Làm gì với 3ha đất làm trang trại

Bèo Bọt

Xe tăng
cụ chủ đóng gạch không nung đi ạ. nếu cụ chủ thấy hay thì vòdka em nhé, lâu chẳng dc giọt nào.

mdong

Xe tải
Rồi hướng dẫn kỹ thuật, nhân công, nhiêu khê phết, túm lại phải có ng có kinh nghiệm hướng dẫn, nếu cụ rảnh thì đi tìm hiểu xem ngta làm ntn.
Em thì cũng có khoảng héc trên đấy, em trồng keo lai cho nó lành, đỡ phải nhức đầu.
Em khẳng định luôn,nuôi kiểu này éo bao giờ có lợn sạch đâu, ông già em nuôi 3 tháng lợn ngót ngét 1 tạ, xuống phục vụ thủ đô văn minh hết.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em có quả đồi cỡ 5000m2 không biết trồng gì, nuôi gì kính nhờ cccm tư vấn. Em thái nguyên ạ
Nuôi gà thả đồi đi cụ ah, nuôi sạch và tiêu thụ hơi bị ngon. Em có cô bạn có 7.000m2 đất ở Hòa Bình, mỗi tháng tiêu thụ 1.000 con gá ta sạch thả vườn ra thị trường, giờ đang phải tìm thêm trại gia công đấy, vì một mình bạn ấy nuôi ko xuể.
Em nghĩ làm ăn thực tử tế và đầu tư dài hạn, ko nản chí khi bị lỗ 1-2-3 lứa, thì luôn ok. Bạn em đầu tư mấy năm giờ mới có lãi, mà ko nản chí vì bạn ấy yêu thích thực sự, tâm huyết lắm luôn.
Chứ còn chưa làm đã thấy vất vả, thấy ngại, thấy khổ, v.v thì cứ ngồi nhà có điều hòa cho nó lành, hihi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ đã đầu tư cơ sở như thế, lại còn quyết định dừng việc nuôi công nghiệp thì chứng tỏ cụ đã tìm hiểu rất kỹ, khi đã tìm hiểu kỹ thì em nghĩ cụ nên chuyển đổi, biến 3ha của cụ thành trại chăn nuôi với nhiều vật nuôi. Ao thả cá kết hợp nuôi vịt sạch, làm ít gà ai cập cấp trứng, nuôi bò thịt, lấy phân trồng cỏ voi, sắn cho bò ăn, nuôi mấy chục con lợn sạch kết hợp ít gà thả vườn. E nghĩ 3ha thế là ổn.
Nếu cái gì cũng nuôi rất manh mún và tiêu thụ ko được vì ko có nguồn cung đều đặn và ổn định đâu cụ ah. Phải đầu tư chuyên canh cơ. Vì nuôi thế cho vui thì được, hihi.
Đã nuôi phải nuôi quy mô lớn, mới đủ chi phí để thuê nhân công chất lượng cao, chứ nhỏ khó thuê và tâm lý người làm ko ổn định đâu cụ ah.

coolpix8700

Xe ngựa
Bác chủ thớt cứ tạm thời chấp nhận cái ý định đầu tư ban đầu của bác đi, nhưng đừng nghĩ đến lợn nái vội. Vì hiện thời (và trong ngắn hạn cho các lứa lợn thịt) giá lợn vẫn được!
Để chuẩn bị đường điện - nước chắc đã phải đầu tư kha khá rồi. Cách thức trồng trọt- chăn nuôi hỗn hợp, mỗi thứ 1 tý chỉ giúp để sử dụng cho nhu cầu cá nhân, có thể cung cấp 1 ít cho người quen thôi, chẳng ra thành lãi được đâu!
Nhưng để nuôi được lợn nái, bác phải thuê người có đủ chuyên môn (không chỉ mỗi kỹ thuật viên mà còn cả công nhân trực tiếp)+đầu tư hệ thống chuồng trại, trang thiết bị cũng tốn hơn rất nhiều so với lợn thịt. Đến khi tích luỹ đủ kinh nghiệm thì tuỳ bác để phát triển thêm!

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ hô hào nông nghiệp sạch vậy chứ bao nhiêu anh lao đầu vào chết sặc gạch
Dân mình hay nhất là miệng thì kêu phải ăn sạch, làm sạch thật tôi mua!!!
Đến khi có hàng sạch thật, 2 quả cà chua hết 10k thì lại bảo đắt thế, ra chợ mua 10k được gần 1kg!??

Đúng cụ ạ, hiện tại đang thế mà
3ha mà đầu tư nông nghiệp sạch cũng tốn kha khá đấy cụ! Em đang có dự án khá hay ho, tầm nửa tháng nữa xong kế hoạch, em xin phép qua cụ chơi và bàn thử nhé! :)

lum..zzz

Xe điện
Chào các cụ, em có chuyện tâm sự xin ý kiến các cụ.

Năm ngoái em máu quá định xây trại lợn nuôi gia công cho các tập đoàn quy mô 600 lợn nái hay 3.000 lợn thịt, tổng đầu tư khoản 5 đến 6 tỷ gì đó. Em đã mua đất san lấp 3ha ở vị trí thuận tiện cho mở trang trại “đường, điện, nguồn nước, sông” em tính làm gia công ăn ít mà chắc, nhưng thấy lợn vừa qua giá cao, xuất trung quốc, đi đâu em cũng thấy nói chuyện mở trại nuôi lợn, em đâm ra sợ có ngày nổ bong bóng như đất, làm em thụt vòi lại không giám đầu tư mở trại lợn nứa. Các bác trên này có cao kiến gì không tư vấn em làm gì với 3ha đất không?

- Đầu tư cái gì

- Đầu tư như thế nào

- Hay hợp tác với ai có kế hoạch làm ăn

Em ở Thái Nguyên các bác nhé
Rau cụ nhé, đầu tư theo tiêu chuẩn VIetgap hoặc sang hơn là Globalgap. Hà Nội khoảng 2-3 tháng nữa sẽ có nhu cầu rau rất lớn

Dream Hilux

Xe tăng
Dân mình hay nhất là miệng thì kêu phải ăn sạch, làm sạch thật tôi mua!!!
Đến khi có hàng sạch thật, 2 quả cà chua hết 10k thì lại bảo đắt thế, ra chợ mua 10k được gần 1kg!??

3ha mà đầu tư nông nghiệp sạch cũng tốn kha khá đấy cụ! Em đang có dự án khá hay ho, tầm nửa tháng nữa xong kế hoạch, em xin phép qua cụ chơi và bàn thử nhé! Â
cụ cứ gỏi em 0979808433

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Em đang có đội nhân công + đất, cải tạo đất bằng vi sinh theo công nghệ Nhật Bản đã xong và cho các hộ GĐ ở HN thuê, mỗi tháng mất dưới 2tr mà thoải mái rau củ quả sạch, cif tận nhà. Ít nhất 3 ngày/1 lần. Cuối tuần có thể lêb tự chăm, tự thu hoạch. Nếu bận, công nhân sẽ thu hoạch, đóng gói chuyển về HN. Nếu thu được nhiều quá thì chia sẻ cùng các gia đình trong group để phong phú về rau củ quả.
Mô hình của cụ có thể tham quan được ko? Em đang tìm kiếm thêm đối tác cho một dự án khá hay ho về NN sạch nhưng cách làm khác biệt cho thị trường ngách!

CuongQN

Xe hơi

Năm ngoái em máu quá định xây trại lợn nuôi gia công cho các tập đoàn quy mô 600 lợn nái hay 3.000 lợn thịt, tổng đầu tư khoản 5 đến 6 tỷ gì đó. Em đã mua đất san lấp 3ha ở vị trí thuận tiện cho mở trang trại “đường, điện, nguồn nước, sông” em tính làm gia công ăn ít mà chắc, nhưng thấy lợn vừa qua giá cao, xuất trung quốc, đi đâu em cũng thấy nói chuyện mở trại nuôi lợn, em đâm ra sợ có ngày nổ bong bóng như đất, làm em thụt vòi lại không giám đầu tư mở trại lợn nứa. Các bác trên này có cao kiến gì không tư vấn em làm gì với 3ha đất không?

- Đầu tư cái gì

- Đầu tư như thế nào

Câu này em nghe quen quen:
"Nuôi con gì? trồng cây gì?" :))

Hoanhien

Xe máy
cụ chủ nuôi lợn mán thả rông kết hợp với nuối gà và trồng bưởi đi c .cụ có vốn hơn nữa thì nuôi bò hoặc dê .nuôi lợn trung bình 1 năm 3 lứa hoặc 4 lứa nhưng lợi nhuận ko ăn thua .còn nuôi bò và dê cậu chủ đầu tư năm đầu nhưng cấp số nhân tính sau 3 năm khác vô cùng .giá bán thị trường của bò cùng tốt.xác định c đầu tư vào nông lâm nghiệp chăn nuôi là dự án dài hơi nên kết hợp cả tay trái phải mới rủng rỉnh xiền tiêu đc cậu chủ ạ .chúc c may mắn

Dream Hilux

Xe tăng
cụ chủ nuôi lợn mán thả rông kết hợp với nuối gà và trồng bưởi đi c .cụ có vốn hơn nữa thì nuôi bò hoặc dê .nuôi lợn trung bình 1 năm 3 lứa hoặc 4 lứa nhưng lợi nhuận ko ăn thua .còn nuôi bò và dê cậu chủ đầu tư năm đầu nhưng cấp số nhân tính sau 3 năm khác vô cùng .giá bán thị trường của bò cùng tốt.xác định c đầu tư vào nông lâm nghiệp chăn nuôi là dự án dài hơi nên kết hợp cả tay trái phải mới rủng rỉnh xiền tiêu đc cậu chủ ạ .chúc c may mắn
Em suy nghĩ nhiều về vấn đề cụ đưa ra

bacon

Xe hơi

- Đầu tư cái gì

- Đầu tư như thế nào

vấn đề là có đủ kinh phí và tình yêu với nông nghiệp ko đã chứ có tiền quẳng vào cũng ko có thu đâu. Mình phải là ng trực tiếp ăn ở mới yên tâm, còn làm đc nông nghiẹp an toàn là hướng đi bền vững. Chúc thành công

60Hz

Xe buýt
Những ng mở đg bao giờ cũng nhiều khó khăn, thất bại mà cụ. Tuy nhiên theo như em thấy, khu nhà em(hyundai hillstate hà đông) cứ có thực phẩm sạch, uy tín thì giá có cao hơn cũng vẫn hết sạch, suy ra đầu ra ở các khu đô thị lớn, cao cấp như royal, vincom... là khá lớn. Để tránh cạnh tranh trực tiếp với các hệ thống siêu thị, cụ có thể hợp tác phân phối qua các kênh online, các mẹ ở các khu này đều có chợ online chung mà trên đó thì uy tín là cái quan trọng nhất. Tóm lại, theo em nếu cụ đầu tư nghiêm túc, đảm bảo chất lưọng thì vẫn có thể thành công.

XL Điện

Xe tăng
Em dân công trường đi lang thang mãi cũng chán em cũng định về quê mở rộng thêm dde chăn nuôi . Hiện tại bây giờ em cũng chỉ làm nhỏ lẻ nên không ăn thua, nhà em đâng nuôi 8 lợn nái khoảng 2-3 chục lợn thịt, và khoảng 1000 con gà . Nhưng kiểu nuôi như vậy cũng không ăn thua vì phụ thuộc vào giá cả thị trường nó mà biến động thì hết công luôn .

Dream Hilux

Xe tăng
Em dân công trường đi lang thang mãi cũng chán em cũng định về quê mở rộng thêm dde chăn nuôi . Hiện tại bây giờ em cũng chỉ làm nhỏ lẻ nên không ăn thua, nhà em đâng nuôi 8 lợn nái khoảng 2-3 chục lợn thịt, và khoảng 1000 con gà . Nhưng kiểu nuôi như vậy cũng không ăn thua vì phụ thuộc vào giá cả thị trường nó mà biến động thì hết công luôn .
Thế em mới tính nhỏ lẽ không thành công được, phải công nghiệp mới có lãi, mà công nghiệp thì đầu ra ??

Hoanhien

Xe máy
e từng sợ cảnh chen lẫn nên từng đầu tư trang trại e đến từ nơi đất bạt ngàn nhưng sau gần 3 năm thấy sức mệt tiền mất và bàn tay trắng làm nên nợ nần..nuôi lợn sạch thì mất khoảng 7 đến 8t mới đc thu hoạch lợn công nghiệp 3t xuất nhưng lợi nhuận làm giàu cho các cty sản xuất cám.chưa kể lợn gà ngan ngỗng phụ thuộc bởi thời tiết tình lười giống e 1 cơn mưa đi tỏi đc hết cả đàn cứu vãn đc thì lỗ hao hụt.bò ,dê ,ăn cỏ chi phí đầu tư 1 lần tùy sau 3 năm tăng gấp đôi .lợn thả rông ngày ăn 1 bữa nhưng toàn rau củ quả nên tốn ít.phân hỗ trợ cho vc trồng cây .rau củ quả sạch.cậu chủ xác định khoản tiết kiệm an nhàn sau 5 năm thì hãy tính . cần hỗ trợ về đất cứ ới e .e rất hoan hỷ

pesung

Xe hơi
lợn nuôi ăn lá trà xanh, cụ ở thái nguyên tiện quá, hehe

Dream Hilux

Xe tăng
e từng sợ cảnh chen lẫn nên từng đầu tư trang trại e đến từ nơi đất bạt ngàn nhưng sau gần 3 năm thấy sức mệt tiền mất và bàn tay trắng làm nên nợ nần..nuôi lợn sạch thì mất khoảng 7 đến 8t mới đc thu hoạch lợn công nghiệp 3t xuất nhưng lợi nhuận làm giàu cho các cty sản xuất cám.chưa kể lợn gà ngan ngỗng phụ thuộc bởi thời tiết tình lười giống e 1 cơn mưa đi tỏi đc hết cả đàn cứu vãn đc thì lỗ hao hụt.bò ,dê ,ăn cỏ chi phí đầu tư 1 lần tùy sau 3 năm tăng gấp đôi .lợn thả rông ngày ăn 1 bữa nhưng toàn rau củ quả nên tốn ít.phân hỗ trợ cho vc trồng cây .rau củ quả sạch.cậu chủ xác định khoản tiết kiệm an nhàn sau 5 năm thì hãy tính . cần hỗ trợ về đất cứ ới e .e rất hoan hỷ
Vâng cũng không phải ngon ăn đâu cụ. Em đang tìm kiếm hướng đi riêng, không theo mọi người đâu, em sợ có ngày các trại lợn còn nhiều hơn các siêu thị ý. Vì ông nhà nước mình có quản lý đâu, ai thích mở trại thì mở.

lợn nuôi ăn lá trà xanh, cụ ở thái nguyên tiện quá, hehe
Vâng cái này nghe có vẻ ổn, nhưng nếu nuôi 10 tháng với công nghệ trà xanh này liệu giá gấp 4 lần lợn nuôi 3 tháng có bán được không cụ, em vẫn sợ người nhà mình nói 1 kiểu nhưng làm 1 kiểu. Cụ ơi lợn uống trà xanh và tắm trà xanh