[Funland] Làm gì với bệnh hâm của người già?

fantasy0178

Xe tăng
úi, nhà em còn xin nghỉ việc vài tuần để chiều cụ, đưa cụ đi du lịch đây. Như nhà cụ là sướng rồi
Nhà e thì ô cụ cũng 79t rồi, nhưng mà chỉ thích đi chơi với bạn chứ k thích đi với con cháu. Các ô có team gần chục người, đi chơi bát ngát quanh năm. Vừa rồi bà chị gái e thuyết phục mãi mới rủ đc ô đi Phú Quốc, đến nhà e thì ô bảo tao mệt lắm dứa khoát k đi. Trong khi đó mấy ô bạn alo phát là thu xếp balo đi luôn, :))

cairong_2011

Xe container
Nhà e thì ô cụ cũng 79t rồi, nhưng mà chỉ thích đi chơi với bạn chứ k thích đi với con cháu. Các ô có team gần chục người, đi chơi bát ngát quanh năm. Vừa rồi bà chị gái e thuyết phục mãi mới rủ đc ô đi Phú Quốc, đến nhà e thì ô bảo tao mệt lắm dứa khoát k đi. Trong khi đó mấy ô bạn alo phát là thu xếp balo đi luôn, :))
Quá tốt. Hy vọng chúng ta cũng được một phần như thế. Tuy nhiên sang U90 có khi sẽ khác do SK ko được như trước. Nhưng dù sao có tinh thần vui chơi quên con cháu ở tuổi già như thế theo em nên khuyến khích

jazzzzz

Xe lăn
Mẹ em năm nay 80 tuổi, bố em mất đã mấy chục năm. Đang ở nhà đàng hoàng với con cháu, chiều cụ như chiều vong, đầy đủ mọi thứ, nhưng có ít tiền tiết kiệm được và nghe quảng cáo ngon ngọt trên Tiktok và Facebook về cuộc sống của người già tại các trại dưỡng lão nên cứ nằng nặc đòi đi khảo sát, rồi hơi tý là "chúng mày mà cãi láo là tao vào trại dưỡng lão tao ở, chả cần đứa nào".
Em cáu bảo mẹ cứ làm vậy sái lòng con cháu, vậy mà nắng nực vẫn bảo đứa cháu họ đưa đi xem, bực hết cả mình. Nên làm gì giờ CCCM ơi?
Chắc mong cụ mau đi nên mới dùng từ “chiều cụ như chiều vong”

Lastbet

Xe buýt
Mẹ em năm nay 80 tuổi, bố em mất đã mấy chục năm. Đang ở nhà đàng hoàng với con cháu, chiều cụ như chiều vong, đầy đủ mọi thứ, nhưng có ít tiền tiết kiệm được và nghe quảng cáo ngon ngọt trên Tiktok và Facebook về cuộc sống của người già tại các trại dưỡng lão nên cứ nằng nặc đòi đi khảo sát, rồi hơi tý là "chúng mày mà cãi láo là tao vào trại dưỡng lão tao ở, chả cần đứa nào".
Em cáu bảo mẹ cứ làm vậy sái lòng con cháu, vậy mà nắng nực vẫn bảo đứa cháu họ đưa đi xem, bực hết cả mình. Nên làm gì giờ CCCM ơi?
cụ đi xem trại dưỡng lão để mở mang tầm mắt ra đi , cụ chiều Mẹ thế nào cũng không ở bên mẹ 24/24 được, cái thiếu là những người bạn cùng cảnh tuổi già, cùng thế hệ nhận thức, cùng trải qua những khó khăn vất vả để chia sẻ, vui vẻ. Còn con cháu cách xa cả thế hệ làm sao hiểu được người già muốn gì. Kể chuyện xưa thì con cháu nó bảo ôn nghèo kể khổ, kể đi kể lại suốt thì con cháu nó bảo thời đại thay đổi rồi. Người già lại không thể theo kịp được với cuộc sống hiện đại, nhất là càng già lại càng nhớ chuyện xưa. Cụ chủ cần mở rộng suy nghĩ hơn,hiểu cho các cụ hơn, đồng cảm hơn , thấu hiểu hơn thì mới biết Mẹ cụ đang làm đúng hay sai.

Trần Đoành.

Xe container
Em cũng không rõ cụ thớt khi nói với bà sẽ ra sao? Em thì em hiểu theo góc cụ thớt tùy tiện trong hành văn và dùng từ nên gây phản cảm như em đã nói. Em cũng hiểu ý mọi người chứ, bản thân em cũng rất nhiều lần bực bội hoặc cáu với bậc sinh thành và cũng có lúc hỗn chứ vì không kìm chế được bản thân và rồi cũng tự nhìn lại mà sửa ( mình là con người bình thường mà, có cáu có giận, có ngu có khôn). Chính vì vậy em cũng đã viết là cụ thớt thử ngẫm lại.
Em nghĩ ai cũng muốn điều tốt đẹp nhất cho người thân và gia đình cả, cụ thớt cũng không ngoại lệ. Có điều, cụ ấy.... nói sao nhỉ.... ít nhất là đã tùy tiện trong hành văn, ngôn ngữ ( dù có thể do thói quen va chạm xã hội hoặc gì gì đó). Âu đây cũng là 1 điểm nhấn để cụ thớt suy ngẫm và đúc rút những gì thấy cần.
Sở dĩ em can mọi người đừng vội ném đá vì thực tế mình có sống cùng, có chứng kiến, có biết cách cụ ấy chăm, đối xử với bà ra sao đâu?! Dù đọc cách cụ ấy viết quả là phản cảm. Em đã cố gắng nhìn kỹ qua vỏ bọc ngôn ngữ để tìm ra cách trao đổi, chia sẻ với cụ thớt ngõ hầu ít ra cũng chỉ ra cho cụ ấy cái thiếu sót dễ thấy nhất. Cũng là cách để mọi việc tốt hơn mà :D
Ờ, nhưng dù bất kỳ lý do gì mà đưa bm già lên mxh bêu diếu ntn thì là loại con cháu mất dạy, bố láo ăn cắp
Nhớ rửa bát lau nhà giặt quần áo đàng hoàng, hết thời gian ưu tiên rồi hay sao ấy :))

meotamthe

Xe cút kít
Cứ đưa đi xem đã, về tính tiếp, không đưa đi thì chưa thể gọi là chiều được, mà nói chiều như chiều vong, có vẻ không được lễ phép cho lắm :)

fantasy0178

Xe tăng
Quá tốt. Hy vọng chúng ta cũng được một phần như thế. Tuy nhiên sang U90 có khi sẽ khác do SK ko được như trước. Nhưng dù sao có tinh thần vui chơi quên con cháu ở tuổi già như thế theo em nên khuyến khích
Vâng cụ, mấy ô bạn thân cũng chơi với nhau từ ngày trẻ, nhìn các ô mỗi năm mỗi khác e cũng chỉ hy vọng các ô đi đc với nhau dăm năm nữa thôi. Nên bây h cứ động viên các ô đi nhiều vào, hôm qua ngồi nhậu có ô a cả hai cụ đều mất cũng nói bây h có muốn bố mẹ sống lại để phụng dưỡng cũng chả có cách nào, nên các cụ thích j cứ chiều thoải mái.

nam9999

Xe hơi
Chắc cụ bà không muốn nhận sự ban ơn "chiều như chiều vong" của con cái nên muốn vào trại dưỡng lão đây mà.
Mà con cái chắc cũng không biết nghĩ đến cái sự khổ của mẹ mình trong suốt mấy chục năm không có người chồng bên cạnh nên mới thốt ra những lời vô tâm như thế.
2 mẹ con không hợp nhau, cụ có làm gì, chiều cụ thì cũng không được công nhận đâu.

Maus

Xe điện
Ôi giời ơi!!!!

Mụ vợ tôi mới hơn bốn mươi mà đã hâm ba vạn sáu trăm chín mươi nghìn độ rồi đây, bà cụ nhà ông đến tám mươi mới chướng mới khí thì đã là quá thong thả.

L.C.D

Xe container
Vấn đề người ta dị ứng bác thớt nói: Chiều cụ như vong.
Chứ già ai chả lẫn, chả hay dỗi mợ ơi.
Câu này là câu cửa miệng của rất nhiều ng trong rất nhiều chuyện trong nhà ngoài phố. Em thấy ko có gì xúc phạm mà cụ. Đứng từ góc độ mình chưa va phải việc khó xử thì nói gì chả đc, nên với những hoàn cảnh khác, mình ko thể biết đc sự tình như nào, nói đc lời cảm thông chia sẻ thì tốt, ko thì cũng đừng chê trách quá lời.

vnhn

Xe tăng
Không so sánh chăm người già với nuôi con từ bé được. Con bé thì càng ngày càng tốt lên còn người già thì ngược lại. Nhà nào có thân sinh khoẻ mạnh, minh mẫn là phúc lớn rồi.

Honghen2008

Xe container
Rồi thớt cũng Hâm thôi🤪

cantona

Xe container
Em chỉ ước bố mẹ em sống trên 80 cái đã. Trộm vía ông nội 76 vẫn tắm rửa, cho cháu ăn bth. Nấu cơm rửa chén giúp vợ vô tư. Phận con đừng có hỗn, lại còn đem lên mạng xh phân giải, em vái cả nón.

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi ng mỗi tính. Em rất thông cảm với bác chủ thớt. Thôi thì cố lựa cụ trong khả năng của mình, đừng bận tâm tới các còm của các super con kiêm các nhà đạo đức học OF.
Nhà em có điều kiện, có lái xe riêng, con cháu lúc nào cũng sẵn sàng tháp tùng, nhưng bà già em hay có kiểu âm thầm đi khám bệnh ko nói cho ai biết. Có vài lần nhà em phải chạy loạn lên đi tìm trong viện nhọc ơi là nhọc, vì gọi điện cụ ko nghe máy. Lý do đơn giản là: tao đi khám bình thường ko muốn chúng mày phải lo lắng. Mấy lần cụ phải làm xạ hình check bệnh- tức là uống 1 tí phóng xạ iod, liều lượng quá nhỏ ko ảnh hưởng gì- mà cụ quyết ko cho ai đón. Từ viện ra hotel luôn. Con cái đến hotel thăm thì sau đó cụ chuyển sang hotel khác và giấu tịt. Lý do: sợ phóng xạ ảnh hưởng con cháu. Những chuyện tương tự thì nhiều vô cùng và cũng làm bọn em lo lắng áy náy lắm nhưng ko làm thế nào đc. Mà ko ai khuyên đc cụ.

Nếu mà kêu ca trên này chắc vài cụ đạo đức sáng ngời sẽ bảo là con cái như nào thì cụ mới ko tin tưởng ko nhờ vả. =))
hoàn toàn đồng ý vỡi cụ này . Toàn các nhà thành hiền nghe mà 🤑🤑🤑

ttvnol.com

Xe tăng
Tiền cụ cụ tiêu , 80 tuổi sống đc bao nhiêu nữa đâu , để thoải mái đi đừng gò nữa .

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Ko rõ các cụ thế nào, chứ sau này em xác định 2 thằng già ở với nhau, ko có chuyện tam đại đồng đường về già bế cháu nhé :D
Trại dưỡng lão phải vài củ 1 tháng chứ ko ít, nhà cửa có sao phải ở viện dưỡng lão nhỉ?

kecap2008

Xe tăng
E nghĩ là nên dành nhiều thời gian bên cạnh để hiểu tâm tư các cụ, người già thường ngại nói trực tiếp, nói thẳng vào vấn để.

bỉnh khiêm

Xe tải
Người ta dùng từ bỗ bã thôi mà các nhà đạo đức ở đây nhạy cảm quá.

XH muôn hình vạn trạng, có phải ai cũng thích ở cùng con cháu đâu, cũng như không phải ai cũng thích trẻ con vậy. Sống cùng thì cũng phải hợp nhau mới dễ ở cùng. Ép bố mẹ phải sống cùng mình chắc gì đã là cách "báo hiếu" tốt. Thậm chí nhiều cụ già chỉ nghĩ ở cùng để đỡ đần nọ kia hoặc chăm con cho, tức là vẫn hy sinh cho con cái, cho đến chết, chứ thực tâm không thực sự muốn sống cùng nó, phải phụ thuộc vào "chúng nó" đâu.
Các cụ cứ tưởng tượng con các cụ đang sống cùng mình, phụ thuộc vào mình, nghe lời mình mà bỗng dưng chúng có chủ kiến, có thu nhập độc lập cũng như các sở thích quan điểm riêng trong sinh hoạt khác mình mà luôn có xu hướng tìm cách "chỉnh" sinh hoạt của mình theo ý chúng, mà xem. Kiểu "tứ đại đồng đường" không dễ và chưa chắc đã tốt đẹp như truyền thuyết :).

Mẹ cụ chủ 80t mà vẫn biết theo dõi vấn đề nào đó trên mạng mẽo Tiktok Facebook.. các thứ, lại tìm hiểu và vượt qua các định kiến "phương Đông", mà thật ra là Tàu Khựa, về chuyện viện DL thì tức là cụ khá cởi mở, tân tiến và sức khỏe tinh thần còn rất tốt. Có khi còn tân tiến hơn cụ chủ :))