[VHGT & ATGT] Lái xe tải sang lái xe con cần lưu ý những gì

txtppm

Xe đạp
Em chào các bác!
Như tiêu đề em nhờ các bác tư vấn hộ em vấn đề này ạ!
Em lái xe tải được hơn 1 năm, nhưng từ khi học bằng đến khi đi làm e chỉ lái xe tải thôi, chưa được ngồi lên lái xe con bao giờ. Hiện e đang lái xe tải 8.5 tấn thì không có vấn đề gì và cũng chưa va quệt bao giờ. 3 ngày nữa nhà e có việc phải đi quãng đường 60km để đón người thân, cả đi về là 120km. Mà ở quê e giờ không gọi được xe dịch vụ nào và e dc phân công nhiệm vụ đó!xe thì là của 1 người bạn để rỗi ở nhà cứ lấy đổ xăng đi thôi, vậy e lên đây nhờ các pro chỉ giúp em với! E đang lái xe tải mà lần đầu lên xe con lái thì phải đặc biệt lưu ý những điều gì?sau cái đặc biệt đó là đến những lưu ý gì đằng sau! Các bác cố giúp e nhiệt tình vì công việc của e bận không thể về nhà mượn xe người bạn đó đi tập 1 2 buổi trước được, mà chỉ tranh thủ được nghỉ buổi sáng hôm đó về đánh xe đi đón người rồi chiều lại đi làm luôn. Tết nhất lắm việc khổ thế!
Nhân đây em cũng chúc các bác vạn dặm bình ăn !
Thanks các pro nhiều nhiều !
À e quên xe bạn em KiaMorning ạ! E cũng chưa hỏi số sàn hay tự động nữa!nhưng số thì e k sợ, e nghe nói là đang lái xe tải sang xe con là không có cảm giác phần mui xe trước nên khó lấy lái vào cua chuẩn nên cũng sợ mỗi cái đó thôi. E chạy từ Thái Bình sang Nam Định nên chỉ đường bằng không có đồi núi hay đèo cua tay áo nên mới dâm làm liều! Các bác giúp nhà em với ạ !

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Khổ thân bác, chắc giờ đón xong người nhà rồi chả ma nào nó giúp bác..hu.hu.. Xe Tải sang xe con thì chẳng có gì phải lưu ý ngoài những nguyên tắc chuẩn mực lái xe thông thường bác ah. Với cabon xe con nó bé hơn xe tải, lúc lên xuống bác để ý kẻo bị cộc đầu vào khung cửa xe..:).
Ngược lại mới khó. em bị 1 lần đang chạy xe con quen mượn xe tải chở hàng đi cao tốc NB-LC tí nữa thì lật vì thực ra xe tải có thùng hàng - cùng 1 tốc độ vơi xe co nhưng thao tác đánh lái phải theo tốc độ. Tốc độ cao vật lái nhanh như SUV hay sedan là chao đảo lật như chơi.

thichxeFord

Xe tăng
Cụ chuyển xe tải sang xe con cũng không có gì đâu cụ. Xe ngắn đầu như KM thì căn dễ hơn, không khác xe tải là mấy còn mấy xe đầu dài như Camry, Accord, Sonata ... thì cụ phải lưu ý nhất là vào những ngõ nhỏ, khúc cua hẹp.

cuong1903

Xe tăng
Đang xe tải sang xe con thì chỉ cần lưu ý là nhìn thấy xxx thì không cần xuống xe phát tờ rơi và nhớ nhường xe ngược chiều chút (E đi i10, thường phải giảm tốc độ, nép sát sạt lề để dành đường cho các bác xe tải...lấn).

duycank

Xe hơi
Em thì em thấy mấy anh lái xe tải sang xe con thì giựt cần số cứ như xài đả cẩu bổng của cái bang hay gậy như ý của songoku ấy

tomtomchát

Xe container
Khổ thân bác, chắc giờ đón xong người nhà rồi chả ma nào nó giúp bác..hu.hu.. Xe Tải sang xe con thì chẳng có gì phải lưu ý ngoài những nguyên tắc chuẩn mực lái xe thông thường bác ah. Với cabon xe con nó bé hơn xe tải, lúc lên xuống bác để ý kẻo bị cộc đầu vào khung cửa xe..:).
Ngược lại mới khó. em bị 1 lần đang chạy xe con quen mượn xe tải chở hàng đi cao tốc NB-LC tí nữa thì lật vì thực ra xe tải có thùng hàng - cùng 1 tốc độ vơi xe co nhưng thao tác đánh lái phải theo tốc độ. Tốc độ cao vật lái nhanh như SUV hay sedan là chao đảo lật như chơi.
Cụ liều quá !!
Cụ chủ buộc cái bàn 1,8 x 1,2m vào mũi xe tải rồi vật xe tải thêm vài hôm nữa là OK ;))

Bí thư tỉnh

Xe hơi
Cháu tưởng xe con lên tải mới khó chứ, tải xuống con thì đơn giản. Đấy là cháu nói thế không biết đúng không ?

txtppm

Xe đạp
Hề hề cuối năm lắm việc k online thương xuyên được cảm ơn các bác tư vấn! Em đón người xong rồi, gớm hôm đó đi xong về chỉ muốn bỏ xe tải đi chạy taxi thuê thôi các bác ạ! E mượn dc con i10 chạy đi đón vợ con cả đi về là 120 km mà nó sướng hết cả cái mình! Thế mới biết chạy xe con nhàn hạ an toàn mà lại phê thế! Đời e khổ vần con DongFeng mà tay to như tập tạ !

txtppm

Xe đạp
Em thì em thấy mấy anh lái xe tải sang xe con thì giựt cần số cứ như xài đả cẩu bổng của cái bang hay gậy như ý của songoku ấy
Cũng k đến mức songoku nhưng e có thói quen lái xe 1 tay! Bình thường tay phải cứ nắm cần số mà mãi chả sửa được! Hay là lái xe tải hay vậy e cũng chẳng biết !

txtppm

Xe đạp
Cụ chuyển xe tải sang xe con cũng không có gì đâu cụ. Xe ngắn đầu như KM thì căn dễ hơn, không khác xe tải là mấy còn mấy xe đầu dài như Camry, Accord, Sonata ... thì cụ phải lưu ý nhất là vào những ngõ nhỏ, khúc cua hẹp.
Vâng bác! Lúc đầu cũng tâm lý lắm, do lạ xe bỡ ngỡ với cả tâm lý xe đi mượn nên sợ, phải chạy đến 5 7 cây e mới làm chủ được volang. Nói chung trải qua rồi thì thấy không khó như mình nghĩ! Cẩn trọng thêm 1 chút là ok ngay ạ!

txtppm

Xe đạp
E thì chả dám chạy nhanh, cứ đúng tốc cho phép thôi, với cũng may đường e đi toàn đương thẳng đường đẹp mà lại tránh phố nên hầu như 1 mình e 1 đường nên may mắn trả người trả xe ăn toàn!

anhtho

Xe ngựa
Xe tải, xe con có một điểm khác biệt mà các cụ ít để ý là: lái xe tải là chở hàng, mà hàng thì không biết say, muốn lắc thế nào cũng được. Còn lái xe con để chở người là phải cẩn thận, tránh phóng nhanh, phanh gấp, tránh đánh lái không đều... tóm lại là làm sao cho khách trên xe cảm thấy yên tâm.
Cty em có 2 ông chuyển từ xe tải lên lái xe con, hồi đầu toàn bị kêu, phải nửa năm sau mới hơi ngon ngon :)

Trước em làm sale xe du lịch, mấy bác xe tải đi mua xe con cũng gặp nhiều cụ dù kinh nghiệm lái xe tải rất lâu năm nhưng lại chưa lái xe con bao giờ, lên xe con các cụ ấy như mới tập lái ấy, cẩn thận và căn ke rất kỹ.

ClarkKent

Xe máy
:D hài thật .nhà e cũng có ông cậu lái xe tải quen,Sang lái oto con lóng ngóng .

thaihana

Xe điện
Xe nào mới sang lái cũng lóng ngóng hết, kể cả xe máy.