[Funland] Làm thẻ CCCD mới. Nhờ các cụ.

hunter1b

Xe tải
E già rồi, 63 rồi ạ.
Ngày xưa e ở tỉnh xa, chuyển về Thủ đô đc 6_7 năm nay. Năm ngoái e mới nhập hộ khẩu, mọi thứ đều oki.
Năm nay do cmt cũ hết hạn, e đi làm lại cmt mới thì xảy ra vấn đề như sau:
1. Nguyên quán của e trên phần mềm của bp cmt ko tìm thấy tên xã, do xã đã đổi thành thị trấn. Nên họ yêu cầu e về làm lại sổ Hộ khẩu sửa lại tên Nguyên Quán thì mới cấp cmt mới.
2. E lại ra quận để làm thủ tục sửa nguyên quán thì họ yêu cầu sổ hk gốc, Giấy khai sinh phôtô, mà e thì già rồi, giấy ks ném đâu ko rõ, e mang thẻ đảng, cmt cũ ra thì họ ko chấp nhận.
3. Họ bảo e phải về nguyên quán xin lại trích lục bản khai sinh.
Giờ e nhờ các cụ tư vấn ạ:
- Thủ tục họ yêu cầu có đúng ko ạ?
- Tại sao nhà nc đổi tên xã, thị trấn lại hành dân đi đổi, xác nhận...
- Tại sao khi nhập HK cho e mới năm ngoái, họ vẫn ghi nguyên quán của e như cũ, dù nó đã đổi lâu trc đó rồi.
- E về nguyên quán liệu có xin đc ko? Vì chuyển đi đã lâu, giờ ko biết còn giấy tờ gì ở đó ko ( e chuyển đi đã gần 40 năm).
Thanks các cụ, thời đại 4.0 chuẩn bị bỏ sổ HK mà chán quá ạ.
Đkm cái xh này.
E update các cụ ạ.
Sau khi e về xin giấy khai sinh để ra làm thủ tục sửa sổ HK thì phát sinh:
1. Họ lại yêu cầu e sửa giấy khai sinh theo tên mới của xã, rồi mang bản Giấy khai sinh mới thì họ mới sửa sổ HK.
2. Nơi đăng ký khai sinh của e ko phải ở nguyên quán, ko rõ sẽ về nơi nào làm lại Giấy khai sinh.
E tiếp tục nhờ các cụ

Chỉnh sửa cuối:

andang112

Xe tăng
sao cụ ko báo mất chứng minh thư, làm cccd mới là xong

Muon_biet

Xe cút kít
E già rồi, 63 rồi ạ.
Ngày xưa e ở tỉnh xa, chuyển về Thủ đô đc 6_7 năm nay. Năm ngoái e mới nhập hộ khẩu, mọi thứ đều oki.
1. Nguyên quán của e trên phần mềm của bp cmt ko tìm thấy tên xã, do xã đã đổi thành thị trấn. Nên họ yêu cầu e về làm lại sổ Hộ khẩu sửa lại tên Nguyên Quán thì mới cấp cmt mới.
2. E lại ra quận để làm thủ tục sửa nguyên quán thì họ yêu cầu sổ hk gốc, Giấy khai sinh phôtô, mà e thì già rồi, giấy ks ném đâu ko rõ, e mang thẻ đảng, cmt cũ ra thì họ ko chấp nhận.
- Tại sao khi nhập HK cho e mới năm ngoái, họ vẫn ghi nguyên quán của e như cũ, dù nó đã đổi lâu trc đó rồi.
- E về nguyên quán liệu có xin đc ko? Vì chuyển đi đã lâu, giờ ko biết còn giấy tờ gì ở đó ko ( e chuyển đi đã gần 40 năm).
Cụ bằng tuổi em nhưng em không bị vướng như cụ. Họ yêu cầu thế nào thì cụ làm như thế, thời gian giờ là vô tư mà...hjhjhj, nhưng cũng mệt thật.

hunter1b

Xe tải
sao cụ ko báo mất chứng minh thư, làm cccd mới là xong
Cụ đọc ko kỹ rồi. E báo mất, đi làm lại, họ yêu cầu sổ hk, theo nguyên quán trên sổ, họ tìm trên phần mềm đời Thanh của họ ko có xã trong nguyên quán của e, do xã đã đổi tên....

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
xin lại trích lục bản khai sinh
Ca này em làm nhiều rồi.
Khai sinh cụ làm ở đâu thì sẽ trích lục được ở đó.
Hộ khẩu cũng xin trích lục lại được tại CA Huyện (Quận) nơi cụ đăng ký hộ khẩu Cũ, nếu khó, thì cụ xin họ trích lục là có ĐK Hộ Khẩu tại ... từ năm ... đến năm...

hunter1b

Xe tải
Cụ bằng tuổi em nhưng em không bị vướng như cụ. Họ yêu cầu thế nào thì cụ làm như thế, thời gian giờ là vô tư mà...hjhjhj, nhưng cũng mệt thật.
Thời gian vô tư cơ mà nhiều cái khác kéo theo ạ.

hunter1b

Xe tải
Ca này em làm nhiều rồi.
Khai sinh cụ làm ở đâu thì sẽ trích lục được ở đó.
Hộ khẩu cũng xin trích lục lại được tại CA Huyện (Quận) nơi cụ đăng ký hộ khẩu Cũ, nếu khó, thì cụ xin họ trích lục là có ĐK Hộ Khẩu tại ... từ năm ... đến năm...
Vâng. Họ đòi Giấy khai sinh ạ, thanks cụ.

binhsu7273

Xe cút kít
Chỉnh sửa lại nguyên quán thì phải làm, còn phần ngày tháng năm sinh hay giấy khai sinh thì cứ báo không còn. Họ sẽ mặc định ghi trên đó là ngày 01-01 năm Cụ sinh.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Vâng. Họ đòi Giấy khai sinh ạ, thanks cụ.
Vâng, em là người phải xử lý nhiều ca khó về thủ tục này rồi.
Tất cả các giấy tờ hành chính (Giấy khai sinh, kết hôn, hộ khẩu, chứng nhận khác... ) bản gốc cấp ở đâu thì trích lục ở đó.
Một thông tin nữa cụ cần nắm là khi đi làm, cụ có thể yêu cầu trả kết quả theo đường bưu chính, để tránh việc phải đi lại, vì có thể quá trình trích lục cần phải có thời gian chờ, sẽ tốn công đi lại.
Cần cãi nhau thì cụ cữ mạnh dạn lên, chỉ cần đi theo một ông thạo thủ tục, là ít bị ăn hành. ;))
Chúc cụ thuận lợi.

xuanphuongccs

Xe điện
E già rồi, 63 rồi ạ.
Trường hợp của cụ chắc không trích lục được giấy khai sinh vì trước kia chắc gì cụ đã được khai sinh đúng với giấy tờ cụ đang có. Cụ phải về quê làm thủ tục đăng ký lại khai sinh căn cứ theo các giấy tờ cụ đang có. Hôm trước có vụ hung thủ người Mông giết người yêu ở Cầu giấy thấy có giấy khai sinh do chính đối tượng đấy đăng ký lại.

hunter1b

Xe tải
Chỉnh sửa lại nguyên quán thì phải làm, còn phần ngày tháng năm sinh hay giấy khai sinh thì cứ báo không còn. Họ sẽ mặc định ghi trên đó là ngày 01-01 năm Cụ sinh.
Quan trọng là chỉnh sửa nguyên quán lại cần giấy khai sinh ạ. :(

butchikim

Xe ba gác
Cụ tập thuộc bài "Bác vẫn cùng chúng cháu hành quân" rồi hẵng đi làm.

Trục

Xe ba gác
Người OF
500k, cán bộ tự lo hết thủ tục, bao giờ có CCCD thì sẽ được chuyển đến tận địa chỉ, qua đường bưu chính phỏng Cụ?

Em nhập khẩu cho Gấu với 2 đứa nhỏ, phí mất có 10,000đ thôi nhé.
Quan trọng là đúng và đủ thì chả có gì mà phải cho, trừ khi là quá bận mà không đi được.

hunter1b

Xe tải
Hix. Bác vẫn hành quân mà ko đc ạh :)
Họ đòi có Giấy khai sinh cơ, chứ vấn đề kia thì dễ quá ạ. :(

butchikim

Xe ba gác
500k, cán bộ tự lo hết thủ tục, bao giờ có CCCD thì sẽ được chuyển đến tận địa chỉ, qua đường bưu chính phỏng Cụ?

Em nhập khẩu cho Gấu với 2 đứa nhỏ, phí mất có 10,000đ thôi nhé.
Quan trọng là đúng và đủ thì chả có gì mà phải cho, trừ khi là quá bận mà không đi được.
Chuẩn rồi...quan trọng là đúng và đủ theo quy định.

cairong_2011

Xe container
Em thấy việc yêu cầu xác định lại nguyên quán do địa danh thay đổi là vớ vẩn, gây khó dễ. Việc thay đổi là do CQ, người dân ko thể biết xã huyện mình trước kia nay biến thành cái gì. Cái đó CQ phải có tất cả chứ.

binhsu7273

Xe cút kít
Hix. Bác vẫn hành quân mà ko đc ạh :)
Họ đòi có Giấy khai sinh cơ, chứ vấn đề kia thì dễ quá ạ. :(
Trừ các Thành phố lớn, chứ vùng nông thôn thì bây giờ đào đâu ra được cái giấy khai sinh. Muốn tìm được giấy khai sinh thì lại phải tìm giấy Chứng sinh ở đâu, ôi cái vòng luẩn quẩn này thì có mà tìm .....chim.

hunter1b

Xe tải
Em thấy việc yêu cầu xác định lại nguyên quán do địa danh thay đổi là vớ vẩn, gây khó dễ. Việc thay đổi là do CQ, người dân ko thể biết xã huyện mình trước kia nay biến thành cái gì. Cái đó CQ phải có tất cả chứ.
E cũng nghĩ như cụ. Chán quá cụ ạ.