[Funland] Làm sao để làm một người quản lý tốt

thanhphobuon

Xe đạp
Hi các cụ.
Sau 1 thời gian nghỉ việc do covid thì hiện tại em đã tìm được 1 công việc khá tốt với chức vụ là quản lý về kỹ thuật.
Vấn đề là từ lúc đi làm đến giờ về kỹ thuật thì em không ngại, em cũng đã từng làm giám sát nhà thầu phụ rồi nhưng về quản lý thì em chưa làm bao giờ nên có chút bỡ ngỡ. Nhờ các cụ phân tích chỉ bảo giúp em để sắp tới em nhận việc có thể hoàn thành tốt công việc với ạ. Làm sao để làm được 1 người quản lý tốt với nhân viên và hoàn thành nhiệm vụ của sếp đưa ra.
Em cám ơn các cụ.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Thì cụ cứ làm hết trách nhiệm của mình thôi ạ
Chúc cụ vững tay lái để nv phục và sếp nể ạ

hoangduc.sbr

Xe container
Em q.tâm, vì khả năng quản lý cũng ko phải điểm mạnh nên đang khá do dự k.doanh quán xá, cửa hàng.

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Mọi tri thức, nếu ko nhằm phục vụ việc cải thiện mối quan hệ giữa người với người, đều là tri thức ngu ngốc.

Vì vậy, cụ hãy bắt đầu từ trái tìm, từ tình yêu. Yêu nhân viên, yêu đồng nghiệp và yêu sếp của mình. Ko vì kèn cựa, tự ái, lợi ích nào... Mà hãy giúp cho vấn đề, mối quan tâm của họ trở nên dễ chịu khi có cụ bên cạnh.

Để thực hành, cụ đọc những tác phẩm về chủ đề TT HCM nha.
Hãy luôn đặt câu hỏi cầu thị, thấm đẫm sự quan tâm và hợp tác (đừng hỏi chỉ vì cần nắm bắt thông tin báo cáo).

Em chém thế thôi chứ em chỉ muốn bóp cổ chúng nó :D

hai.tranhr

Xe container
1. Kiến thức: Quản lý là làm Cụ thể những công việc gì? Chính Cụ phải tìm hiểu trước.
2. Kỷ luật: Quản lý phải là người tuân thủ kỷ luật 100% thì nói người khác mới nghe.
3. Lãnh đạo: quản lý cũng phải làm công việc lãnh đạo cho thật tốt.
4. Ham học: Quản lý phải thường xuyên học kiến thưc mới.
5. Tạo động lực.
6. Không biện minh.
...

Nói chúng cần ít nhất 7 năm làm thực tế và đọc các sách về Quản lý là sẽ làm tốt.

ok.

Xe tăng
Thế này nhá:

- Làm sao biết là tốt? Muốn biết là tốt thì phải có sự so sánh.
- Làm sao có sự so sánh? Muốn có sự so sánh thì phải có đối tượng so sánh.
- Làm sao có đối tượng so sánh? Hoặc là có chú dốt thật, hoặc là gán cho nó cái dốt.

- Ở đời có chú nào chịu nhận là mình dốt để thằng khác nó đè đầu không? Không, chả có thằng lol nào dại như thế cả.

- Vậy làm sao để nó là vật so sánh cho mình được? Không nhận à, bố đạp cho một cái để phải nhận. :D

Vậy đấy, khi đạp được chú nào thành sự so sánh kém cho mình thì mình sẽ thành so sánh hơn, mà khi đã là so sánh hơn rồi thì đương nhiên việc mình làm phải tốt hơn, việc mình làm tốt hơn thì đương nhiên vừa lòng sếp & cấp dưới nể phục. Vừa lòng sếp thì đương nhiên có màu, nhân viên nể phục thì đương nhiên là mình có phần hơn - mình tài mà nên ăn phần hơn là chuẩn. ;))

Đấy bài toán quản lý nó chỉ có thế, phép chia bánh cũng chỉ có vậy. Hơn nhau mỗi cái chân thằng nào khỏe hơn để đạp thôi. :))

Nhớ đừng quan tâm đến công nghệ công nghèo, kỹ thuật kỹ theo gì cả.....những thứ ấy làm xong chê cớ rồi mua mấy hồi. :D

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Hi các cụ.
Sau 1 thời gian nghỉ việc do covid thì hiện tại em đã tìm được 1 công việc khá tốt với chức vụ là quản lý về kỹ thuật.
Vấn đề là từ lúc đi làm đến giờ về kỹ thuật thì em không ngại, em cũng đã từng làm giám sát nhà thầu phụ rồi nhưng về quản lý thì em chưa làm bao giờ nên có chút bỡ ngỡ. Nhờ các cụ phân tích chỉ bảo giúp em để sắp tới em nhận việc có thể hoàn thành tốt công việc với ạ. Làm sao để làm được 1 người quản lý tốt với nhân viên và hoàn thành nhiệm vụ của sếp đưa ra.
Em cám ơn các cụ.
Người quản lý tốt đó là hỗ trợ cấp dưới một cách tốt nhất, chứ không phải là săm soi bắt lỗi nhân viên :D
Em liệt kê vài ý:
- Đưa ra kế hoạch cho team và nhóm.
- Giao việc đúng năng lực, đừng giao việc leo cây cho con cá :D
- Hỗ trợ, khích lệ, giám sát cấp dưới, chứ không phải là làm hộ.
- "Bảo kê" cấp dưới tốt, chứ không phải đưa cấp dưới ra làm tốt thí, làm cái lý do khi bị sếp trên phàn nàn!

docthiendang

Xe hơi
Quản lý tốt là phải biết nịnh trên đạp dưới cụ nhé :D
...
Em fun thoai

77665508

Xe điện
Cứ 5W1H, tuân thủ kỷ luật mà làm thôi ạ.đừng nhẹ dạ nhân viên nó nhờn.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
sách vở chỉ là lý thuyết, bản thân mình tôi luyện qua năm thang sẽ trưởng thành hơn

Mss AN TÂM

Xe điện
Làm việc từ tâm, mọi ng sẽ cảm nhận dc ạ

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Hi các cụ.
Em cám ơn các cụ.
Trước hết là có bản mô tả công việc chi tiết thợ làm gì & quản lý làm gì. Tiếp đến, soạn thảo các hướng dẫn công việc chi tiết để thực hiện 1 cv cụ thể, các quy trình làm việc để quản lý các cv do mình quản lý. Đó là về mặt công việc.
Về mặt mối quan hệ, những gì mình không muốn đón nhận thì đừng làm cho người. Cuộc đời nó như tấm gương, mình cười với nó thì nó cười với mình, mình giơ nắm đấm thì nó cũng giơ nắm đấm với mình.
Cái gì cũng có đi có lại, muốn ng khác tôn trọng thì mình phải tôn trọng họ trước. Làm quản lý thì phải làm được: lội nước thì đi trước, ăn cỗ thì tới sau...:D

Chỉnh sửa cuối:

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Hi các cụ.
Em cám ơn các cụ.
Quản lý tốt là quản lý không xấu cụ nhé.