[Funland] Làm khoa học: thế này là thế nào nhỉ các cụ?

Xe_dap

Xe hơi
Cung cầu cả thôi. Với lại btc họ cũng cần kinh phí để thực hiện

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Bạn em vừa gửi qua zalo cái mail được copy lại như dưới đây:

Kính gửi: Tác giả
Ban tổ chức Hội thảo đã thẩm định sơ bộ bài viết của Tác giả, xác định về cơ bản bài viết phù hợp với chủ đề của Hội thảo “Thúc đẩy tăng trưởng xanh hướng tới phát triển bền vững: Kết nối tầm nhìn quốc gia với hành động của địa phương và doanh nghiệp” được tổ chức vào ngày 24/9/2020 tại trụ sở Bộ Kế hoạch và Đầu tư. (...)
Để thực hiện các công việc, như: hỗ trợ biên tập, quy trình thẩm định, xuất bản, in ấn và phát hành Kỷ yếu khoa học theo mã số sách chuẩn quốc tế ISBN (đăng tải các bài nghiên cứu về chủ đề của Hội thảo), Ban tổ chức thu khoản tiền là 2,5 triệu đồng/bài.
(...) muộn nhất trong vòng 48h tính từ khi email được gửi tới, tác giả cần chuyển khoản và gửi xác nhận lại qua email này để còn kịp thời thực hiện các bước tiếp theo.

và kèm theo lời nhắn:
- trong thư mời viết bài thì ko thấy nói gì về phí đăng bài, nên hì hục viết và gửi, nay họ trả lời thế đấy, yêu cầu nộp 2,5 triệu mới đăng,
- trong khi các hội thảo khác, nếu có thu phí, sẽ nói ngay từ đầu trong thư mời, và mức phí chỉ từ 500k-1 triệu.
- thiếu minh bạch ngay từ đầu, và mức phí quá cao giống như làm tiền giới khoa học vốn nghèo.
Phí HT và phí đăng bài khác nhau cụ nhé, tây nó còn thu đắt hơn, ko có free như VN đâu. Để có bài đăng trong sách chuẩn ISBN cũng ko hề đơn giản vì đây có thể là căn cứ để HĐGS xem xét điểm sau này. VN thế chứ tây lông cụ ko phải có tên tuổi trong lĩnh vực của cụ thì cụ đóng 2500$ chưa chắc bài cụ được đăng ạ.

AT76

Xe điện
Bạn em vừa gửi qua zalo cái mail được copy lại như dưới đây:

Kính gửi: Tác giả
Ban tổ chức Hội thảo đã thẩm định sơ bộ bài viết của Tác giả, xác định về cơ bản bài viết phù hợp với chủ đề của Hội thảo “Thúc đẩy tăng trưởng xanh hướng tới phát triển bền vững: Kết nối tầm nhìn quốc gia với hành động của địa phương và doanh nghiệp” được tổ chức vào ngày 24/9/2020 tại trụ sở Bộ Kế hoạch và Đầu tư. (...)
Để thực hiện các công việc, như: hỗ trợ biên tập, quy trình thẩm định, xuất bản, in ấn và phát hành Kỷ yếu khoa học theo mã số sách chuẩn quốc tế ISBN (đăng tải các bài nghiên cứu về chủ đề của Hội thảo), Ban tổ chức thu khoản tiền là 2,5 triệu đồng/bài.
(...) muộn nhất trong vòng 48h tính từ khi email được gửi tới, tác giả cần chuyển khoản và gửi xác nhận lại qua email này để còn kịp thời thực hiện các bước tiếp theo.

và kèm theo lời nhắn:
- trong thư mời viết bài thì ko thấy nói gì về phí đăng bài, nên hì hục viết và gửi, nay họ trả lời thế đấy, yêu cầu nộp 2,5 triệu mới đăng,
- trong khi các hội thảo khác, nếu có thu phí, sẽ nói ngay từ đầu trong thư mời, và mức phí chỉ từ 500k-1 triệu.
- thiếu minh bạch ngay từ đầu, và mức phí quá cao giống như làm tiền giới khoa học vốn nghèo.
Chắc tác giả ngây thơ thôi chứ Hội thảo mà kỷ yếu xuất bản thành sách có mã ISSN, có thể dùng để tính công trình khoa học thì thu phí cũng phổ biến mà. Việc họ không báo trước thì có thể có 2 trường hợp, hoặc là cố ý lùa gà, hoặc là họ chọn lọc bài viết, 1 số bài phải đóng phí và một số bài không phải đóng phí, tùy chất lượng, danh tiếng của tác giả. Là nhà khoa học, không đồng ý thì đem đi đăng chỗ khác, sao lại bảo viết bài mất thời gian, công sức.

Thường thì nhà khoa học có bài ngon rồi thì đăng tạp chí cho uy tín chứ vào hội thảo làm gì.

Dream Hilux

Xe tăng
Cứ làm các nhà khoa học bận tâm đến tiền thì sao có công trình tốt

Whoamidear

Xe tải
Các Cụ cho e chửi bậy 1 câu, xxx cái thằng tạp chí làm tiền, vứt sọt rác đi Cụ chủ ạ, mang bài sang chỗ khác mà đăng.
Cái thằng tạp chí bẩn tư cách đâu mà tổ chức Hội thảo cấp quốc gia? Ai công nhận hay nó tự phong? Đến Bộ chủ quản của nó tổ chức Hội thảo cũng mới là cấp Bộ, cái tạp chí bẩn tuổi gì, bị tố lên Thanh tra Bộ Khoa học Công nghệ lại chả lạy như tế sao.
Cụ chủ đừng để nó lừa, nếu nó đăng tạp chí có ISSN, có điểm Hội đồng chức danh GS còn có tí giá trị, đằng này đăng trong cái Kỷ yếu Hội thảo cấp quốc gia pha.ke dạng sách có mã số ISBN thì ai công nhận cho mà dám lừa lấy 2tr5.

P/s các Cụ: Hội thảo trong nước do các cơ quan hành chính sự nghiệp Nhà nước tổ chức là có ngân sách hết, in kỷ yếu giấy thì chả ai thu tiền, có bài viết là có nhuận bút, trừ phi ra sách có ISBN thì may ra BTC mới đề nghị hỗ trợ hoặc k trả nhuận bút bài viết. Mấy cái Hội nghề nghiệp hay etc vớ vẩn mới có trò thu phí hội thảo trong nước, ai đời mất chất xám lại còn phải nộp tiền thì ai chơi. Đến bài tạp chí có điểm Hội đồng mà vẫn còn có nhuận bút cho tác giả, thu tiền thì chỉ là tiền dưới gầm bàn thôi.
Cụ chuẩn và am hiểu.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Em thấy các cụ có vẻ nhầm lẫn giữa người tham gia hội thảo (là người được hưởng lợi ích từ việc lắng nghe các chuyên gia), với người đóng góp chuyên môn cho hội thảo (là chuyên gia phát biểu ý kiến chuyên môn tại hội thảo).

Nếu các cụ chỉ là người đến dự thì thường là phải nộp phí.
Nhưng cụ chủ thớt không phải là người đến dự, mà là chuyên gia, đã được ban tổ chức đặt hàng viết bài chuyên môn cho hội thảo, cho nên về nguyên tắc cụ đó phải được hưởng thù lao từ đóng góp của mình - tức là phải được ban tổ chức trả tiền cho bài viết.

Còn việc ban tổ chức xuất bản kỷ yếu và muốn các tác giả đóng góp là 1 việc khác, không liên quan tới chuẩn bị/tổ chức hội thảo cho nên cũng không cần phải thông báo trước. Cái này ban tổ chức không sai, và mỗi tác giả tùy nhu cầu mà quyết định có nộp tiền để đăng hay không.

Nhưng nếu ban tổ chức không những không trả thù lao cho bài viết mà lại còn định nã tiền tác giả để in kỷ yếu thì quá bố láo. Nếu là em, sẽ từ chối tham gia hội thảo, rút bài về và đăng tạp chí chuyên ngành nào đó cho đáng hoàng, yêu cầu ban tổ chức không sử dụng bài của mình cho hội thảo và cho bất kỳ mục đích nào khác.
Với HT thường niên thì chỉ những người đóng membership mới được dự. Tất cả các giáo sư đều phải đóng phí thành viên, thậm chí còn phải donate (góp tiền tài trợ) cho HT nhé. Không ai được ưu tiên trong việc này.

An_Vi

Xe điện
Từ 2020. Thế bạn cụ có nộp tiền để tham dự HT ko?
HT có đăng kỷ yếu trên tạp chí nào ko? Hệ số điểm ntn? Quy mô lớn hay nhỏ? Mấy cái đó nó quyết định đến số tiền tham dự.

Whoamidear

Xe tải
Từ 2020. Thế bạn cụ có nộp tiền để tham dự HT ko?
HT có đăng kỷ yếu trên tạp chí nào ko? Hệ số điểm ntn? Quy mô lớn hay nhỏ? Mấy cái đó nó quyết định đến số tiền tham dự.
2020 là do họ gõ nhầm thôi.
Cứ theo thư mời và mail trả lời, thì chỉ đăng Kỷ yếu.

An_Vi

Xe điện
2020 là do họ gõ nhầm thôi.
Cứ theo thư mời và mail trả lời, thì chỉ đăng Kỷ yếu.
Tổ chức tại trụ sở của Bộ thì do Bộ đứng ra tổ chức, cách gọi thu tiền phí ht như chỉ đạo cấp dưới. Bạn cụ không thích thì rút bài gửi chỗ khác thôi.

3077

Xe container
Em không hiểu hết về vấn đề làm khoa học nhưng nếu em mà được mời hoặc người khác dùng sản phẩm của em tạo ra bảo em đưa tiền để họ dùng em next luôn.
Bao giờ cụ làm tiến sỹ trở lên sẽ thấy nó chịu nhận tiền đăng báo cho cụ là may đó 😁. Tất nhiên trừ các nghiên cứu xịn như kiểu cụ Bảo Châu

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
(1) Khi đối tác không nói rõ “chi phí ẩn”, không có nghĩa là sẽ không có “chi phí ẩn”.
(2) Khi đối tác không nói rõ “chi phí ẩn”, cần hỏi rõ có “chi phí ẩn” hay không?
(3) Nếu đối tác đã nói rõ là không có “chi phí ẩn”, mà sau đó vẫn muốn thu “chi phí ẩn”, mới có thể lên án đối tác.
(4) Đối tác không nói rõ “chi phí ẩn”, bản thân không biết cách hỏi cho rõ, sau này nếu phát sinh “chi phí ẩn”, nên tự trách bản thân “non kinh nghiệm”.

keyon

Xe tăng
Bao giờ cụ làm tiến sỹ trở lên sẽ thấy nó chịu nhận tiền đăng báo cho cụ là may đó 😁. Tất nhiên trừ các nghiên cứu xịn như kiểu cụ Bảo Châu
Vậy em hiểu thực trạng nghiên cứu của các vị tiến sĩ đều éo có giá trị nào đúng không cụ, để được người khác đọc cái vô bổ đó phải trả tiền cafe để họ ngồi đọc.

Porsche 911

Xe container
Cụ sai đấy.
Bọn em ghi danh đi nghe hội thảo cũng mất tiền nha cụ :)
Cụ đi nghe có thể sẽ mất tiền và nếu cụ là doanh nghiệp và nghe những bài giảng của những chuyên gia về lĩnh vực mà cụ/dn của cụ quan tâm thì mất tiền là đúng rồi.
Còn cụ chủ topic là người được mời viết tham luận, là diễn giả của hội thảo (là người trình bày cho đại biểu nghe) đương nhiên họ có thù lao. Với trường hợp cụ thể của cụ chủ topic, mất thêm 2,5 triệu em cho là không hợp lý. Em làm ở cơ quan NCKH em biết chứ.
Trường hợp sau hội thảo, tham luận của tác giả được lựa chọn để đăng Tạp chí khoa học, tác giả còn nhận được tiền nhuận bút một lần nữa, dù ít dù nhiều.

An_Vi

Xe điện
Cụ đi nghe có thể sẽ mất tiền và nếu cụ là doanh nghiệp và nghe những bài giảng của những chuyên gia về lĩnh vực mà cụ/dn của cụ quan tâm thì mất tiền là đúng rồi.
Còn cụ chủ topic là người được mời viết tham luận, là diễn giả của hội thảo (là người trình bày cho đại biểu nghe) đương nhiên họ có thù lao. Với trường hợp cụ thể của cụ chủ topic, mất thêm 2,5 triệu em cho là không hợp lý. Em làm ở cơ quan NCKH em biết chứ.
Trường hợp sau hội thảo, tham luận của tác giả được lựa chọn để đăng Tạp chí khoa học, tác giả còn nhận được tiền nhuận bút một lần nữa, dù ít dù nhiều.
Em vừa tra thì tạp chí này được tính tối đa 0.5đ. Thuôc loại tạp chí chuyên ngành có uy tín trung bình thấp, thu 2.5tr/bài là quá cao, chưa kể nếu lấy uy danh của Bộ còn gọi được nhiều tiền tài trợ, tiền quảng cáo từ doanh nghiêp.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Còn cụ chủ topic là người được mời viết tham luận, là diễn giả của hội thảo (là người trình bày cho đại biểu nghe) đương nhiên họ có thù lao.
Bác thớt chưa đạt mức là diễn giả của hội thảo, chỉ mới ở mức có bài viết đạt mức thẩm định.

Win10

Xe tải
Đúng chuyên môn của Bộ Kế hoạch rồi. Kế hoạch là gửi công văn và thư mời viết bài trước. Sau đó đếm số bài tham dự, tính toán thu chi rồi chốt phí thu. Vì tổ chức ở trụ sở Bộ nên còn khoản phê duyệt các cấp nữa. Cái HN kia năm nào cũng tổ chức vào mùa hè ở 1 tỉnh ven biển và đưa cả gia đình đi vừa nghỉ vừa hội thảo kết hợp nên phí vừa phải rồi liệu cơm gắp mắm nên cũng rẻ hơn.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Một báo cáo/ý kiến trình bày tại hội thảo không có nghĩa là sẽ in trong ký yếu.
Không phải hội thảo nào cũng có kỷ yếu.

Trình bày tại hội thảo
Và in vào kỷ yếu
Là hai khâu, là hai giai đoạn, là hai vấn đề độc lập với nhau.
Đoạn này thu phí, đoạn kia được trả tiền... nó là chuyện bình thường.

Kể cả là người đến nghe, nghe thôi rồi về thì miễn phí. Nghe xong muốn có tài liệu cầm về thì mất phí (ví dụ như nghe xong bẩu anh cho em xin cái file để em in, thì cũng mất tiền in chứ - đấy là phải mấy phí rồi còn gì, tất nhiên phí này trả chỗ in, nên cứ nghĩ hội thảo miễn phí)

Họ thu tiền khi "tác giả" đăng kỷ yếu.
Đúng ra thì viết tham luận hội thảo đã phải có tiền thù lao, dù ít dù nhiều cũng phải bằng 1 lần lương cơ bản, 1,5 triệu/tham luận.
Lẽ ra họ nên thông báo việc này ngay từ đầu trong thư mời viết bài (như các hội thảo khác) cho minh bạch, đằng này ko nói gì, mục đích là thu hút nhiều người tham gia hơn, nhận bài rồi mới thông báo thu tiền khiến tác giả tiếc công viết nên đành ngậm ngùi nộp. Một công đôi việc.
Thu 2,5 triệu là quá cao so với các hội thảo khác, mà ko phải hội thảo nào cũng thu tiền đâu.
Cụ hơi nhầm rồi.
Các hội thảo trong nước, đều có kinh phí, nên nhiều hội thảo ko thu tiền, một số ít có thu, nhưng thu từ 500k-1tr.
Hì hục bỏ chất xám, viết mãi mới được bài khoa học, đã ko có nhuận bút, lại còn nộp tiền, mà nộp nhiều, gửi bài xong mới bảo nộp tiền, lẽ ra phải nói trước đó, như các hội thảo khác, để người ta lựa chọn.
Cụ Google theo tên Hội thảo này sẽ ra thư mời viết bài, ko có dòng nào thông báo về đóng phí.
Cụ mới là người quy chụp nhé, và còn nhận xét ẩu về cá nhân nữa.
Quốc tế lại khác cụ ợ.
Hội thảo trong nước luôn có kinh phí cấp, và nằm trong kế hoạch công tác hàng năm, việc thu tiền chỉ là bù đắp phụ thêm, vậy mà thu những 2,5tr thì...
Đặc biệt, mời người ta viết bài, viết xong gửi bài rồi mới đòi thu phí, vậy là ko minh bạch, xưa nay ko ai làm thế.
Hội nghị khoa học đóng phí là thường. Đi hội thảo quốc tế Mỹ, Úc còn cả vé máy bay với khách sạn. Trăm củ
Cứ có tên in thành sách là oách dồi, sau không dùng vào việc nọ thì dùng vào việc kia, cùng lắm thì mang ra chém gió cũng vợt được rổ gái ấy chứ.

Được gửi từ iPhone Xs - Otofun
Chắc cụ k làm khoa học nên k biết.
Chả có luôn nào cả? Kunh phí có thể có doanh nghiệp tài trợ 1 phần hoặc câc trường, viện trúng năm 30, 40, 50 năm thì tài trợ 1 phần.
Còn lại là đóng phí hết.
Nhiều cụ thấy lạ nhưng đó là chuyện k lạ của khoa học. Viết bài, nghuên cứu cả năm trời gửi đi tạp chí quốc tế còn k đc đồng nào. Có người đánh giá, nhận xét là tốt rồi.
Em thấy các cụ có vẻ nhầm lẫn giữa người tham gia hội thảo (là người được hưởng lợi ích từ việc lắng nghe các chuyên gia), với người đóng góp chuyên môn cho hội thảo (là chuyên gia phát biểu ý kiến chuyên môn tại hội thảo).

Nếu các cụ chỉ là người đến dự thì thường là phải nộp phí.
Nhưng cụ chủ thớt không phải là người đến dự, mà là chuyên gia, đã được ban tổ chức đặt hàng viết bài chuyên môn cho hội thảo, cho nên về nguyên tắc cụ đó phải được hưởng thù lao từ đóng góp của mình - tức là phải được ban tổ chức trả tiền cho bài viết.

Còn việc ban tổ chức xuất bản kỷ yếu và muốn các tác giả đóng góp là 1 việc khác, không liên quan tới chuẩn bị/tổ chức hội thảo cho nên cũng không cần phải thông báo trước. Cái này ban tổ chức không sai, và mỗi tác giả tùy nhu cầu mà quyết định có nộp tiền để đăng hay không.

Nhưng nếu ban tổ chức không những không trả thù lao cho bài viết mà lại còn định nã tiền tác giả để in kỷ yếu thì quá bố láo. Nếu là em, sẽ từ chối tham gia hội thảo, rút bài về và đăng tạp chí chuyên ngành nào đó cho đáng hoàng, yêu cầu ban tổ chức không sử dụng bài của mình cho hội thảo và cho bất kỳ mục đích nào khác.
Phí HT và phí đăng bài khác nhau cụ nhé, tây nó còn thu đắt hơn, ko có free như VN đâu. Để có bài đăng trong sách chuẩn ISBN cũng ko hề đơn giản vì đây có thể là căn cứ để HĐGS xem xét điểm sau này. VN thế chứ tây lông cụ ko phải có tên tuổi trong lĩnh vực của cụ thì cụ đóng 2500$ chưa chắc bài cụ được đăng ạ.
Chắc tác giả ngây thơ thôi chứ Hội thảo mà kỷ yếu xuất bản thành sách có mã ISSN, có thể dùng để tính công trình khoa học thì thu phí cũng phổ biến mà. Việc họ không báo trước thì có thể có 2 trường hợp, hoặc là cố ý lùa gà, hoặc là họ chọn lọc bài viết, 1 số bài phải đóng phí và một số bài không phải đóng phí, tùy chất lượng, danh tiếng của tác giả. Là nhà khoa học, không đồng ý thì đem đi đăng chỗ khác, sao lại bảo viết bài mất thời gian, công sức.

Thường thì nhà khoa học có bài ngon rồi thì đăng tạp chí cho uy tín chứ vào hội thảo làm gì.

Chỉnh sửa cuối:

Mưa tháng 11

Xe tăng
Thôi, dần dần cũng để cho các nhà nghiên cứu nhận biết được giá trị thực của các hội thảo. Đây là hội thảo khoa học thật sự, nghiêm túc, là kết quả của các nghiên cứu thực nghiệm và thực tiễn. Ở VN hiện vẫn có nhiều HT cúng cụ, nội dung không có gì mới, đi HT được tiền tài trợ; hoặc một số ban ngành có HT do nhà nước tài trợ.

Mong là các HT khoa học thực sự phát huy được uy tín, tạo kênh khoa học nghiêm túc để các nhà khoa học nghiêm túc tham gia.