[CCCĐ] Làm nhiệm vụ hộ tống ông tướng đến đất nước mặt trời mọc.

salemX5

Xe tải
Chuyến đi này của em rất đặc biệt vì được hộ tống ông tướng sắp tròn 3 tuổi đi du ngoạn, ở Việt Nam thì ông tướng cũng được đi nhiều rồi nhưng đây là lần đầu tiên xuất ngoại, hơi lo nhưng trộm vía ở nhà đi đâu em cũng tha đi cùng, cũng ít ốm đau nên cũng yên tâm phần nào.

E rời Hà Nội trong sáng sớm mùa thu khi hương hoa sữa đã bắt đầu lảng vảng len lỏi trên các con phố.

Sau khoảng 5 tiếng, cơ trưởng Christopher cho em lượn 10 vòng trên bầu trời Tokyo trước khi landing xuống sân bay Haneda, có lẽ nhờ thế mà em ko thấy bị ù tai chứ bình thường em đi máy bay rất hay bị ù tai. Lần này đi làm nhiệm vụ hộ tống nên các ảnh của em đều mang tính ký sự, không có thời gian để tìm góc ảnh hay chỉnh chọt để có những bức ảnh nghệ thuật và công cụ tác nghiệp của e chủ yếu là iphone 6, thi thoảng là X100S. Một góc Tokyo nhìn từ trên cao.

Sau khi làm các thủ tục nhập cảnh e lên tàu về Kodaira một thành phố ngoại ô phía tây Tokyo. Ông tướng nghệt mặt ra chờ tàu

Để đến nơi e phải đổi qua 4 lần tàu lên lên xuống xuống đỏi line với 2 cái vali to, 1 cái xe đẩy cùng ông tướng làm e mệt đứt hơi

Chỉnh sửa cuối:

taylaihanoi

Xe tăng
Đã mời dịu cụ zồi. Hy vọng nhiều hình cho anh em thưởng thức.

salemX5

Xe tải
Trước khi kể tiếp, e xin nói thêm về cách thức đi tàu của Nhật Bản. Tất cả việc tính tiền tàu đều được quản lý bằng thẻ IC, căn cứ vào điểm vào và điểm ra được nhận biết khi quẹt thẻ mà charge tiền của mình. E dùng thẻ này để đi loanh quanh Tokyo

Ở Nhật có nhiều loại IC card cho các vùng khác nhau cho các loại tàu khác nhau như e đi tàu Shinkansen thì phải dùng loại thẻ khác hay khi e đến Kyoto thì phải dùng thẻ khác. Ngoài ra đi từ điểm này đến điểm kia phải tra bản đồ tàu chạy, cái này google map cũng có và chỉ dẫn khá rõ ràng, tuy nhiên việc đổi line để đi chặng kế tiếp cũng rất lằng nhằng, nhiều tàu chỉ nói bằng tiếng Nhật mà không có tý tiếng Anh nào làm em ù hết cả tai.

Việc mua thẻ và nạp tiền cũng hoàn toàn tự động, tại các station đều có máy bán thẻ, các cụ chọn loại thẻ, mỗi thẻ hình như là 500 yên và máy nạp tiền vào thẻ như này

Khi quẹt thẻ thì ngoài màn hình quẹt thẻ còn có thêm màn hình chỉ số tiền charge của chặng các cụ vừa đi và số tiền còn lại của thẻ để các cụ biết mà nạp thêm vào.

E sẽ nói thêm về các loại thẻ e sẽ sử dụng trong thời gian ở đây sau, e tiếp tục hành trình lên tàu chuyển tàu và đi bộ. Có thể nói cả năm vừa rồi e đi bộ không bằng chuyến đi này của e.

Chỉnh sửa cuối:

tuannbb

Xe điện
ối giời ơi, em lại tưởng hộ tống ông Tướng quân đội nào cụ ơi :))

salemX5

Xe tải
Trên đường về em gặp em này là e sang nhất Land Discovery bản HSE

Phố xá đã lên đèn, ông tướng cũng mệt quá lăn ra ngủ

Cuối cùng thì e cũng về được đến nơi và chạy đi ăn quán steak gần nhà. Steak ở đây same same ở El Gaucho, có khi ko ngon bằng nhưng ấn tượng nhất với em là em phục vụ quỳ xuống ghi order của mình. Mời các cụ

Sau post này e có việc phải tiếp xúc với hành chính công của nước bạn, e sẽ review cho các cụ xem thế nào.

Chỉnh sửa cuối:

AlphaTroay

Xe tăng
Người Nhật sống quy tắc và rất sạch sẽ.đó là cảm nhận mà bất cứ ai đặt chân lên đất nước này..hóng tiếp thớt cụ chủ

Mrthành

Xe buýt
Ngay ở tấm ảnh đầu tiên e đã thấy cụ chủ đẹp trai r :x

nodadu

Xe buýt
Nhìn từ trên cao, thành phố của họ đẹp thật. Quy hoạch đi trước ta cũng phải gần tăm năm đới :)

DTM Camera

Xe máy
Website
www.dtm.com.vn
Cảm ơn cụ, nhờ có cụ mà em hiểu hơn đất nước mặt trời mọc, một điểm mà em đang rất muốn đặt chân đến mà chưa có cơ hội.

Hổ Hiền

Xe hơi
Đoàn của Cụ có mỗi Cụ và Ông tướng thôi à?

salemX5

Xe tải
Tướng quân này kháu quá
Cám ơn cụ, e cũng giống nó. :">

kính cụ 1 chén nhé.
Vâng kính cụ.

Người Nhật sống quy tắc và rất sạch sẽ.đó là cảm nhận mà bất cứ ai đặt chân lên đất nước này..hóng tiếp thớt cụ chủ
Chính xác cụ à nhưng nhiều người Nhật lại thích đến Việt Nam để trải nghiệm tự do :))

Ngay ở tấm ảnh đầu tiên e đã thấy cụ chủ đẹp trai r :x
Cảm ơn cụ.:">

Nhìn từ trên cao, thành phố của họ đẹp thật. Quy hoạch đi trước ta cũng phải gần tăm năm đới :)
E cũng không biết bao năm nhưng theo tổng cục thống kê như e mới đọc GDP bình quân đầu người của Việt Nam năm 2014 đạt 2.052 USD, gấp 21 lần so với năm 1990, nhưng chỉ tương đương mức GDP bình quân của Malaysia năm 1988, Thái Lan năm 1993, Indonesia năm 2008 và Philippines năm 2010.

Cảm ơn cụ, nhờ có cụ mà em hiểu hơn đất nước mặt trời mọc, một điểm mà em đang rất muốn đặt chân đến mà chưa có cơ hội.
Vâng, cụ đi một chuyến để cảm nhận xem sao.

Đoàn của Cụ có mỗi Cụ và Ông tướng thôi à?
Ngoài hai ba con tuỳ thời điểm có thêm 1, 2 người nữa cụ à. E không có lịch trình cụ thể nên thích đâu đi đấy, vì có ông tướng nhà e nên thời tiết tốt mới đi chơi được, như mấy hôm nay mưa bão e ở nhà post chia sẻ với các cụ.

salemX5

Xe tải
Sau một đêm lấy lại sức, đánh thức em là tiếng quạ kêu inh ỏi, ở Tokyo rất nhiều quạ. E không hiểu sao quạ ở đây lại nhiều vậy quạ ở đây rất khôn biết phân biệt người nữa. TV Nhật đã có lần chiếu phóng sự quạ tấn công người để cướp thức ăn trong túi ni lông cầm ở tay mới kinh.

Hôm nay e sẽ qua city hall làm một số giấy tờ, e sẽ kể các cụ về hành chính công của Nhật làm ăn thế nào.

salemX5

Xe tải
Hôm qua lúc checkin em đã được cấp ngay cho cái residence card khi nhập cảnh, hôm nay e qua city hall làm nốt khai báo tạm trú và làm thẻ insurance card. Review xem dịch vụ hành chính công của bạn.

Toà nhà City Hall kiến trúc khá đẹp và xanh.

[url=https://flic.kr/p/xioir3]
[/url]

salemX5

Xe tải
Việc đầu tiên là lấy các tờ khai có sẵn trên bàn tuỳ theo mục đích của mình

Và điều làm em ấn tượng nhất vẫn là con người, cái mà khi ở Việt Nam e cũng đã hình dung ra khi làm việc cùng các bạn trong một vài dự án nhưng chưa thực sự rõ nét.

City Hall cắt cử riêng bà chị chuyên để hướng dẫn lấy tờ khai, bấm số thứ tự, hướng dẫn quầy làm thủ tục. E mà tự lấy tờ khai, bấm lấy số thứ tự là chị lại xin lỗi rối rít vì ko kịp thời giúp. Yêu thế. Chính là bà chị mặc áo kẻ caro này các cụ ạ.

[/URL]

Chỉnh sửa cuối:

nbquyen9x

Xe hơi
Cụ lớn và cu bé sướng quá kkkk

salemX5

Xe tải
Tầng nào của khu hành chính này cũng có một góc cho bọn trẻ chơi. Ông tướng nhà e tha hồ nhảy múa.

Bức tường ốp đá cũng rất đẹp

salemX5

Xe tải
Đặc biệt nhân viên hành chính thì thay nhau làm việc ko nghỉ trưa, lúc này là khoảng 12h trưa mọi việc vẫn diễn ra bình thường. Em để quên giấy tờ trên bàn sau khi nộp tờ khai, có chú chạy như tào tháo ra tìm trả lại còn hỏi e kiểm tra lại xem còn đủ không.

Một góc khác, người đến làm việc và người thụ lý hồ sơ vẫn chưa nghỉ trưa