Lái xe các cụ sợ nhất gì ? và cách khắc phục.

xauzai

Xe điện
Website
www.otofun.net
Dear các cụ,

Miền Bắc đang trong mùa nắng nóng, ra đường ban ngày là một cực hình !
Những lúc này, cái ô tô mới giá trị làm sao, dù xấu dù đẹp vẫn là cái ô che nắng lý tưởng, ai cũng bảo đi ô tô là sướng, là oai phong. Nhưng đó chỉ là bề nổi thôi, phía sau tay lái có rất nhiều nỗi sợ, đe dọa đến sự an toàn , như cá nhân em khi lái xe, nhất là đi đường dài, em sợ nhất là cơn buồn ngủ !

Nhiều người sẽ nói rằng : buồn ngủ thì dừng lại mà chợp mắt 1 lúc rồi đi cho an toàn .
Vâng, về mặt lý thuyết thì đúng như vậy, nhưng giữa con đường vắng hoe không một bóng cây, dừng lại liệu có hợp lý không? và tâm lý gần về đến nhà, cố tý nữa xong đi ngủ ! Đó thực sự rất Nguy hiểm .

Vậy, đối diện và khắc phục cơn buồn ngủ thì sẽ làm thế nào ?
1. Không chạy xe vào giữa giờ trưa hoặc thời gian sinh học của cơ thể cần được ngủ nghỉ.
2. Buộc phải đi vào những khung giờ làm mình buồn ngủ, em sẽ chuẩn bị cafe để chống lại cơn buồn ngủ.
3. Tìm vị trí an toàn bên lề đường, lý tưởng nhất là dưới tán cây, gầm cầu, trạm dừng nghỉ hạ kín xuống 1 xíu và chợp mắt một lúc cho hết cơn.

Trên đây là một trong số cái sợ của em khi đi trên đường, còn các cụ thì sao ? sợ xe hỏng, xe hết đăng kiểm, sợ CSGT, ....

thien0709

Xe tải
Buồn ngủ thì e chẳng sợ, e hay áp dụng mấy cách chống ngủ như là:
-Khi phải đi xa thì đừng ăn no dễ gây buồn ngủ, tốt nhất là ăn nhẹ rồi chợp mắt ít phút chờ mọi người ăn xong ra xe đi là vừa đẹp,
-Không để cửa gió thổi thẳng vào mắt gây cay mắt lại càng dễ ngủ, tốt nhất là để gió thổi xuống chân, hai cửa gió ở trên thì xoay lệch về hướng cửa sổ và giữa xe;
-Uống cafe cũng là một giải pháp nhưng e lại lấy mấy viên đá lạnh cho vào chân để tỉnh táo, khi nào buồn ngủ thì xuống xe, rửa chân tay và châm điếu thuốc, mất 5p lại tỉnh như sáo.
Đi đường xa thì e sợ nhất là tai nạn do các cụ đi xe mà không quan sát trước sau, tiếp đến là sợ hỏng xe, và sợ nhất là xxx giở thủ đoạn vòi tiền
các nỗi sợ khác nhường cụ sau phát biểu tiếp

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Em xợ nhứt quên ví ở nhà

dongnat123

Xe container
Em lại sợ nhất lái xe nên em nhường cho CCCM khác lái :D

caisua

Xe lăn
Từ lúc ngáp phát đầu tới khi có bóng cây để tạt vào ngủ chắc cũng chỉ cùng lắm 20 phút thì vẫn trụ được, chỉ sợ nhất cái tâm lý muốn cố thôi.
Em bị 1 phát tởn đến già: chạy cao tốc ninh bình về, thường em đi tốc độ 110-120 mà bỗng nhiên giật nảy mình vì đi qua chỗ xóc, nhìn đồng hồ thấy còn 70, kinh hồn!
Cụ nào có kinh nghiệm nhìn xe ngược chiều từ xa đã nhận ra ngay lái xe đang ngủ ko ạ

ltcuc

Xe tải
Sợ nhất là lái xe buồn ngủ mất tập trung. Với gặp mấy ổng lái đi ẩu là sợ thôi.

nam_72

Xe đạp
Lái xe trong phố sợ nhất 2 bánh tạt đầu khi rẽ. Xuất hiện cứ như một vị thần 🤔

formen

Xe lăn
Từ lúc ngáp phát đầu tới khi có bóng cây để tạt vào ngủ chắc cũng chỉ cùng lắm 20 phút thì vẫn trụ được, chỉ sợ nhất cái tâm lý muốn cố thôi.
Em bị 1 phát tởn đến già: chạy cao tốc ninh bình về, thường em đi tốc độ 110-120 mà bỗng nhiên giật nảy mình vì đi qua chỗ xóc, nhìn đồng hồ thấy còn 70, kinh hồn!
Cụ nào có kinh nghiệm nhìn xe ngược chiều từ xa đã nhận ra ngay lái xe đang ngủ ko ạ
Thẳng lái theo hướng xiên .
Có hôm đi sau xe buồn ngủ em đá đèn còi 1 lúc rồi mới vượt lên.
Qua rồi mới thấy cụ lái đá đèn thức giấc

zzElNinozz

Đi bộ
e tay lái non nên là sợ nhất gặp ninja.ko kịp trở tay cái là toi =))