[Funland] Làm thế nào để quản lý tiền nhãn rỗi hiệu quả

coquay

Xe container
Đợt này kinh tế đang trên đà đi xuống đi đâu cũng thấy cắt giảm lương và thất nghiệp, em thật sự ko nghĩ đến chuyện mở rộng kinh doanh vào lúc này. Ngoài ra thì việc kinh doanh của em cũng bị châm lại chứ ko được tốt so với trước Covid. Đang rảnh nên mới suy nghĩ tìm hiểu thị trường để xem những hướng đầu tư tốt và dài hạn cụ ạ.
nghề giúp cụ kiếm đc tiền bao năm mà h cụ còn ngại, thì mới thấy bây h an toàn nhất là ngồi im nghe ngóng. Tầm này đầu tư vào lĩnh vực mới khá nguy hiêm, nhưng ngược lại mặt bằng để kd thì khá nhiều lựa chọn

thigiavietnam

Xe máy
Website
thigivietnam.com
Chào các cụ, em muốn hỏi một số cụ có kinh nghiệm quản lý tài sản về cách sử dụng tiền nhàn rỗi hiệu quả ạ.

Hiện em có khoảng 3 tỉ tiền nhàn rỗi, đang kinh doanh bình thường hiện không cần bỏ vốn thêm vào công việc kinh doanh hiện tại. Em hiện có 1 mảnh đất nhỏ nhỏ tại Đà Nẵng và 1 mảnh nhỏ nhỏ tại Quảng Ngãi. Hiện tiền nhàn rỗi em đang gửi tiết kiệm với lãi suất khoảng 6%/năm. Em đang chưa rõ nên làm gì cho hiệu quả. Liệu có nên mua thêm đất nữa không, hay nên dùng vốn đầu tư mở cửa hàng hoặc một lĩnh vực nào khác?

Nếu mua thêm đất thì nên mua khoảng bao nhiêu % số tiền mặt em hiện có? Số tiền còn lại thì nên gửi tiết kiệm hay mua trái phiếu ngân hàng ạ?

Cụ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em ạ. Em cảm ơn nhiều nhiều
hóng quyết định của cụ em theo

fanbarca

Xe buýt
Theo em 3 tỷ đó bác chia làm 3 phần. 1 tỷ gửi tiếp tkiem đề phòng thời gian tới có việc cần dùng đến tiền (vdu mở rộng kinh doanh...). 2 tỷ còn lại bác đầu tư 500-700tr mua cổ phiếu, những cty có nền tảng tốt. Còn lại bác mua đất.

flameht

Xe hơi
Em đang thất nghiệp, ở nhà rửa bát nấu cơm, vô hóng các cụ cách kiếm đc 3 tỏi thế nào :D

Nếu e có 3 tỏi, em sẽ mua ngay vài cái nhà mặt tiền để cho thuê, không thì em mua vàng chờ tới lúc chứng khoán giảm sâu em bán vàng mua chứng khoán ôm vài năm, ăn vài lần chơi :P
Mặt tiền ở đâu vậy cụ,ko p 30 tị đâu

No Problem

Xe tăng
thế cụ pm em chỉ cho ngân hàng em đang gửi 8.3 6 tháng đk kèm theo mất 100k nằm chết trong tài khoản đến khi chán k dùng thì lấy về, phí thường niên 2-3 chục ngàn lâu rồi em chả nhớ nữa. số tiền tối thiếu để gửi phải là 1 triệu đồng

Ps: em đang gửi nhé chứ k phải em làm bank đâu đừng bảo em kéo khách nọ chai
k gửi nữa cụ đến đòi dép thì lấy về 100k rồi chia tay
còn nếu dưới 3 ngày thì mất phí kiểm đếm
trên 3 ngày đến dưới 6 tháng thì không kì hạn
còn mấy chục ngàn kia thì mất nhé
Nói thật tôi vào đây vui vẻ là chính chứ ko có time tranh luận cụ ạ nên cụ không cần phải Ps một đống dài ra phía sau làm gì. Thế nếu tôi chụp ảnh sổ tiết kiệm mà đúng như tôi nói thì cụ có dám đưa cái mặt cụ ra đây xin lỗi tôi không mà tranh luận hùng hổ vậy cụ. Tôi nói phét thì được cái gì ở đây. Xin lỗi cụ chứ có tiền đi gửi như cụ mà không biết tìm chỗ gửi cho theo ý mình thì hơi kém đấy. Ngân hàng giờ mặc cả như tôm tươi luôn, cái bảng lãi suất để trên quầy và ngoài cửa chỉ làm vì thôi

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
thế cụ pm em chỉ cho ngân hàng em đang gửi 8.3 6 tháng đk kèm theo mất 100k nằm chết trong tài khoản đến khi chán k dùng thì lấy về, phí thường niên 2-3 chục ngàn lâu rồi em chả nhớ nữa. số tiền tối thiếu để gửi phải là 1 triệu đồng

Ps: em đang gửi nhé chứ k phải em làm bank đâu đừng bảo em kéo khách nọ chai
k gửi nữa cụ đến đòi dép thì lấy về 100k rồi chia tay
còn nếu dưới 3 ngày thì mất phí kiểm đếm
trên 3 ngày đến dưới 6 tháng thì không kì hạn
còn mấy chục ngàn kia thì mất nhé
Cụ cứ đưa tên, sao phải PM, thích thì code tý cho nó đúng trend.

truong_son

Xe máy
Nói thật tôi vào đây vui vẻ là chính chứ ko có time tranh luận cụ ạ nên cụ không cần phải Ps một đống dài ra phía sau làm gì. Thế nếu tôi chụp ảnh sổ tiết kiệm mà đúng như tôi nói thì cụ có dám đưa cái mặt cụ ra đây xin lỗi tôi không mà tranh luận hùng hổ vậy cụ. Tôi nói phét thì được cái gì ở đây. Xin lỗi cụ chứ có tiền đi gửi như cụ mà không biết tìm chỗ gửi cho theo ý mình thì hơi kém đấy. Ngân hàng giờ mặc cả như tôm tươi luôn, cái bảng lãi suất để trên quầy và ngoài cửa chỉ làm vì thôi

ôi cụ làm em sợ quá, em có bảo cụ không có sổ đâu em đang bảo em đang gửi ls như thế và điều kiện như thế cụ biết rồi thì thôi.em thấy cụ phải cam kết k rút trước 36 tháng thì em chia sẻ cụ cần thì pm em tránh việc em đưa lên đây mọi ng tưởng em quảng cáo trá hình vì em cũng đi gửi thôi chứ em không kinh doanh món này.còn nếu cụ k cần thì có thể bỏ qua chứ em có tranh luận gì đâu.
em trả hiểu em phải đưa mặt ra xin lỗi lý do gì ạ ?

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!

VespaS

Xe buýt
Em mạn phép đưa ý kiến cá nhân
Nếu cụ có thời gian và quản lý được. Cụ mua đất đầu tư nhà trọ - Quanh các khu công nghiệp. Vẫn biết là thời gian này đang có nhu cầu thấp do nhân công bị cắt giảm nhưng nó vẫn có nhu cầu thật. Cụ mua đất khoảng dưới 1.5 tỷ, + với xây dựng vào. Việc này tạo ra dòng tiền nhất định, và mảnh đất của cụ vẫn còn đó. Tương lai mảnh đất đó vẫn tăng giá được.

Còn nếu cụ không có thời gian. Cụ vẫn nên đầu tư bất động sản ở tỉnh lẻ. Cứ làm những mảnh nhỏ, tách đều ra ở các địa điểm khác nhau ở những tỉnh, địa điểm có tiềm năng tăng trưởng trong giai đoạn 3 - 5 năm. Giá đầu từ khoảng 4 - 700 tr/ 100 m2. phục vụ đối tượng thu nhập thấp, trung bình xây nhà về sau. Em vẫn nghĩ lãi xuất ít nhất là bằng lãi ngân hàng. Không sợ thiệt. Còn có cơ hội tăng giá thì cũng được món về sau. Cái này chỉ mất thời gian đi xem và chốt thôi. Còn lại ít phải quản lý hàng tháng.

No Problem

Xe tăng
ôi cụ làm em sợ quá, em có bảo cụ không có sổ đâu em đang bảo em đang gửi ls như thế và điều kiện như thế cụ biết rồi thì thôi.em thấy cụ phải cam kết k rút trước 36 tháng thì em chia sẻ cụ cần thì pm em tránh việc em đưa lên đây mọi ng tưởng em quảng cáo trá hình vì em cũng đi gửi thôi chứ em không kinh doanh món này.còn nếu cụ k cần thì có thể bỏ qua chứ em có tranh luận gì đâu.
em trả hiểu em phải đưa mặt ra xin lỗi lý do gì ạ ?
Cụ có cần phải thanh minh dài dòng vậy không? Cụ quảng cáo hay không quảng cáo nói thật tôi không bận tâm lắm. Thấy cụ Ps 1 đống lô xích xông nên tôi nói vậy để cụ bớt dài dòng đi thôi, chứ cụ không nên nắm tay cả ngày như vậy. Cái gì ta biết chưa hẳn đã là biết hết! Cụ ngẫm đi nhé

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em dạo này cũng thu vén lại rồi, giờ cứ cấp vật tư khoảng 1000tr mà chưa nhìn thấy tiền thanh toán là em thôi.
Tiền thì vẫn túc tắc kiếm được, nhưng kẹt một khoản là coi như nghỉ vài thương vụ khác.
Chung quy lại, trong thời điểm này, nhiều dn khó khăn, có thể đi cả chuỗi khi đứt một mắt xích.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Mặt bằng chung là thế, muốn cao hơn chút xíu thì gửi mấy ông ngân hàng tư nhân. Tôi gửi cam kết không rút trước 36 tháng mà cũng chỉ có 8% kia
Giờ kỳ hạn 12 tháng mặc cả được là 7,3, thông thường là 6.8
8% của cụ là con số tin được.

Thằng hề 06

Xe tăng
Chào các cụ, em muốn hỏi một số cụ có kinh nghiệm quản lý tài sản về cách sử dụng tiền nhàn rỗi hiệu quả ạ.

Hiện em có khoảng 3 tỉ tiền nhàn rỗi, đang kinh doanh bình thường hiện không cần bỏ vốn thêm vào công việc kinh doanh hiện tại. Em hiện có 1 mảnh đất nhỏ nhỏ tại Đà Nẵng và 1 mảnh nhỏ nhỏ tại Quảng Ngãi. Hiện tiền nhàn rỗi em đang gửi tiết kiệm với lãi suất khoảng 6%/năm. Em đang chưa rõ nên làm gì cho hiệu quả. Liệu có nên mua thêm đất nữa không, hay nên dùng vốn đầu tư mở cửa hàng hoặc một lĩnh vực nào khác?

Nếu mua thêm đất thì nên mua khoảng bao nhiêu % số tiền mặt em hiện có? Số tiền còn lại thì nên gửi tiết kiệm hay mua trái phiếu ngân hàng ạ?

Cụ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em ạ. Em cảm ơn nhiều nhiều
Ối giời.... Các cụ ọp thì
-Uống như rồng cuốn nói như rồng leo.... Chịch như mèo mửa
Vợ nó vả cho suốt ngày thì tư vấn cái móa giề :))

No Problem

Xe tăng
Giờ kỳ hạn 12 tháng mặc cả được là 7,3, thông thường là 6.8
8% của cụ là con số tin được.
Mấy ông Nhà nước kiểu Agri thì lãi suất thấp mà cụ. Cứ NH tư nhân mà gửi ( VP, Kiên Long..)

Begi

Xe tải
Em đang thất nghiệp, ở nhà rửa bát nấu cơm, vô hóng các cụ cách kiếm đc 3 tỏi thế nào :D

Nếu e có 3 tỏi, em sẽ mua ngay vài cái nhà mặt tiền để cho thuê, không thì em mua vàng chờ tới lúc chứng khoán giảm sâu em bán vàng mua chứng khoán ôm vài năm, ăn vài lần chơi :P
3 tỏi sao mua được nhà mặt tiền để cho thuê cụ ơi ^^

hai.tranhr

Xe container
Iem cũng đang tâm tư như Cụ đây, iem đang săn đất giá hợp lý mà mãi chưa mua thêm được, nhưng khi cần thì phải tiền tươi ngay. Iem bỏ ngân hàng ACB lãi tháng 3.8% thôi ạ.

tầng hai

Xe đạp
Năm nay chứng khoán tăng khá vững chắc