Làm thế nào để khuyên bố và anh trai bố và anh trai không mua fortuner?????

Mr_Kid

Xe tăng
Thưa các cụ,
Chả là anh trai em và bố em đang có ý định mua 1 con xe - nhất định phải xe nhật. Lúc đầu là định mua 1 trong 2 em Camry 2.0 hoặc Fortuner 2.7V 1 cầu.
Hiện tại em đang được thông tin là cả nhà đang có ý thống nhất mua con Fortuner.
Ở nhà bố và a trai đều buôn bán không có điều kiện xem xét, xin kinh nghiệm mua xe, kinh nghiệm chọn xe, em thì k chỉ làm công ăn lương quèn nhưng có tham gia diễn đàn otofun và cũng biết được chút ít.
Phải nói rằng em đọc được cũng không ít thông tin nói rằng mua xe fortuner không xứng với đồng tiền bỏ ra, nội thất nghèo nàn.... (Không phải vậy các cụ cho em xin)
Nói thật là em nghiêng về Camry hơn, nhưng bố và anh cứ nghiêng về Fortuner vì xe 7 chỗ, gầm cao,...
Em chẳng biết khuyên thế nào, các cụ có gì xin chỉ bảo.

Em tuổi đời vẫn còn rất trẻ, thiếu nhiều kinh nghiệm thực tế, không có bằng lái. Mọi kiến thức về oto mới chỉ qua báo chí và diễn đàn.
Rất mong các cụ chỉ bảo nếu có điều gì không phải. Em xin tiếp thu thẳng thắn ạ

P/S: nhiều khi rất ngại khi gọi cụ xưng em vì biết rằng nhiều người trên diễn đàn có "tuổi đời" không nhỏ

Chỉnh sửa cuối:

Mr_Kid

Xe tăng
P/S bố em chuyên bán phụ tùng xe tải Huyndai, Daewoo,..
anh trai thì buôn máy công trình - hay phải đi xa, đi vào công trường, nhưng nơi địa hình không được lý tưởng cho lắm

cola0611

Xe tải
Kụ đưa cho bố và anh đọc mấy bài trên OF về xe Fortuner. Sau đấy ra gara đi thử mỗi con 1 vòng xem thế nào.

cclass

Xe buýt
Nếu bố và anh trai cụ mua xe và đổ xăng thì quyết định của họ sẽ đúng thôi :)

Với công việc của anh trai cụ thì Cam đúng là ko hợp đâu ạ

dungnt161

Xe buýt
Website
www.http
Em nghĩ mua xe fortune cũng có cái hay của nó đấy ạ. Em cũng ko kết camry lắm.

Cụ nên lái thử cả 2 xe.

Chúc cụ chọn đc xe hợp lý

Mr_Kid

Xe tăng
Nếu bố và anh trai cụ mua xe và đổ xăng thì quyết định của họ sẽ đúng thôi :)

Với công việc của anh trai cụ thì Cam đúng là ko hợp đâu ạ
Liệu còn lựa chọn 7 chỗ nào khác không cụ, em mới thử đưa ra ý kiến Sorento nhưng đã bị gạt đi luôn trong vòng 2 nốt nhạc.

Kụ đưa cho bố và anh đọc mấy bài trên OF về xe Fortuner. Sau đấy ra gara đi thử mỗi con 1 vòng xem thế nào.
Để em thử xem sao, nói thật là số tiền mình bỏ ra mà không nhận được tương xứng cũng rất chi là bức xúc

QAZ

Xe container
Bố và anh bạn quyết định đúng đấy. Cái xe Fo-tu-nơ là hợp với nhu cầu thực tế sử dụng, chở được nhiều người, đi vào chỗ nào cũng được. Toàn những người buôn bán kiếm ra tiền thì quyết định của họ chắc chắn là chuẩn hơn của 1 anh đi làm thuê.

Riêng cá nhân bạn thích Camry chỉ vì nó "sang", các bạn cùng lớp sẽ nể ? Xe Camry thì xác định luôn là cho mượn đi chở cô dâu, lần 1 oai, lần 2 bình thường ăn bữa cỗ gỡ gạc, lần 3 thì phải nói dối xe hỏng, xe đi vắng v.v...

Chỉnh sửa cuối:

Xèo

Xe tải
Đừng có cứng nhắc, chắc cụ còn "trẻ con" quá nên nhiều thứ còn chưa hiểu được
Chém trên này là 1 chuyện, vào thực tế có khi lại khác. Giả dụ e đang cầm trong tay ~1 tỷ 3, có nhu cầu mua 1 chiếc SUV 7 chỗ, e cũng chọn mua 4tuner. Mặc dù e ko lạ gì ẻm này !

Chỉnh sửa cuối:

ar3a

Xe container
Cụ giới thiệu gia đình mua RAV4 2008-2009 đi.

Riêng em là cụ chủ thì em cũng can, vì Fortuner & Innova là 2 dòng Toyota mà dân VN mình chạy theo số đông nhiều nhất =_= chất lượng thì ... chán khỏi bàn!

Cụ chủ có thể xem xét một số xe tương đồng về giá và tính năng (vd Mazda CX-5, new Santafe, CRV...), xong thu thập thông tin (trên OF đầy mà :P) và so sánh trực quan cho bố và anh trai cụ thì mới vỡ ra đc :D

Mr_Kid

Xe tăng
Bố và anh bạn quyết định đúng đấy. Cái xe Fo-tu-nơ là hợp với nhu cầu thực tế sử dụng, chở được nhiều người, đi vào chỗ nào cũng được. Toàn những người buôn bán kiếm ra tiền thì quyết định của họ chắc chắn là chuẩn hơn của 1 anh đi làm thuê.

Riêng cá nhân bạn thích Camry chỉ vì nó "sang", các bạn cùng lớp sẽ nể ? Xe Camry thì xác định luôn là cho mượn đi chở cô dâu, lần 1 oai, lần 2 bình thường ăn bữa cỗ gỡ gạc, lần 3 thì phải nói dối xe hỏng, xe đi vắng v.v...
Cụ nói có nhiều phần đúng, em không dám cãi. Vì nói thực tâm lý của em là xe "sang" cứ phải là sedan.
Tuy nhiên không phải vì thế mà em không chọn Fortuner, mà là vì thực sự em thấy đúng như các cụ nói, không xứng đáng với số tiền bỏ ra.
Em cũng có tìm hiểu Sorento nhưng đã bị gạt ý kiến 1 cách không thương tiếc:)).
SantaFe thì lại không có tiền.

Mr_Kid

Xe tăng
Đừng có cứng nhắc, chắc cụ còn "trẻ con" quá nên nhiều thứ còn chưa hiểu được
Chém trên này là 1 chuyện, vào thực tế có khi lại khác. Giả dụ e đang cầm trong tay ~1 tỷ 3, có nhu cầu mua 1 chiếc SUV 7 chỗ, e cũng chọn mua 4tuner. Mặc dù e ko lạ gì ẻm này !
Đúng là em tuổi đời vẫn còn rất ít ạ thế nên mới phải học hỏi, xin chỉ giáo nhiều

Cụ giới thiệu gia đình mua RAV4 2008-2009 đi.
Cụ ơi, nhà em lại không thích xe cũ cụ ạ

Riêng em là cụ chủ thì em cũng can, vì Fortuner & Innova là 2 dòng Toyota mà dân VN mình chạy theo số đông nhiều nhất =_= chất lượng thì ... chán khỏi bàn!

Cụ chủ có thể xem xét một số xe tương đồng về giá và tính năng (vd Mazda CX-5, new Santafe, CRV...), xong thu thập thông tin (trên OF đầy mà :P) và so sánh trực quan cho bố và anh trai cụ thì mới vỡ ra đc :D
Em sẽ thử cách của cụ. Cám ơn cụ rất nhiều

QuangDuong304

Xe buýt
Cổ đông ai to và tính năng sử dụng phù hợp. Anh trai Cụ hay đi công trình mà kém gì thì hơi khó...

cclass

Xe buýt
7 chỗ mà nhất định phải xe Nhật với số tiền 1củ to thì chả có cái nào ngoài Fortune. PS Sport 3.0 có vẻ cũng là 1 option nhưng em đoán nhà cụ sẽ không thích

namilkbook

Xe đạp
E đoán cụ chủ là 1 người còn rất rất trẻ, thiếu nhiều kinh nghiệm cũng như trải nghiệm thực tế !
Fortune bán chạy có lý do của riêng nó, dân ta không ngu đâu !

cclass

Xe buýt
Đúng là em tuổi đời vẫn còn rất ít ạ thế nên mới phải học hỏi, xin chỉ giáo nhiều

Cụ ơi, nhà em lại không thích xe cũ cụ ạ

Em sẽ thử cách của cụ. Cám ơn cụ rất nhiều

Bài toán của cụ chủ đưa ra chắc tầm tiền loanh qoanh 1 củ to, xe 7 chỗ và là xe Nhật, nên các option khác là rất khó

vumen1412

Xe tải
Everest đi cụ chủ ơi, :)

Mr_Kid

Xe tăng
Cổ đông ai to và tính năng sử dụng phù hợp. Anh trai Cụ hay đi công trình mà kém gì thì hơi khó...
7 chỗ mà nhất định phải xe Nhật với số tiền 1củ to thì chả có cái nào ngoài Fortune. PS Sport 3.0 có vẻ cũng là 1 option nhưng em đoán nhà cụ sẽ không thích
Cụ nói không sai ạ

E đoán cụ chủ là 1 người còn rất rất trẻ, thiếu nhiều kinh nghiệm cũng như trải nghiệm thực tế !
Fortune bán chạy có lý do của riêng nó, dân ta không ngu đâu !
Dạ vâng em vẫn còn rất trẻ, thiếu nhiều kinh nghiêm thực tế, chưa có bằng lái oto, tất cả kiến thức về oto mới chỉ qua báo chí, diễn đàn mà thôi.

Blackfish

Xe tăng
P/S bố em chuyên bán phụ tùng xe tải Huyndai, Daewoo,..
anh trai thì buôn máy công trình - hay phải đi xa, đi vào công trường, nhưng nơi địa hình không được lý tưởng cho lắm
Theo em tiền đấy cụ bảo ông bô mua con Vios hay K3 rì đấy, chỗ còn lại làm con CBR600 hay Ducati 795 đi cho rực rỡ là đẹp cả nhà =))