[Funland] Làm sàn gỗ loại nào thì tốt nhất các cụ ơi?

coolpix8700

Xe ngựa
He he, em thấy các cụ mặc dù tranh cãi nhiều nhưng được cái có điểm chung: toàn khen gỗ của nhà mình và chê loại mình không lắp dù đó là gỗ CN hay TN (khen nó thì hóa ra là mình ngu à)...
Bác vơ hơi nhanh!
Em chẳng "chỉ khen gỗ nhà mình", vì ai có ý định với sàn gỗ, chỉ cần tham khảo nhanh trên mạng cũng biết gỗ căm xe chỉ là loại trung bình. Bên trên nó còn rất nhiều loại gỗ khác không chỉ đắt hơn mà còn tốt hơn rất nhiều, cho nên có "khen" nữa thì người ta cũng vẫn biết là nó chỉ như vậy!
Mà ai muốn nói gỗ công nghiệp không bị mối em sẽ giúp "mục sở thị" về việc mối chẳng chê loại gỗ này và chúng cũng chỉ gặm đến đúng cái chân cột gỗ tự nhiên!

mihkun

Xe tăng
Bác vơ hơi nhanh!
Em chẳng "chỉ khen gỗ nhà mình", vì ai có ý định với sàn gỗ, chỉ cần tham khảo nhanh trên mạng cũng biết gỗ căm xe chỉ là loại trung bình. Bên trên nó còn rất nhiều loại gỗ khác không chỉ đắt hơn mà còn tốt hơn rất nhiều, cho nên có "khen" nữa thì người ta cũng vẫn biết là nó chỉ như vậy!
Mà ai muốn nói gỗ công nghiệp không bị mối em sẽ giúp "mục sở thị" về việc mối chẳng chê loại gỗ này và chúng cũng chỉ gặm đến đúng cái chân cột gỗ tự nhiên!
Bác đọc cho kỹ rồi hẵng nói :))

Nhà cháu ko có đk nên dùng sàn nhựa chống chày xước. Gỗ CN một số loại siêu tốt thì tốt hơn cả gỗ tự nhiên và giá nó cũng cao hơn khá. Nếu có đk cụ làm gỗ tự nhiên cho lành, nhớ đòi hỏi bảo hành cụ nhé. Gỗ tự nhiên mà bị tràn nước ra nhiều vẫn bị co ngót như thường cụ ợ.

matizvan2009

Xe ba gác
Năm ngoái nhà em sửa lại tí ti, phần gác gỗ em làm gỗ Cn chừng 320k/m2, phần phòng ngủ vốn lát sẵn bằng gạch men rồi em lát lên trên bằng gỗ căm-xe (1000k/m2 kể cả công và phụ kiện). Gỗ cn thì đẹp đều nhưng bị mối ăn, gỗ tn căm-xe nhà em chấp các thể loại mối.
Mùa mưa phần gỗ cn nhà em hơi bị ộp do con bé nhà em hay đái dầm, còn gỗ tự nhiên ở phòng ngủ có nhà vs bị ộp nặng do 2 bé nhà em toàn để người ướt phi từ nhà vs ra ngoài lau người thay quần áo; phần phòng ngủ của bé không có nhà vs chả có vấn đề gì, phẳng băng.
gỗ tn có nhược điểm khác nữa là co ngót nhiều, mùa hè thì nhiều chỗ cái khe phải 2mm em toàn phải lấy chân đạp để dồn phần hở vào góc khuất.

0902149678

Xe máy
Phòng bị hỏng hơi bé. Mà phần hỏng lại lộ ra ngoài.
Màu gỗ nhà em thì khá phổ biến. Nên có thể lấy gỗ ở chỗ khuất bù ra cụ nhỉ.
Ra giêng ngày rộng tháng dài em sẽ nhờ cụ.
Làm tầm 1 buổi xong thôi.nhưng tầm cuối năm này khó lắm ra tế nó ít việc họ dễ làm cho.e nghỉ k làm r nhưng có vấn đề j cứ gọi e tư vấn cho

sachbinh

Xe đạp
Thưa các cụ, nhà e đang làm nội thất chung cư mới mua. E đang phân vân ko biết dùng sàn gỗ loại nào cho tốt nhất? Về budget thì ko thành vấn đề lắm vì e rất vừa ý với căn hộ mới này nên dự kiến đã mất công làm thì sẽ làm đàng hoàng luôn. Ban đầu e dự kiến sẽ dùng gỗ tự nhiên như giáng hương nhưng sau đó có bác lại tư vấn cho e là gỗ tự nhiên sẽ ko tránh đc cong vênh, một thời gian sau nhất định sẽ bị phồng rộp, kiểu gì cũng phải sửa lại đôi chỗ, e lại ngại nhất khoản này! Bác ấy tư vấn cho e nên dùng gỗ công nghiệp của Malaysia hoặc của Đức sẽ khắc phục đc nhược điểm này.
Mong các chuyên gia tư vấn thêm cho e với ạ! Cảm ơn tất cả các cụ!
Cứ hương ta mà chơi hay là căm se dầu

tobe11

Xe tăng
Nhiều tiền thì gỗ tự nhiên, ít tiền thì gỗ công nghiệp, em thấy gỗ CN cũng tốt chán, có vấn đề gì đâu

Bảo vệ

Xe hơi
các bác nghe em bây giờ xu thế sàn gỗ châu Âu vừa sang trọng đẳng cấp lại an toàn về chất liệu, bên e đang phân phối chính hãng cho sàn gỗ thụy sĩ Kronoswiss, sàn gỗ bỉ Quickstep, các bác cứ ghé website em xem xong thì ới e, không làm cũng ko sao, giao lưu là chính

Bảo vệ

Xe hơi
So sánh sàn gỗ tự nhiên và sàn gỗ công nghiệp!

Đặc điểm chung:

+Là vật liệu lát sàn có tình thẩm mỹ cao trong ngành xây dựng cơ bản

+ Đều được sản xuất từ gỗ

Điểm khác biệt giữa sàn gỗ tự nhiên và sàn gỗ công nghiệp

+ Sàn tự nhiên: được chế tạo từ các loại gỗ có độ bền cơ học cao như lim, giáng hương, sồi,.. tính ổn định tương đối cao bền bỉ với thời gian. Tuy nhiên giá thành sản phẩm khá cao nên đối tượng khách hàng tiếp cận được còn hạn chê, khó thi công hơn, ít màu sắc và kiểu dáng để lựu chọn

+ Sàn gỗ công nghiệp|: được cấu tao chủ yếu từ bột gỗ và phụ gia, được xủ lý bằng công nghệ nên có khả năng chịu mối mọt và hạn chế được cháy nổ, một số loại cao cấp có khả năng chống nước cao như sàn cao cấp quickstep, kronoswiss, masfloor, janmi....Màu sắc sàn gỗ công nghiệp khá bắt mắt và có nhiều vân được tạo ra độc đáo. Giá thành tương đôí dễ mua (trừ một số loại đặc biệt cao cấp như quickstep đổi lại là chất lượng tốt nhất có thể), sàn gỗ công nghiệp khá dễ dàng trong việc thi công lắp đặt cũng như cải tạo)

Trên đây là bài viết so sánh giữa sàn gỗ công nghiệp và tự nhiên

Mọi ý kiến góp ý hoàn thiện xin vui lòng gửi qua email: thegioinoithatdep.info@gmail.com

Xin chân thành cám ơn!

coolpix8700

Xe ngựa
Cứ hương ta mà chơi hay là căm se dầu
Sàn mấy cái phòng nhà em đã qua được 1 năm (đủ 4 mùa), có 1 căn phòng đã bị ngập (nước tràn vào ngập cả phòng) do cái lỗ thoát ở ban công bị túi ni lông bịt hôm mưa to. Tất nhiên sàn ở cái phòng đó phải bóc lên để hong khô cả mấy tấm lót sàn chứ không chỉ các thanh gỗ!
Đặc điểm của gỗ tự nhiên là vân không đều như gỗ công nghiệp được là điều chẳng ai phản đối được!
Đầu tiên em định chọn Pơ Mu (chắc là của Lào), nhưng mọi người đều khuyên Pơ Mu chỉ lát được ở phòng ngủ, vì chịu lực kém. Bà xã thì thích gỗ hương. Dù đồ trong phòng ngủ cũng gỗ hương, nhưng cái mầu hơi quá đỏ làm em không thích lắm và khi đi xem sàn Căm xe (cũ) em chấp nhận loại này (mầu nâu thẫm hơi ngả đen)!
Nhược điểm của nó là khi trời nồm vẫn bị vênh do nở nhiều, nhưng với các căn phòng không rộng lắm thì độ vênh không đáng kể, chẳng phải gọi thợ làm lại!
Chẳng ai bảo gỗ căm xe lại tốt hơn được gỗ hương, nhưng giá lại rẻ hơn rất nhiều mà độ cứng cũng gần tương đương.
Khi chọn các tấm sàn gỗ tự nhiên, các bác nên chọn sản phẩm được sản xuất công nghiệp và được phun sơn UV. Thường họ hay nhập các thanh đã xẻ sẵn từ Lào, rồi về mới sấy, bào, cắt sơn rồi đánh bóng. Đồ sản xuất công nghiệp, quan trọng nhất là khâu sấy phải có lò sấy điều khiển được nhiệt độ để các thanh gỗ có độ ẩm đủ thấp và đều. Sản phẩm họ làm ra đồng nhất, khi lát sàn sẽ khít, đều khong kém gỗ công nghiệp mà trông lại đẹp hơn rất nhiều.
Còn nếu là sản phẩm thủ công thì bị nhiều người chê cũng đúng, nhất là loại gỗ tự nhiên tận dụng (từ cành, các thanh gỗ thừa,...)!

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
tiền ko thành vấn đề mà thik thì nhik ngay gỗ tự nhiên, phổ biến nhất là hương vàng/ đỏ
thua gỗ tự nhiên 1 bậc thì hiện nay có sàn kronoswiss của thụy sĩ, vân đẹp, mùi thơm thân thiện với môi trừong, hèm khít, dễ thi công, nhiều màu, nhiều kích thước. em ưng nhất loại 12 ly bản nhỏ, lót xốp cao su non, đi êm chân dễ chịu
thái và malay xịn giá cũng xêm xêm nhưng ko phải ai cũng mua được hàng xịn
Bây giờ mà các cụ còn nghĩ là ván sàn công nghiệp Made-in ??? từ đâu Gemany , Switzerland ???
China/ Malaysia thôi chứ làm gì có Made-in ???

Loitran

Xe tăng
Theo như em biết, gỗ tự nhiên đương nhiên đắt hơn gỗ công nghiệp, độ bền thì quan trọng nhất phụ thuộc vào gỗ đó thuộc nhóm gì (1,2 hay 3) sau nữa là có được xử lý tốt không (có để khô ráo trước khi xẻ, đóng; có phun, tẩm thuốc chống mối mọt hay không) và cuối cùng là thợ thi công có tốt không (làm hèm, ghép thanh, lót sàn...). Việc đó ảnh hưởng nhiều đến sự cong vênh, mối mọt của gỗ tự nhiên. Bên cạnh giá thành, chính vì sự phức tạp của gỗ tự nhiên mà nhiều khi khách hàng dù có trả giá cao cũng vẫn bị thợ đểu qua mặt làm hỏng. Và thế là khách hàng chọn gỗ công nghiệp cho lành bên cạnh yếu tố giá cả.
Gỗ CN được cái chống mối mọt và cong vênh tốt hơn gỗ tự nhiên, vân đẹp hơn, co giãn ít hơn. Về độ lỳ mặt thì gỗ CN cũng bóng và lỳ mặt hơn đại đa số trường hợp lắp gỗ TN. Tuy nhiên về độ bền thì sau tối đa 8-9 năm thì gỗ CN sẽ bị rộp lên theo từng tấm, lúc đó phải thay toàn bộ (nhưng thế thì vẫn kinh tế và đẹp hơn đầu tư sàn gỗ tự nhiên). Về co ngót thì trên đời chả có gì không co ngót theo nhiệt độ và độ ẩm, tuy nhiên gỗ CN ít co ngót do nhiệt hơn do có lớp keo đàn hồi tốt hơn gỗ TN vốn đặc chắc. Tuy vậy bản chất gỗ TN là toàn khối nên không bị tách lớp trong bản thân một tấm gỗ, còn gỗ CN thì nếu bị ngấm ẩm lâu ngày (đặc biệt những loại gỗ CN rẻ tiền) thì bề mặt vân melamine sẽ bị tách ra khỏi phần gỗ tạo ra những miếng rộp chạy dọc theo viền tấm gỗ.
Ngoài ra còn một vấn đề nữa: việc lát sàn gỗ còn quan trọng ở công tác thi công đổ bê tông và láng vữa mặt sàn trước khi lát gỗ. Những đội thợ thi công ẩu khiến cho bề mặt sàn bị lồi lõm thì dù có lát gỗ giời cũng vẫn làm cho sàn bị ọp ẹp, đi không chắc chân. Ngày trước thì thợ thường dùng các thanh cá đặt lên sàn tạo thành các ô sau đó lát gỗ lên các thanh này. Bây giờ thì người ta dán băng dính, trải tấm xốp, dùng nhựa đường hay keo... để tiết kiệm và thi công nhanh hơn. Nhiều người không biết khi thấy sàn ọp ẹp thì đổ ngay cho gỗ, mà nhiều khi gỗ thi công ẩu làm hỏng lại đổ ngược cho sàn khiến cho nhiều cụ bị tẩu hỏa nhập ma không hiểu là do gỗ, do thi công hay do thời tiết. Thậm chí gỗ CN với những nhãn ít tên tuổi thường có kiểu mới bán thì tạm được, càng về sau càng chán hoặc chát lượng phập phù: có đợt hàng chất lượng kém lẫn với chất lượng tốt.
Cá nhân em, em lát gỗ công nghiệp để có vân đẹp với nhà ở (không phải tầng trệt), mà lát thì em chọn Robina hoặc Janmi chứ tất cả các loại quảng cáo Đức với Nhật em ứ tin (toàn TQ hoặc VN chất lượng thấp nhưng lập lờ chuyện made in với made by). Còn nếu em có cái nhà vườn, nhà thờ (đại loại xác định để của cho cháu chắt) thì lát gỗ TN. Còn các cụ thì tùy :))
PS: gỗ CN vẫn có thể bị mối xông nếu như ở trong môi trường ẩm, chất lượng kém các cụ nhé. Ngoài ra các cụ lưu ý làm phào gỗ nên lấy phào nhựa (dù phào nhựa xấu hơn và dễ vỡ khi bị va đập mạnh phào gỗ nhiều) bởi vì phào gỗ là món khoái khẩu của mối (dù công nghiệp hay tự nhiên), mà mối đã ăn theo đường này thì nó sẽ ăn ra cả sàn. Em có chút kinh nghiệm thi công nội thất, xin đóng góp với các cụ như vậy.
He he, em thấy các cụ mặc dù tranh cãi nhiều nhưng được cái có điểm chung: toàn khen gỗ của nhà mình và chê loại mình không lắp dù đó là gỗ CN hay TN (khen nó thì hóa ra là mình ngu à).
Theo như em biết, gỗ tự nhiên đương nhiên đắt hơn gỗ công nghiệp, độ bền thì quan trọng nhất phụ thuộc vào gỗ đó thuộc nhóm gì (1,2 hay 3) sau nữa là có được xử lý tốt không (có để khô ráo trước khi xẻ, đóng; có phun, tẩm thuốc chống mối mọt hay không) và cuối cùng là thợ thi công có tốt không (làm hèm, ghép thanh, lót sàn...). Việc đó ảnh hưởng nhiều đến sự cong vênh, mối mọt của gỗ tự nhiên. Bên cạnh giá thành, chính vì sự phức tạp của gỗ tự nhiên mà nhiều khi khách hàng dù có trả giá cao cũng vẫn bị thợ đểu qua mặt làm hỏng. Và thế là khách hàng chọn gỗ công nghiệp cho lành bên cạnh yếu tố giá cả.
Gỗ CN được cái chống mối mọt và cong vênh tốt hơn gỗ tự nhiên, vân đẹp hơn, co giãn ít hơn. Về độ lỳ mặt thì gỗ CN cũng bóng và lỳ mặt hơn đại đa số trường hợp lắp gỗ TN. Tuy nhiên về độ bền thì sau tối đa 8-9 năm thì gỗ CN sẽ bị rộp lên theo từng tấm, lúc đó phải thay toàn bộ (nhưng thế thì vẫn kinh tế và đẹp hơn đầu tư sàn gỗ tự nhiên). Về co ngót thì trên đời chả có gì không co ngót theo nhiệt độ và độ ẩm, tuy nhiên gỗ CN ít co ngót do nhiệt hơn do có lớp keo đàn hồi tốt hơn gỗ TN vốn đặc chắc. Tuy vậy bản chất gỗ TN là toàn khối nên không bị tách lớp trong bản thân một tấm gỗ, còn gỗ CN thì nếu bị ngấm ẩm lâu ngày (đặc biệt những loại gỗ CN rẻ tiền) thì bề mặt vân melamine sẽ bị tách ra khỏi phần gỗ tạo ra những miếng rộp chạy dọc theo viền tấm gỗ.
Ngoài ra còn một vấn đề nữa: việc lát sàn gỗ còn quan trọng ở công tác thi công đổ bê tông và láng vữa mặt sàn trước khi lát gỗ. Những đội thợ thi công ẩu khiến cho bề mặt sàn bị lồi lõm thì dù có lát gỗ giời cũng vẫn làm cho sàn bị ọp ẹp, đi không chắc chân. Ngày trước thì thợ thường dùng các thanh cá đặt lên sàn tạo thành các ô sau đó lát gỗ lên các thanh này. Bây giờ thì người ta dán băng dính, trải tấm xốp, dùng nhựa đường hay keo... để tiết kiệm và thi công nhanh hơn. Nhiều người không biết khi thấy sàn ọp ẹp thì đổ ngay cho gỗ, mà nhiều khi gỗ thi công ẩu làm hỏng lại đổ ngược cho sàn khiến cho nhiều cụ bị tẩu hỏa nhập ma không hiểu là do gỗ, do thi công hay do thời tiết. Thậm chí gỗ CN với những nhãn ít tên tuổi thường có kiểu mới bán thì tạm được, càng về sau càng chán hoặc chát lượng phập phù: có đợt hàng chất lượng kém lẫn với chất lượng tốt.
Cá nhân em, em lát gỗ công nghiệp để có vân đẹp với nhà ở (không phải tầng trệt), mà lát thì em chọn Robina hoặc Janmi chứ tất cả các loại quảng cáo Đức với Nhật em ứ tin (toàn TQ hoặc VN chất lượng thấp nhưng lập lờ chuyện made in với made by). Còn nếu em có cái nhà vườn, nhà thờ (đại loại xác định để của cho cháu chắt) thì lát gỗ TN. Còn các cụ thì tùy :))
PS: gỗ CN vẫn có thể bị mối xông nếu như ở trong môi trường ẩm, chất lượng kém các cụ nhé. Ngoài ra các cụ lưu ý làm phào gỗ nên lấy phào nhựa (dù phào nhựa xấu hơn và dễ vỡ khi bị va đập mạnh phào gỗ nhiều) bởi vì phào gỗ là món khoái khẩu của mối (dù công nghiệp hay tự nhiên), mà mối đã ăn theo đường này thì nó sẽ ăn ra cả sàn. Em có chút kinh nghiệm thi công nội thất, xin đóng góp với các cụ như vậy.
Sàn gỗ TN thì phương tây họ thường bây giờ họ lót dưới tấm nylon trên gỗ ván ép dày rồi họ mới trải gỗ lên bề mặ và dùng staples nail " loại đinh như gim hai đầu hình chữ U " thì mới chắc nếu ghép trên thanh đà gỗ thường kèm theo là trải keo toàn bộ các thanh đà gỗ dưới như vậy đi sẽ không kêu ộp ẹp nữa

crv2.4

Xe tải
Bác nên lạt gạch. Sàn gỗ ji cung nhanhbhongr lắm

onano69

Xe container
Sàn thì cứ gỗ hương, cửa thì lim ta mà phang nhá kụ chủ thớt!

vstc

Xe hơi
Website
www.ilock.vn
Sàn gỗ hương, cửa và cầu thang gỗ lim là hợp lý

Cực ngố

Xe tải
Thưa các cụ, nhà e đang làm nội thất chung cư mới mua. E đang phân vân ko biết dùng sàn gỗ loại nào cho tốt nhất? Về budget thì ko thành vấn đề lắm vì e rất vừa ý với căn hộ mới này nên dự kiến đã mất công làm thì sẽ làm đàng hoàng luôn. Ban đầu e dự kiến sẽ dùng gỗ tự nhiên như giáng hương nhưng sau đó có bác lại tư vấn cho e là gỗ tự nhiên sẽ ko tránh đc cong vênh, một thời gian sau nhất định sẽ bị phồng rộp, kiểu gì cũng phải sửa lại đôi chỗ, e lại ngại nhất khoản này! Bác ấy tư vấn cho e nên dùng gỗ công nghiệp của Malaysia hoặc của Đức sẽ khắc phục đc nhược điểm này.
Mong các chuyên gia tư vấn thêm cho e với ạ! Cảm ơn tất cả các cụ!
Nhà em lát sàn kronoswiss của Thuỵ Sỹ bản 12mm tương đối hài lòng. Nghe đâu mới ra sàn Quickstep gì đó còn ngon hơn nữa nhưng giá chát. Nếu cụ kỹ tính và ưa hình thức thì lát sàn kronoswiss vì màu của nó rất đẹp. còn nếu không quá kỹ tính thì cứ sàn malay mà chơi: janmi, inovar... giá thành rẻ mà chất lượng ổn.

hoanden265

Xe tải
E đang định đi mua tầm 2 khối gỗ lim, mua khúc tròn về sẻ ra để làm sàn gỗ, ko biết gỗ lim có làm sàn đc ko? Các cụ tư vấn e với

gobachviet

Xe tải
E đang định đi mua tầm 2 khối gỗ lim, mua khúc tròn về sẻ ra để làm sàn gỗ, ko biết gỗ lim có làm sàn đc ko? Các cụ tư vấn e với
K nên cụ ạ. Gỗ lim độc. Chỉ nên làm cửa thôi.