[Thảo luận] làm cách nào hạn chế đạp nhầm chân ga và chân phanh cho người mới học lái

trinhhunghb

Xe lăn
nhầm là chỉ các cụ các mợ mới lái xe ..kể cả một số ít cụ lâu năm...trong tình trạng có tý cay cay trong người rồi..hoặc tâm lý tinh thần ko thỏa mái...sức khỏe hôm đó ko tốt..thiếu ngủ...nên dễ bị giật mình xử lý tình huống ko chuẩn.

Matxech

Xe container
Ngớt ga rà phanh
Bất kể lúc nào ko cần ga hãy để chân sang phanh

zerogravitation

Xe buýt
1. Mua 1 bộ tay lái chơi game, ví dụ Logitech G27. Cg rẻ thôi mà
2. Cài & chơi Need for Speed hay game lái xe tương tự
3. Cố gắng đâm thật nhiều & bị cảnh sát đuổi thật nhiều vào (trong game thôi nhé)

Đảm bảo sẽ k nhầm chân ga & phanh nữa đâu :)

Matxech

Xe container
Luôn thực hiện phương châm
1/ chân luôn ở ga hoạc phang ( tuyet đôi để chân dưới sàn )
2/ ngớt ga rà phang
Đẩm bảo an toàn tuyệt đối

pato

Xe tải
Oánh dấu.

pato

Xe tải
E
1. Mua 1 bộ tay lái chơi game, ví dụ Logitech G27. Cg rẻ thôi mà
2. Cài & chơi Need for Speed hay game lái xe tương tự
3. Cố gắng đâm thật nhiều & bị cảnh sát đuổi thật nhiều vào (trong game thôi nhé)

Đảm bảo sẽ k nhầm chân ga & phanh nữa đâu :)
E nà em quyết đầu tư theo Bác :))

mr.voquangminh

Xe buýt
tìm đường rộng không người nhé. Đạp ga một phát sát ván 2s rồi chuyển sang đạp phanh hết tầm cho xe dừng hẳn. Không bao h nhầm nữa đâu ợ :D

honda_cub79

Xe lăn

hakaraoke

Xe tăng
Số 2 ngách 124 Văn chương, Đống đa, Hà nội
Do đặc thù công việc của em thì lúc lái xe số sàn, lúc lại số tự động, lúc lái xe tải, lúc lái xe đưa đón công nhân, cũng có lúc phải đưa xếp đi công tác....nên vừa chạy xe tải đi giao hàng về lại phải lấy xe con đưa xếp đi họp,.... Chính vì vậy nếu không tập trung là rất dễ nhầm lẫn. Hồi đầu em có lần nhầm là cứ đạp chân trái vào phanh, mà đã đạp chân trái là sát sàn luôn làm xe đứng khựng lại đột ngột, rất nguy hiểm cho người phía sau. Vì vậy em tự rút kinh nghiệm cho riêng mình như sau:
Khi lên xe số sàn, luôn chú ý là chân trái phải đặt ngay vào chân côn, tránh trường hợp vào số không đạp côn. Đi một lúc là lại quen ngay
Khi lên xe số tự động, chân trái đặt ở vị trí như ngồi xổm, còn chân phải thì đạp phanh ngay, sau đó đẩy tay số vào vị trí D, từ từ nhả phanh rồi nghiêng đầu bàn chân sang chân ga
Nếu cụ nào có cao kiến gì hơn thì đưa ra cho cụ chủ biết với nhé

ngungo thien ly

Xe container
Nhà em có cô bạn lái xe số tự động mà chân trái thì phanh, chân phải thì ga, chạy mãi mà thấy ghê ghê, nói chả chịu sửa bẩu quen đi thế rồi

ductrunghn

Xe hơi
Mới học ai cũng vậy mà.

nadushop

Xe điện
Em đọc hết lượt 9 page, cách hay nhất vẫn là phải thực hiện đúng quy tắc "ngớt ga rà phanh"

GBM219

Xe tải
Em nghĩ đây là một mẹo mà các cụ có thể học hỏi ạ.
Hồi xưa mới tập lái em cũng 1 lần mắc lỗi như vậy. Lúc đi qua trạm soát vé đường Hoà Lạc cũ, có 1 chị chạy ra trước mũi xe bán vé. Em đạp chân phanh nhẹ bỗng thấy chị ấy nhảy vọt ra, hoá ra đạp vào chân ga :((. May quá lúc đấy em vẫn thực hành đúng lời thậy dặn là khi đạp phanh thì đồng thời nên bỏ chân côn ra, nên xe chỉ rồ máy lên làm mọi người hoảng hồn. Sau này em tâm niệm mãi công thức đấy. Giờ đi xe tự động rồi nên ko còn chân côn nữa nhưng mỗi lần đạp phanh thì chân trái theo phản xạ cũng miết 1 cái, khéo mòn cả tấm lót sàn bên trái mất.
Em nghĩ đây là một mẹo mà các cụ có thể học hỏi ạ.
Theo hai cụ này thì có vấn đề rồi (đoạn đỏ). Xe MT, cụ muốn dung, thày dạy đạp cả côn lẫn phanh, chứ bác bỏ chân côn đạp đúng phanh thì xe khục khục chết máy luôn, còn bác đạp nhầm ga thì xe vọt tới liền. Tình huống của bác là có lẽ là nhớ lời thầy 50%: đạp côn hết, nhầm vẫn đạp ga thì xe mới rồ máy lên nhưng ko vọt được mọi người mới hoảng hồn chứ, (kiểu các cụ nếu đi 2b côn tay, cắt côn và vê ga khi qua mặt gái muốn gây chú ý ấy mà)/

vnd.qn

Xe buýt
Lái xe bằng 1 chân. Gót chân chạm sàn, thao tác đưa chân qua ga hoặc phanh thành chữ V. Chân luôn ở pedal phanh ( pedal cao hơn bên trái). Cần thì chuyển qua ga, ngay sau ko ga là chuyển ngay qua phanh.

TabThehe

Xe tải
Em đọc hết lượt 9 page, cách hay nhất vẫn là phải thực hiện đúng quy tắc "ngớt ga rà phanh"
Quy tắc này luôn chuẩn nhưng với người mới lái thì sự cố xảy ra, người bị phân tâm nên k hình dung ra chân lên ấn bên nào? Qtrong là thực hành nhiều!

redflame

Xe tăng
Em học MT, mua xe là AT luôn. Ban đầu cụ chịu khó đi từ tốn, trong đầu luôn nghĩ đến cái chân phanh. Cứ ngớt ga là chuyển chân sang phanh. Hoặc ga lên một chút là chuyển sang phanh (đặt hờ thôi) rồi lại về ga, mục đích là để tạo phản xạ. Qua chỗ nào đường giao nhau thì chân để ở phanh thường xuyên. Thấy xe trước đỏ mít là chuẩn bị phanh. Thấy có gì nghi ngờ (có người nhấp nhổm sang đường, xe máy đi chậm phía trước..) là chuẩn bị chân chuyển sang phanh. Một thời gian ngắn là cụ sẽ làm chủ được cái phanh