Lại xuyên Việt 20 ngày, lần này Autocar xuống xe 2 bánh

nguoilangbat

Đi bộ
Kính các cụ!

Đến hẹn lại lên như đến nợ phải trả, năm nay anh em nhà Autocar Vietnam lại làm chuyến trải nghiệm xe đường dài (roadtrip) bằng hành trình xuyên Việt (xuyên thật các cụ ợ, từ Cà Mau ra Hà Giang, chứ không chơi kiểu SG-HN hay ngược lại). 20 ngày xa vợ xa con lòng đau như thắt, nước mắt đầm đìa, vì các mợ ấy không quên gắn cho các anh em những bộ đồ trinh tiết (kiểu La Mã hay gì đó ngày xưa), dĩ nhiên là các mợ ấy giữ chìa khóa (ở chỗ rất kín).

Năm ngoái em nhàn lắm, chạ phại làm gì vì đã có cụ Rùa - hậu sinh của Quy lão tiên sinh thay mặt anh em lên đây hầu chuyện các cụ bằng quả tường thuật thế này. Năm nay cụ ấy lật ngửa ra kêu đau lưng mỏi gối mà kinh tế thì khó khăn nên không có đủ Alipas để xài. Dài dòng văn tự, đại khái là cụ ấy trốn, thế là tới lượt em.

Nói thì nói vậy, nhưng được lên đây hầu chuyện các cụ, bản cái thân em vô cùng thung thướng, vì bao nhiêu thứ thú vị trong 20 ngày đi dọc đất nước này, không loa loa lên thì nóng trong người vô cùng.

Trước tiên là quả đội hình:

Sau đó là phải khoe ăn, bún mắm Cà Mau ngon tuyệt cú mèo

Và không thể không kể tới hình mẫu của thế hệ trẻ lẫn già, quá khứ, tương lai, và gìn giữ cho muôn đời sau :D

Tạm thế đã, tối nay em sẽ tiếp tục kể hầu các cụ nhé!

TungfLee

Xe tải
em tưởng từ cà mau cụ phải đi từ mũi cà mau .cột tọa độ GPS số 0 chứ ạ

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hẩu đi. Em đang hóng ảnh của cụ đấy

HuyArt

Xe lăn
Hóng hành trình của cụ:-B

Civic TN

Xe lăn
E cũng kê đôi dép

Megane

Xe tải
Ôi đợi mãi chưa thấy gì. Mà cụ chủ thớt mở đầu hay quá.

BigC

Xe tăng
cho em đánh dấu để đọc tiếp.

kentdju

Xe điện
Lót lá mít hóng hành trình của các cụ.

nguoilangbat

Đi bộ
Úm ba la, em hiện ra hầu chuyện các cụ.

Từ Cà Mau tới Cần Thơ, rồi lại từ Cần Thơ lên Sài Gòn là hành trình của hai ngày đầu tiên. Nói thì vắn tắt như vậy, chứ đi thì mới thấy bao nhiêu là chuyện thú vị.

Câu chuyện 1: Từ "di sản" nhà công tử Bạc Liêu

Sau khi quất hết tô bún mắm cộng thêm cái đầu cá lóc (tức cá quả/chuối/chòi/...) thơm ngon tới tí thịt cuối cùng trên đường Lý Thái Tôn (Cà Mau), bọn em bon bon theo hướng Bạc Liêu, ghé thăm nhà của vị công tử vốn được thiên hạ xưng tụng "đốt tiền nấu trứng tỏ ra mình giàu". Nhà của công tử nay đã thành khách sạn (của chính quyền, không phải của con cháu công tử), và đang chỉnh trang tu bổ gì đó nên anh em không được vào xem.

Nhưng anh em được tình cờ gặp "công tử Khánh" (nay đã 74 mùa xuân) - cháu gọi công tử Bạc Liêu là cậu ruột. Ông Phan Kim Khánh vừa mới (theo lời ông nói) xin được vào nơi mà ông từng quen từng góc nhà để làm một công việc tạm gọi là dạo qua dạo lại, nói chuyện với khách.

Tới vị hậu duệ này, qua câu chuyện của ông, thì di sản hoành tráng nhất của hắc công tử lừng danh Trần Trinh Huy còn sót lại trước mắt em chính là thú ăn chơi. "Công tử Khánh" vui tươi kể về những ngày tháng "sướng lắm", rong chơi khắp Vũng Tàu, Sài Gòn, Đà Lạt, Nha Trang, tới đâu cũng có chỗ ăn chỗ ở, có tiền tiêu xài, vì tư dinh của nhà ông ngoại/cậu ruột hiện diện nơi nơi. "Công tử" cũng tiết lộ rằng ông có tới 7 bà vợ, con đàn cháu đống, nhưng giờ mỗi người đều có cuộc sống riêng.

Nhưng những di sản (vật thể) của nhà ông hội đồng Trạch và công tử Huy còn lại ở đâu? "Công tử Khánh" chỉ cho chúng em tới chùa Sà Lôn (chùa Chén Kiểu). Một phần của chùa đơi:

nguoilangbat

Đi bộ
Câu chuyện thứ 2:... đến các thầy chùa Sà Lôn

Qua gần 10 vị sư trụ trì, chùa Sà Lôn là địa chỉ sưu tập và trưng bày nhiều di sản của nhà công tử Bạc Liêu (ai đã bán thì... thôi, không cần tìm hiểu nữa) như giường ngủ, trường kỷ, tủ. Thậm chí, còn có cả bàn thờ công tử lừng danh năm xưa.

Vậy là một phần sự nghiệp ăn chơi của công tử Bạc Liêu đã quy ẩn tại một di tích không bán vé tham quan và không thu tiền gửi xe. Một chú bé lanh chanh cởi trần đen trùi trũi trong sân chùa nói: "Có người Pháp trả 100 cây vàng để mua cái giường của công tử, nhưng sư trụ trì không bán. Không ai được bán".

Chuyện khác: Đây là lý do tại sao chùa được gọi tên dân dã là Chén Kiểu

benq

Xe điện
Hành trình dài ngày hứa hẹn nhiều điều mới mẻ của dải đất hình chữ S, đợi các cụ cập nhật

102k9

Xe buýt
Em đa ng ở long xuyên, bác đi đường khác mất roài

tazzan_man

Xe tăng
Lại một chuyến đi dài...hóng các cụ.

jinyo89lie

Xe tăng
đợi các cụ cập nhật :D

nhu lai

Đi bộ
Hóng các cụ, năm sau e làm 1 chuyến :))