[Funland] Làm lại giấy khai sinh?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cccm có phải làm lại ko?

Nhiều chục năm ko cần đến giấy ks, nay có việc cần liêm quan chứng minh a em ruột. Sờ đến thì ko thấy bản gốc đâu, may còn 2 bản sao năm 1990 cấp xã.

E đã dùng 1 bản sao, còn 1 bản sao duy nhất. E định cầm bản sao đi xin cấp lại bản chính trc khi mất hết. Nơi sinh thì đã rời xa hơn 40 năm rồi, chắc ko còn lưu j.
Vậy cccm có trải nghiệm, kinh nghiệm j vụ này ko thì cho e biết với?

formen

Xe lăn
Cụ ra quận nơi cấp giấy khai sinh xin bản trích lục cụ ợ. 8k 1 bản thôi. Như trg hợp của cụ k cấp lại gks mà cấp trích lục nhé.

Vulcan V70

Xe trâu
Ra phường, xã )nơi đã đăng ký khai sinh) xin lại bản trích lục bác ơi, có giá trị như bản gốc.
Họ vẫn lưu hồ sơ đấy bác.
Nhà cháu mới trích lục lại cách đây mấy năm.
Lưu ý là có thể tên xã, huyện, tỉnh ngày nay có thể đã thay đổi vì tách, sáp nhập, đô thị hóa... thì nhờ họ làm cho cái xác nhận rằng trước đây là xã A, huyện B....

Chỉnh sửa cuối:

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ra quận nơi cấp giấy khai sinh xin bản trích lục cụ ợ. 8k 1 bản thôi. Như trg hợp của cụ k cấp lại gks mà cấp trích lục nhé.
Cảm ơn cụ. Là cấp quận huyện à cụ? Ko phải xã.
E sinh ra ở 1 xã bên Bắc Ninh, Huyện Tiên Du cụ ợ.

formen

Xe lăn
Cảm ơn cụ. Là cấp quận huyện à cụ? Ko phải xã.
E sinh ra ở 1 xã bên Bắc Ninh, Huyện Tiên Du cụ ợ.
Các hồ sơ cũ sẽ đc chuyển từ xã lên huyện để lưu cụ ợ. Hoặc cụ cứ ra xã hỏi đã, nếu còn ở xã họ cấp luôn, k sẽ bảo lên huyện.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Các hồ sơ cũ sẽ đc chuyển từ xã lên huyện để lưu cụ ợ. Hoặc cụ cứ ra xã hỏi đã, nếu còn ở xã họ cấp luôn, k sẽ bảo lên huyện.
E sẽ tới xã trc, tks cụ!

Gionam72

Xe lăn
4.0 mà bây giờ phải về nơi cấp giấy ks. Nhục thật các cụ nhỉ.

hoviethung

Xe lăn
Cccm có phải làm lại ko?

Nhiều chục năm ko cần đến giấy ks, nay có việc cần liêm quan chứng minh a em ruột. Sờ đến thì ko thấy bản gốc đâu, may còn 2 bản sao năm 1990 cấp xã.

E đã dùng 1 bản sao, còn 1 bản sao duy nhất. E định cầm bản sao đi xin cấp lại bản chính trc khi mất hết. Nơi sinh thì đã rời xa hơn 40 năm rồi, chắc ko còn lưu j.
Cụ lên phường, xã hỏi họ hướng dẫn cho. Gấu mình mới làm lại giấy khai sinh do liên quan đến làm sổ đỏ. Mất cả tháng đấy.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Không cần đâu. Làm tại nơi ở hiện tại cũng được mà. Chỉ có điều hơi bị lâu.
Nơi ở hiện tại chắc họ phải gửi hồ sơ xác minh. Có lẽ e về lại nơi sinh vì cũng chỉ mất 40ph ô tô thôi.

hoviethung

Xe lăn
Hồi mình làm lại giấy khai sinh cho con ra phường họ có sổ trích lục mà. Tra ra là cấp có thấy huyện lưu hồ sơ đâu nhỉ. Còn vừa rồi gấu làm lại giấy khai sinh về quê xã không còn trích lục luôn có lẽ do lâu quá nên thất lạc. Nên đành phải trở về nhà làm lại tại nơi cư trú hiện tại.

Vulcan V70

Xe trâu
E sẽ tới xã trc, tks cụ!
Hoặc bác có anh chị em người thân nào còn ở nơi đã đăng ký khai sinh thì nhờ họ ra UBND xã đó xin cấp bản trích lục cũng được. Đợt em làm cũng nhờ người quen xin giùm
Nhà tôi làm lại Khai sinh, từ trước 2016 khá xa.
Làm ở xã bác ạ.
Họ ghi là Giấy khai sinh - Đăng ký lại.
Vâng. Bản của nhà cháu thì họ ghi là Bản sao ( trích lục)
Trường hợp của bác có thể không tìm thấy hồ sơ cũ nên họ ghi " Đăng ký lại"

hoviethung

Xe lăn
Nơi ở hiện tại chắc họ phải gửi hồ sơ xác minh. Có lẽ e về lại nơi sinh vì cũng chỉ mất 40ph ô tô thôi.
Thế thì tốt quá về lai nơi sinh. Xã trích lục làm xong phút mốt. Nhưng không được cấp bản chính đâu vì bản chính chỉ được cấp 1 lần.

formen

Xe lăn
Hồi mình làm lại giấy khai sinh cho con ra phường họ có sổ trích lục mà. Tra ra là cấp có thấy huyện lưu hồ sơ đâu nhỉ. Còn vừa rồi gấu làm lại giấy khai sinh về quê xã không còn trích lục luôn có lẽ do lâu quá nên thất lạc. Nên đành phải trở về nhà làm lại tại nơi cư trú hiện tại.
Cái đoạn gấu cụ làm đó, hồ sơ cũ sẽ đc dồn lên huyện, xã k lưu đc. Nếu lưu đc trên huyện thì lên huyện làm đc trích lục cụ ợ.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Cccm có phải làm lại ko?

Làm đawng ký lại việc sinh sẽ đc ở nơi đăng ký trước. Hoặc nơi có hktt. Nếu làm nơi thường trú việc xác minh còn sơ khai sinh hay ko là của cán bộ ko phải của công dân. Thời gian giải quyết từ 3 ngày nếu xác minh ko quá 5 ngày.

Supercub_90

Xe điện
Cccm có phải làm lại ko?

Hôm trước em cũng về xã làm bản sao giấy ks, cán bộ hộ tịch nói giấy tờ ngày đó giờ không còn (chắc họ ngại tìm :D ) họ cho mình tự khai vào giấy đề nghị rồi in cho bản sao. Mất 10k và 20 phút thì phải.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trước em cũng về xã làm bản sao giấy ks, cán bộ hộ tịch nói giấy tờ ngày đó giờ không còn (chắc họ ngại tìm :D ) họ cho mình tự khai vào giấy đề nghị rồi in cho bản sao. Mất 10k và 20 phút thì phải.
Ồ, vậy cụ cầm cái j chứng minh thông tin của cụ họ mới cấp chứ?