[Funland] Làm thế nào để từ bỏ rượu đây các cụ?

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng k rõ là mình có nghiện rượu hay k, nhưng ngày nào cũng uống, nhưng chỉ uống buổi tối. Sáng em ko uống, trưa cũng ko uống, chỉ uống vào bữa cơm tối, và mỗi hôm uống chừng 200-220ml, khoảng 3 chén nhỏ, loại chén con để uống trà. Những hôm trời nóng cố dặn lòng chỉ uống bia, ko nên uống rượu. Nhưng cái cảm giác phải có tí hơi men vào, k có thì nó khó chịu, nên nhiều hôm cất chai đi rồi lại lôi chai ra uống. Nếu hôm nào uống hơi quá chén là sáng dậy cảm giác hơi nhức đầu chút và hình như nóng hay sao ấy mà e ngứa và gãi.
Em thì không uống đc cả lít, nhưng mỗi hôm cũng cứ phải vài chén, cảm giác hơi tây tây ăn cơm nó ngon miệng và cảm giác hơi tây tây nó có chút làm cuộc sống phấn khích.

Các cụ cho hỏi e uống vậy có phải là nhiều k, có phải e nghiện rượu ko?
Có cụ nào trên này đã và đang như em ko, và nếu là nghiện thì các cụ chia sẻ kinh nghiệm để bỏ rượu giúp e
cám ơn các cụ

hamcuare!

Xe container
Cụ chưa nghẹo đâu… chỉ là thói quen thôi!
Hạn chế bằng cách uống rượu tây đắt vào là đc cụ ạ.
E ngày nào cũng làm lon bia cỏ cho ló mát.

jonhnynguyen

Xe tải
chắc có thể cụ bị quen ấy chứ chưa chắc nghiện

Uống đi không sao đâu.
Đời phải có thú vui, kiêng khem quá khác gì cái cây.

ar3a

Xe điện
Em cũng k rõ là mình có nghiện rượu hay k, nhưng ngày nào cũng uống, nhưng chỉ uống buổi tối. Sáng em ko uống, trưa cũng ko uống, chỉ uống vào bữa cơm tối, và mỗi hôm uống chừng 200-220ml, khoảng 3 chén nhỏ, loại chén con để uống trà. Những hôm trời nóng cố dặn lòng chỉ uống bia, ko nên uống rượu. Nhưng cái cảm giác phải có tí hơi men vào, k có thì nó khó chịu, nên nhiều hôm cất chai đi rồi lại lôi chai ra uống. Nếu ôm nào uống hơi quá chén là sáng dậy cảm giác hơi nhưc đầu chút và hình như nóng hay sao ấy mà e ngứa và gãi.
Em thì không uống đc cả lít, nhưng mỗi hôm cũng cư phải vài chén, cảm giác hơi tây tây ăn cơm nó ngon miệng và cảm giác hơi tây tây nó có chút làm cuộc sống phấn khích.

Có cụ nào trên này đã và đang như em ko, và nếu là nghiện thì các cụ chia sẻ kinh nghiệm để bỏ rượu giúp e
cám ơn các cụ
Khẳng định luôn là cụ nghiện rồi.

Hai nữa là gan cụ có vấn đề nên uống nhiều bị ngứa.

Nên bỏ ngay. Muốn bỏ thì đơn giản: đừng để rượu trong nhà.

cusao

Xe lăn
Chắc chưa nghiện đâu
Tối nào em cũng lon bia và cốc tướng cafe tự đun sau bữa tối....rất đều. Bỗng có gia đoạn không duy trì đc cũng thấy nhớ....nhưng chả sao cho đến khi khôi phục lại chế độ.
Nghẹo tức là không có thì phải đi xoay, không lờ đi đc đâu.

Thichhaihoa

Xe tải
Có ba chén mà không bỏ được thì còn làm được trò trống gì hả cụ? Cố vượt qua cảm giác thèm vài ngày đầu là ổn thôi, phải nghiêm khắc với bản thân. Chứ rượu nó tàn phá cơ thể kinh khủng, giờ trẻ chưa thấy được nhưng có tuổi chút nữa mới thấy tác hại của nó

dracula_bg

Xe điện

ấy, uốn ngoài quán tốn lắm, bệnh chẳng hết lại còn mất thêm tiền, cụ chỉ xui dại :D
mà mùa nóng cụ vẫn thíc rượu được nhể, mùa này em toàn bia cho ló mát.

luolanvn

Xe tăng
Em cũng k rõ là mình có nghiện rượu hay k, nhưng ngày nào cũng uống, nhưng chỉ uống buổi tối. Sáng em ko uống, trưa cũng ko uống, chỉ uống vào bữa cơm tối, và mỗi hôm uống chừng 200-220ml, khoảng 3 chén nhỏ, loại chén con để uống trà. Những hôm trời nóng cố dặn lòng chỉ uống bia, ko nên uống rượu. Nhưng cái cảm giác phải có tí hơi men vào, k có thì nó khó chịu, nên nhiều hôm cất chai đi rồi lại lôi chai ra uống. Nếu ôm nào uống hơi quá chén là sáng dậy cảm giác hơi nhưc đầu chút và hình như nóng hay sao ấy mà e ngứa và gãi.
Em thì không uống đc cả lít, nhưng mỗi hôm cũng cư phải vài chén, cảm giác hơi tây tây ăn cơm nó ngon miệng và cảm giác hơi tây tây nó có chút làm cuộc sống phấn khích.

cám ơn các cụ
Hầu như bữa cơm tối nào mà em ăn ở nhà cũng đều uống tầm đôi chén rượu ngâm ( đinh lăng, táo mèo, chuối hột..), em thấy khá tốt cho sức khỏe, ngủ ngon.

xecub49

Xe điện
Hầu như bữa cơm tối nào mà em ăn ở nhà cũng đều uống tầm đôi chén rượu ngâm ( đinh lăng, táo mèo, chuối hột..), em thấy khá tốt cho sức khỏe, ngủ ngon.
Em muốn ngủ ngon phải 3 chén. Sợ hơi nhiều. :D

Supercub_90

Xe điện
Cụ uống thành thói quen đúng bữa thì khả năng gây nghiện cao đấy. Trước mấy ông bạn già hay đọc câu thơ "Bán dạ tam bôi tửu/Bình minh nhất trản trà", có phải cụ thực hiện theo bài này không?

luolanvn

Xe tăng
Em muốn ngủ ngon phải 3 chén. Sợ hơi nhiều. :D
Hôm nào mà cần ngủ sớm là em cũng phải tăng lên gấp đôi cụ ạ. Quan trọng nhất là ăn uống điều độ và tập thể thao hàng ngày.

ong dat

Xe tăng
Ngày 3 chén mà đã không còn nhận biết được mình nghiện hay không thì chắc là nghiện nặng rồi !

shiluo

Xe container
Cụ thế là hơi nhiều
Em thường trời lạnh thì làm 1 chén rượu, trời nóng thì làm 1 lon bia khi ăn tối. Đều như vắt tranh.
Đợt vừa rồi bị nghẹt mũi, viêm họng (hình như đang có dịch cúm, thấy nhiều người bị) nên nghỉ 1 tháng cũng không thấy thèm

vt0806

[Tịch thu bằng lái]

em đi khám ở nội tiết thì họ bảo chức năng gan và thận của em bình thường cụ ạ
nhưng cũng hơi lo thật, vì ngày nào cũng uống k biết sau này có sao k
đấy là e k uống tay bo đấy, khi e uống toàn ăn rất nhiều đồ nhắm (rau, thịt, cá), chỉ ăn ít cơm

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Có ba chén mà không bỏ được thì còn làm được trò trống gì hả cụ? Cố vượt qua cảm giác thèm vài ngày đầu là ổn thôi, phải nghiêm khắc với bản thân. Chứ rượu nó tàn phá cơ thể kinh khủng, giờ trẻ chưa thấy được nhưng có tuổi chút nữa mới thấy tác hại của nó
thuốc lá e hút tầm gần 20 năm mà e bỏ 1 phát đc luôn, 7 năm nay e k đụng đến điếu thuốc nào
nhưng rượu sao khó quá cụ ạ

otothanglong

Xe điện
Em trốn được là mừng, trừ khách khứa ae bạn bè phải đi thì uống, còn ở nhà bảo tự nhiên lôi rượu bia ra uống, mà uống 1 mình thì em chịu.

shiluo

Xe container
thuốc lá e hút tầm gần 20 năm mà e bỏ 1 phát đc luôn, 7 năm nay e k đụng đến điếu thuốc nào
nhưng rượu sao khó quá cụ ạ
Em nghĩ uống ít đi thì cũng không làm sao, giờ đang 3 chén thì cụ giảm xuống 2 chén, rồi 1 chén. Em thấy uống vào kích thích vị giác ăn uống ngon miệng hơn

NayruLove

Xe buýt

cám ơn các cụ
Theo em cụ cứ làm bài test đơn giản thế này: Cụ ngừng uống rượu 1 năm. Nếu ngừng được ok thì cụ không nghiện rượu. Còn nếu không ngừng được là cụ nghiện rượu. Thế cho nó vuông.

gnud_ht

Xe buýt
Bố em mỗi bữa uống một hai chén nhỏ. Nó thành thói quen. Nhưng có vẻ gan sẽ ko tốt nên ngứa sau gáy. Ông trộm vía sức khoẻ tốt, hàng ngày vẫn đạp xe phục vụ vợ trẻ nấu ăn đưa đón. Các con có nhắc nhưng ông bảo uống xong ăn khoẻ ngon miệng hơn, chén nhỏ nên cũng kệ