[Funland] Làm sao giúp người mà không bị mắc oán.

3005

Xe tăng
Tốt nhất cứ đứng xa gọi điện thoại các cụ ạ. Chờ đông đông người dừng lại thì ta mới vào gần để tránh ăn xiên oan uổng.

culichuyennghiep

Xe buýt
cam hành trình rất quan trọng, ngoài ra nếu có thêm người thì chắc cú cầm điện thoại quay để làm bằng chứng.
Rất nhiều trường hợp đã xảy ra, xe gây ra tai nạn xong rồi chạy, xe sau dừng lại đỡ người bị lại thì người bị nạn lại cho người giúp đỡ mình là người gây tai nạn
Làm ơn mắc oán là chuyện bình thường trong cuộc sống
Nhưng không vì vậy mà không làm ơn
Như doctor103 đề xuất là hợp lý

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Sau đéll giúp ai nữa để tránh rắc rối!

Mà thế thì nhẫn tâm quá nhỉ :-o
Không, cứu ngưòi là của bọn cứu hộ cứu nạn và xe cấp cứu ko pgair của dân đen. Ở nước pt rất hiếm trường hợp đưa ng bị nạn đi kiểu này. Thế mới là an toàn cho cả 2.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Việc kiện tụng ở VN nó rất là khắm. Chính vì thế bọn conan nó rất mất dậy để kiếm trác. Bao giờ hoàn thiện kiện nhau nhanh gọn thì xh mới bớt nhưngz thứ mất dậy được.

datinh

Xe container
Không, cứu ngưòi là của bọn cứu hộ cứu nạn và xe cấp cứu ko pgair của dân đen. Ở nước pt rất hiếm trường hợp đưa ng bị nạn đi kiểu này. Thế mới là an toàn cho cả 2.
mình cũng đang nghĩ về cái này
tính chuyên nghiệp. rõ ràng nó chuẩn hơn là đồng chí đồng bào tự giúp nhau
dạo nọ trên mạng có cái clip. người phụ nữ bị tàu nó húc văng ra trúng cái cột xi măng gục xuống. thế rồi một bà ở đâu phi ra xốc lên ... nom mà lạnh gáy.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
mình cũng đang nghĩ về cái này
tính chuyên nghiệp. rõ ràng nó chuẩn hơn là đồng chí đồng bào tự giúp nhau
dạo nọ trên mạng có cái clip. người phụ nữ bị tàu nó húc văng ra trúng cái cột xi măng gục xuống. thế rồi một bà ở đâu phi ra xốc lên ... nom mà lạnh gáy.
Kiểu giúp tự phát này chỉ có ở nơi kém pt thôi. Ko giúp ng bị nạn là lỗi của bọn cứu hộ cứu nạn và xe cấp cứu.

New car 2023

Xe điện
Tạm gác chuyện vô đạo đức của bọn lấy ơn báo oán.
Xin hỏi các bác cho ý kiến phòng vệ với những trường hợp không có cam hành trình hoạc tình huống bối rối không dùng đt lấy dữ liệu trước khi cứu hộ.
Khi ta cứu người bị kẻ xấu lật lọng đâm đơn thì ta cũng đâm đơn kiện lại để tự vệ rằng bên nguyên đơn cần đưa ra những bằng chứng xác thực. Nếu không có sẽ vướng tội vu khống ở mức độ cao.
Như trên có đc không ạ. Vì nếu đúng là quân tráo trở thì không thể có bằng chứng xác thực đc ạ.
Quân tráo trở nó có lời khai của Bị hại bác ạ, ví dụ ở #1 thì có lẽ là Madame Thang.
Thế nên, tôi sẽ nhờ cậu nào đó ở Hạ Long bổ sung quy trình là:
Mọi lái xe nên có 1 Bản cam kết để sẵn trong xe, thể hiện: Đồng chí lái xe ni tốt bụng ghê lắm, không liên quan gì đến vụ tai nạn của tui.
Và điểm chỉ vô đó.

Nếu nạn nhân không thể điểm chỉ do khách quan ==> Nhờ người có thẩm quyền điểm chỉ.
Nếu nạn nhân không thể điểm chỉ do chủ quan: Vậy nạn nhân chịu khó nằm đó gọi điện cho luật sư vậy.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Em bị một việc không phải cứu người mà là báo cháy, xe cứu hỏa đến dập xong thì gọi em đòi tiền.
Em giải thích là tôi thấy cháy thì gọi thôi, cũng lằng nhằng mất mấy ngày vì em cũng trọ ở đó.
Lần sau em báo TT dân phố, TT gọi CSKV, CSKV cũng gọi cứu hỏa, sau đó đứng chửi um vì đám cháy do vài hộ dân đốt rác lan vào khu vườn trồng keo.
Theo quy định hiện hành thì gọi PCCC là free chứ nhể. Sao lại phải mất tiền cụ :)

lenhhoxung1980

Xe điện
Em cũng có một lần đỡ cô quét rác bị xe khác đâm mà tí toi, bọn xem ôm tiểu yêu lao vào ăn vạ đòi phạt các kiểu ... may mà dc 1 lúc cô ý tỉnh lại nói ko phải cậu này đâm đâu chứ ko thì ...
Mấy ông xe ôm rất hay có kiểu đó cụ ạ. Thấy tai nạn là xúm lại, kích bác các kiểu, chắc muốn kiếm chác ở đó

fallingwater

Xe tăng
Vụ này cho ta thấy được tận cùng của sự khốn nạn. Không có một sinh vật nào mà lấy oán trả ơn như bà bị tai nạn và người nhà.

tausuot

Xe buýt
Bài học rút ra với những trường hợp như này:
1/ Chạy ngay lên CA phường gọi người xuống làm chứng.
2/ Tìm ngay luật sư để công chứng lời chứng của người làm chứng.

Sau đó thì yên tâm mà giúp...:D
Cụ hướng dẫn thế thì chết, Luật sư làm gì có thẩm quyền như Công chứng viên, Thừa phát lại 😃

mrdaubac

Xe điện
Tốt nhất cứ đứng xa gọi điện thoại các cụ ạ. Chờ đông đông người dừng lại thì ta mới vào gần để tránh ăn xiên oan uổng.
Đã thấy đông đông người dừng lại thì còn đến gần làm gì nữa ạ???

tienaka

Xe điện
Này còn có người làm chứng. Người bị nạn không sao đấy. Ông chú e. Giúp một người say nắng chỗ vắng sau ngta bảo là do ông ý đâm phải cơ. May bà ấy còn tỉnh táo và không có thương tật gì nên ko sao

3005

Xe tăng
Đã thấy đông đông người dừng lại thì còn đến gần làm gì nữa ạ???
Đông người dừng lại ngó ngó không có nghĩa là sẽ có người cứu giúp cụ ạ. Em đã gặp một vụ phải hơn 20 người đứng ngó nghiêng nhưng không ai làm gì.

muoibaconcho

Xe điện
Em có thắc mắc là chỉ cần 1 đơn kiện mà không có thêm bất kỳ bằng chứng nào khác thì xxx có thể triệu tập bất kỳ ai?

mrdaubac

Xe điện
Em có thắc mắc là chỉ cần 1 đơn kiện mà không có thêm bất kỳ bằng chứng nào khác thì xxx có thể triệu tập bất kỳ ai?
Thắc mắc lên phường nhé...
Đơn kiện vu vơ, lại liên quan đến tai nạn giao thông nặng thì là cái cớ ngon lành cho các chú hành tỏi rồi...cần gì nữa đâu.

New car 2023

Xe điện
Đông người dừng lại ngó ngó không có nghĩa là sẽ có người cứu giúp cụ ạ. Em đã gặp một vụ phải hơn 20 người đứng ngó nghiêng nhưng không ai làm gì.
Thì toàn 20 ông ọp pơ có sỏi, đọc kỹ bài này rồi, nên họ làm đúng quy trình rồi còn gì bác?

Hổ Con

Xe tăng
Thang ơi là thang! Sao cả nhà mụ mất dạy thế cơ chứ. Vì $ mà cả nhà hùa nhau quay lại cắn người giúp đỡ mình.Cái này cũng xếp vào nhóm tận cùng của sự khốn nạn.