[Funland] Làm thế nào để xin được giấy phép tổ chức dã ngoại cho HS từ Sở Giáo dục Hà Nội?

3077

Xe container
Vì muốn các Thầy Cô đi cùng cho vui bác ạ, Sở ra văn bản cấm như thế GV cũng ngại mặc dù GV cũng hiểu cái văn bản đấy ngu dốt về mặt nhận thức.
Trước vụ này thì dã ngoại do bph tự tổ chức riêng cho lớp thì cô giáo con nhà em cũng không tham gia bao giờ. Chỉ tham gia các buổi do trường tổ chức

dracula_bg

Xe điện
Việc tổ chức dã ngoại cần xin phép là đúng,
cơ mà các bố cấm xong chẳng có văn bản hướng dẫn mie gì thì tây biết đăng nào mà mò.
và khi xin phép thì cái ông cấp phép có kiểm tra kiểm mẹ đọc hồ sơ xin phép không hay quảng mie vào xó hủy luôn?

em thấy cái vấn đề dã ngoại học sinh này từ trước đến nay làm không chặt, không cho con đi thì nghĩ tủi thân, mà cho đi thì lo nơm nớp.
cần có ngươi đứng ra cấp phép để xem các đơn vị tổ chức có đạt tiêu chuẩn hay không?
vì thực ra giáo viên cũng chỉ giảng dạy về kiến thức, về các kỹ năng về an toan không thể quản lý hết các con được.

ATG

Xe buýt
cả nước cho all các cháu đi thăm lăng bác 1 lượt rồi về nghỉ hè là xong
an toàn tuyệt đối
học được lịch sử
đây là các giác ngộ và tuyên truyền nhanh nhất

trungbusiness

Xe tải
Sở là họ cấm ... "TỰ PHÁT",
nghĩa là đi đâu là phải có KẾ HOẠCH
và KẾ HOẠCH nên là Kế hoạch của Nhà trường và Ban đại diện CMHS cùng đứng tên xây dựng, trình lên cơ quan quản lý chấp thuận: Các trường THCS, Tiểu học, MN thì xin ý kiến đồng ý của lđ Phòng GD&ĐT, chấm cho cái chữ đồng ý và ký tên, đóng dấu vào KH đó :-s
KH xây dựng bài bản, chi tiết, có việc tổ chức đảm bảo an toàn tuyệt đối cho đoàn và cam kết về an toàn cho đoàn.
Khi đi xin chữ ký thì cùng Ban đại diện CMHS đi theo để trao đổi cho rõ, chứng minh đây không là "TỰ PHÁT" :D
Thế giờ phòng giáo dục Quân sẽ là đơn vị cấp phép rồi hả Cụ? Bác trưởng phòng GD quả này lại được nhiều Retreat nhờ giới thiệu địa điểm dã ngoại rồi.

VuNgoanMuc

Xe điện
Quy định này là dành cho các chương trình trải nghiệm thực tế, hoặc dã ngoại, do trường tổ chức.. thì buộc phải có kế hoạch và được ban phụ huynh và cấp trên trực tiếp, chắc là phòng giáo dục, thông qua.
Còn các phụ huynh tự lên chương trình cho con đi trải nghiệm, đi dã ngoại, đi du lịch không qua trường thì việc gì phải xin phép ai.

congthuong

Xe điện
Nếu trong thời gian học thì phải xin phép vì ảnh hưởng tới chương trình đào tạo của sở.

Còn ở đây phụ huynh tự tổ chức thì sao phải xin phép ? Mà xin phép để làm gì ? Sở cho người đi khảo sát, hay cho người đi bảo vệ cuộc vui ????

Nhiều cụ sợ nguy hiểm thì cứ cho con ở nhà, lấy cớ tủi thân để cấm đoán xã hội là tụt lùi xã hội: Con mình tủi thân vì bạn đi du lịch nước ngoài, vậy cũng cấm người khác đi du lịch nước ngoài để con mình khỏi tủi thân hử =)) =))

trungbusiness

Xe tải
Nếu trong thời gian học thì phải xin phép vì ảnh hưởng tới chương trình đào tạo của sở.

Còn ở đây phụ huynh tự tổ chức thì sao phải xin phép ? Mà xin phép để làm gì ? Sở cho người đi khảo sát, hay cho người đi bảo vệ cuộc vui ????

Nhiều cụ sợ nguy hiểm thì cứ cho con ở nhà, lấy cớ tủi thân để cấm đoán xã hội là tụt lùi xã hội: Con mình tủi thân vì bạn đi du lịch nước ngoài, vậy cũng cấm người khác đi du lịch nước ngoài để con mình khỏi tủi thân hử =)) =))
Vấn đề là vì cái văn bản kia mà bây giờ Thầy Cô e ngại việc tham gia cùng lớp cụ à.

NNS

Xe ngựa
bộ nó sợ trách nhiệm nên nó cấm trường tổ chức, chứ ban PH từng lớp tự tổ chức thì đâu thuộc diện phải chịu cái lệnh đó đâu. nên các cụ PH có tâm có sức thì tự tổ chức bình thường, miễn là chú ý gắt gao tới các con để đừng xảy ra chuyện gì đáng tiếc

theanh90

Xe tăng

Trong bài báo nói là nhà trg cụ ạ, đối tượng chịu quy định ghi rõ rồi. Cái cần là chấn chỉnh thực chất chứ không lại chơi bài ký giấy tự nguyện thì thôi rồi

gocart

Xe cút kít
Cụ chắc chưa kinh qua môi trường nhà nước rồi.
Trước đây những vụ này xảy ra thì bên trên trông xuống bên ngoài nhìn vào. Trách nhiệm của trường học đâu, sao lại để tự phát thế. Trách nhiệm quản lý của sở đâu. Sao lại buông lỏng quản lý thế. Các đc đã và sẽ làm gì để ngăn chặn các trường hợp tương tự.
Thì bây giờ có rồi nhé. Bọn em có quy định rồi nhé. Bọn em không cấm nhưng giờ muốn tổ chức là phải xin phép (dù để ra cái giấy phép đấy khó như lên trời). Bọn nào thích tự tổ chức thì là do nó làm sai luật, tổ chức chui nhé. Cái này thì em sao quản được và nằm ngoài trách nhiệm quản lý của em nhé. Done.
Em từng kinh qua QLNN nhưng lâu rồi.
Tuy nhiên Sở đi hơi xa ngoài phạm vi của mình và trình diễn nhiều.

Phamthai

Xe buýt
Chuyển thành chương trình giao lưu hội PH, cho kèm các cháu, rủ thầy cô giao lưu kiểu mời nhậu.

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Thế giờ phòng giáo dục Quân sẽ là đơn vị cấp phép rồi hả Cụ? Bác trưởng phòng GD quả này lại được nhiều Retreat nhờ giới thiệu địa điểm dã ngoại rồi.
Kể cả các khoản đóng góp tự nguyện, khi nhà trường muốn huy động thì cũng phải qua Phòng GD họ đồng ý phê duyệt kế hoạch cụ ạ.
Trước e làm le ve ở PGD, nhận KH, trình lên lờ đờ ký thi thoảng cũng nhặt đc cái phong bao :))
Giờ thêm quả ...kế hoạch ... không tự phát này nữa thì chắc sẽ có ..."chân chạy" được việc :D

trungbusiness

Xe tải
Quy trình phê duyệt chấp thuận kế hoạch tổ chức dã ngoại có vẻ nhiều bước ra phết ạ:

- Đánh giá địa điểm tổ chức. Phần này có thể phòng GD sau khi nhận hồ sơ sẽ phải nghiên cứu hồ sơ để đánh giá địa điểm có an toàn không? Có hồ ao sông suối không? Ao hồ có tường rào không? Tường rào có đủ cao để trẻ con không trèo qua được hay không? Có bao nhiêu phao cá nhân? Bể bơi sâu bao nhiêu? Phương án đảm bảo an toàn và cứu hộ thế nào? Thậm trí Sở phải bố trí cán bộ đi kiểm tra thực địa để đánh giá chứ ký bừa chỉ trên hồ sơ thì cũng dễ đứt lắm ạ.

- Phần dự toán thì có thể phải tham vấn qua phòng tài chính và có thể phải là Sở Tài chính.

...

Chốt lại để xong được giấy phép tổ chức dã ngoại nhanh thì cũng cả tháng.

thuyhtt

Xe tăng
mời anh chị hoặc trẻ nữa thì mời các cháu đi cùng nhóm gia đình chúng tôi . với tư cách những người bạn xã hội .

vứt m.ẹ cái xun xoe ban phát học bạ đi là xong chứ gì .
tôi thấy gv mà đi cùng thì tụi trẻ nó ngại chơi chả thoải mái. Cả năm hò hét giám sát, cuối năm đi chơi còn phải chạm mặt thầy cô, mệt.

mabu44

Xe tăng
Có ai cấm đi du lịch đâu nhỉ?? sao nhiều cụ cứ phải lo về thủ tục pháp lý. Cấm ở đây là kiểu tổ chức tour đi cả trường, do các công ty du lịch đứng ra tổ chức thì hiện tại họ đang yêu cầu công ty đó phải xin phép. Còn lớp bạn muốn đi chơi đâu thì đi, nhà bạn muốn đi du lịch đâu thì cứ chọn, thằng nào cấm, Cấm thì đóng cửa hết các khu du lịch, dã ngoại hả cụ??? Trường bé nhà em vẫn ok, lớp nào thích đi đâu cứ tổ chức, ăn gì, chơi gì là tùy mình, có phải dịch bệnh covid đâu mà ngăn sông cấm chợ. Các cô giáo cũng bảo phải cho chúng nó xả hơi, đi chơi sau kỳ thi chứ cấm sao đc.

Euro2CityStar

Xe lăn
tôi thấy gv mà đi cùng thì tụi trẻ nó ngại chơi chả thoải mái. Cả năm hò hét giám sát, cuối năm đi chơi còn phải chạm mặt thầy cô, mệt.
cái này tùy góc nhìn của bọn tổ chức chuyến đi .

nói chung cứ cuối năm rồi thì đưa ít phong bì coi như cưa đứt đục suốt , gia đình giáo viên họ tự thu xếp cũng hợp lý cho bản thân

VuNgoanMuc

Xe điện
Trong bài báo nói là nhà trg cụ ạ, đối tượng chịu quy định ghi rõ rồi. Cái cần là chấn chỉnh thực chất chứ không lại chơi bài ký giấy tự nguyện thì thôi rồi
Chấn chỉnh gì cụ.. hàng trăm hàng ngàn cuộc sẽ dính 1 cuộc rủi ro không lường trước, thì các cuộc khác phụ huynh thầy cô nhìn vào đó rút kinh nghiệm cho lần sau....một ngày dắt xe ra đường có cơ số người không bao giờ trở về, rủi ro luôn thường trực, nhưng không phải vì thế mà cấm tất cả đi ra đường hoặc đi phải xin phép ngược xuôi.. em thấy việc Sở yêu cầu với các trường như thế là không hợp lý

thuyhtt

Xe tăng
Ký thì ký cụ nhể. Ký để đi còn hơn là ở nhà. Lớp con e vừa đi xong. Kế hoạch là 2-3 phụ huynh đi cùng. Cuối cùng thay đổi. 2/3 phụ huynh đi theo:D
Giống lớp con em, kế hoạch có 2-3 phụ huynh ở lại trông coi qua đêm, thế mà cuối cùng phụ huynh lo chia nhau ở lại. Có nhà kéo cả lái xe ở trông qua đêm :D.

4X4=16

Xe điện
Em nghe bà bán nước chỗ em bảo là mấy cái nông trại gì gì ở Ba vì hay Sơn tây là của của mấy bác trên sở, cứ xin phép cho các cháu hs lên đấy là auto duyệt