ạ.

tran8811

Xe hơi
có bao nhiêu đèn bác cứ bật hết là xong.

pnew

Xe điện
1. Đèn chiếu sáng.
2. Đèn tín hiệu.
Về phân loại đen cụ tìm đọc "Tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật về bảo vệ môi trường của phương tiện cơ giới đường bộ"
Về phải bật bao nhiêu cụ có thể dựa vào điểm d khoảng 1 Điều 53 Luật GTDB "d) Có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu". Cụ xem thêm Điểm a Khoản 2 Điều 19 ND34-71

Chỉnh sửa cuối:

Quái xế

Xe buýt
E kể câu chuyện nhạt hầu các cụ:

Có lần e lái xe đưa ông anh đi công tác, về đến HN thì đã hơn 6h chiều (18h01). E chủ động bật đèn dù trời còn sáng. Ông anh mới bảo: sao trời còn sáng đã bật đèn làm gì? Hỏi nhanh thì đáp gọn, e nói: luật quy định sau 18h đến trước 6h ngày hôm sau phải bật đèn khi tham gia giao thông. Ổng bảo: vẽ chuyện, công an nó có bắt đâu mà phải bật. Lúc đó do đường đông phải tập trung lái xe nên e cũng ko đôi co được nhiều.

Qua đó ta thấy, nhiều người tham gia giao thông chưa có ý thức tự giác chấp hành luật. Với họ, chỉ khi nào có CSGT xuất hiện thì mới cần phải tuân thủ luật. Họ không hiểu rằng, thực chất luật là một tập hợp những quy tắc đã được sự đồng ý của số đông người trong xã hội và nhằm đảm bảo trật tự xã hội. Nghĩa là, luật ban ra không nhằm gây khó dễ, phiền toái cho bất kỳ một tổ chức hoặc cá nhân nào

HoangTung76

Xe điện
Theo luật, là bạn phải bật cái đèn mà nhà sản xuất thiết kế để chiếu sáng đảm bảo an toàn khi lái xe trên đường. Đèn gầm chỉ là đèn phụ trợ chứ không phải đèn chính (xe nào cũng có đèn chính, còn đèn gầm xe có xe không)

Không thể cãi là "tôi vẫn nhìn rõ" mà không chịu bật đèn, vì cái đèn ngoài việc đảm bảo cho lái xe quan sát tốt, thì còn có tác dụng để người khác tham gia giao thông nhìn thấy chúng ta. Hai việc này là quan trọng như nhau.

Khi trời mưa cũng phải bật đèn, tác dụng như nói ở trên, là để người khác nhìn thấy ta. Ở châu Âu thì đã mặc định là phải bật đèn 24/24 bất kể mưa nắng, đến nỗi tất cả những xe sản xuất gần đây đều mặc định là bật đèn khi nổ máy, muốn tắt cũng không được.

Theo luật thì:
- Thời gian sử dụng đèn chiếu sáng về ban đêm là khoảng thời gian từ 18 giờ ngày hôm trước đến 6 giờ ngày hôm sau.
- Phạt tiền khi Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng về ban đêm hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh nhau
Em rất cảm ơn cụ, Cái mầu xanh cụ đang nói em rất đồng tình. Nhưng cái mầu đỏ thì em chưa thỏa mãn.
Thực tế ra và cũng đang có rất nhiều cụ nói cái đèn đó là đèn Gầm. Theo em nghĩ Đèn Gầm là phải gắn đèn đó dưới Gầm xe thì mới gọi là như thế, như trong hồi chiến tranh các xe sáng chế ra cái đèn lắp ở đó để tránh may bay địch.
Cái đèn như em đang nói nó được lắp ở cản trước, và do chính nhà thiết kế cái xe đó lắp vào (các cụ cứ để ý các xe dòng Kia mà xem) nhiều cụ đổi sang đèn vàng để làm đèn sương mù vì xe thiết kế không có. Như vậy ở đây cái đèn đó phải được gọi là đèn chiếu sáng, chứ không thể nói là đèn Gầm hay là đèn lắp thêm,...
Thực ra câu chữ bật đủ đèn ở đây rất khó hiểu. Như cụ nào nói đó, theo quy phạm là lắp đèn lên xe có đèn chiếu xa và gần, Vậy để bật đủ nó lên thì phải bật hết cả 4 cái đó, thế thì lại vi phạm vào điều đi trong phố hoặc khu dân cư không được dùng đèn chiếu xa. Cái nọ nó đá cái kia.
Mời các cụ chúng ta trao đổi tiếp.

duongbaongu

Xe hơi
có khi em làm cái máy phát điện 2 chiều cho sáng, cứ xxx sờ vào là giật thì vui

anhtho

Xe ngựa
Em rất cảm ơn cụ, Cái mầu xanh cụ đang nói em rất đồng tình. Nhưng cái mầu đỏ thì em chưa thỏa mãn.
Thực tế ra và cũng đang có rất nhiều cụ nói cái đèn đó là đèn Gầm. Theo em nghĩ Đèn Gầm là phải gắn đèn đó dưới Gầm xe thì mới gọi là như thế, như trong hồi chiến tranh các xe sáng chế ra cái đèn lắp ở đó để tránh may bay địch.
Cái đèn như em đang nói nó được lắp ở cản trước, và do chính nhà thiết kế cái xe đó lắp vào (các cụ cứ để ý các xe dòng Kia mà xem) nhiều cụ đổi sang đèn vàng để làm đèn sương mù vì xe thiết kế không có. Như vậy ở đây cái đèn đó phải được gọi là đèn chiếu sáng, chứ không thể nói là đèn Gầm hay là đèn lắp thêm,...
Thực ra câu chữ bật đủ đèn ở đây rất khó hiểu. Như cụ nào nói đó, theo quy phạm là lắp đèn lên xe có đèn chiếu xa và gần, Vậy để bật đủ nó lên thì phải bật hết cả 4 cái đó, thế thì lại vi phạm vào điều đi trong phố hoặc khu dân cư không được dùng đèn chiếu xa. Cái nọ nó đá cái kia.
Mời các cụ chúng ta trao đổi tiếp.
Đèn chiếu xa (hoặc gần) là một trong 2 trạng thái của đèn chiếu sáng cụ ạ. Có loại đèn để người khác nhận ra mình, ví dụ đèn đăng tét hoặc đèn hậu, có loại đèn để mình nhìn ra chướng ngại vật - đó là đèn pha hoặc cốt, không thể vừa bật pha vừa bật cốt được.
Món này có phức tạp lắm đâu mà các cụ tranh luận nhiều quá nhỉ. Em thấy xe em và nhiều xe em đã chạy công tác đèn đều có 2 nấc: nấc 1: đèn đăng tét (đèn để xe khác nhìn thấy mình), nấc 2 là đèn pha hoặc cốt. Nếu gạt cả cần xuống là pha, gạt lên là cốt. Còn thêm một đèn nữa là đèn sương mù, cái này các xe taxi thường bị cắt. Đèn sương mù không tính là đèn chiếu sáng vì tầm nhìn ngắn. Đến 2b em thấy cũng vậy (chỉ thiếu đèn sương mù): nấc 1: đèn lờ mờ để xe khác nhận ra mình, nấc 2: sáng, tuy nhiên ở nấc 2 lại có Hi và Lo (xa và gần). Nhiều xe 2b có đèn dạng auto thì vẫn phải có 2 nấc Hi và Lo (pha và cốt). Các cụ lưu ý là khi bật pha, trong taplo luôn có một đèn chỉ thị mầu xanh để báo cho ta biết đang bật pha.