Làm thế nào nhận biết được xe bị thủy kích???

SHD

Xe điện
Hỏng thì sửa chửa thì đẻ, hê hê, máy không sửa được nữa thì thay mới. Ở vịt nam ta nhiều người cứ sợ rã máy. Chính vì sợ mất original mà nhiều việc cần làm theo định kỳ lại không được làm. Ví dụ như sau chục năm sử dụng hoặc vài chục ngàn km thì phải tiến hành trung tu gầm bệ máy. Tôi đã từng trung tu con BMW 525i 14 năm tuổi chạy 22 vạn km, cũng phải tháo máy ra kiểm tra bạc biên séc măng và thay mới, làm xong xe chạy rất sướng cứ như mới mua vậy. Theo quan điểm của tôi nếu chẳng may bị thủy kích thì phải tháo toàn bộ kiểm tra, nếu vỡ lốc máy gãy tay biên thì thay máy mới và sau khi làm xong xe lại rất nuột. Cái quan trọng là người sửa có tâm, có học thức và tay nghề cao, không làm đểu, làm kiểu vá víu cho nó rẻ để đấy đi cho nhanh. Chứ gặp phải thợ đểu thì đúng là chết. Cái quan trọng là nơi sửa có uy tín và có bảo hành thôi. Các cụ mua xe nên nghe tiếng máy là chính, tiếng máy phải êm tròn đều không rung giật là được. Tốt nhất là đưa người có chuyên môn đi xem.

beobeo

Xe hơi
Ơ, cụ có cùng quan điểm với em. Máy móc nó cũng như cái ấy của con gái, cái ấy nó còn vá được nữa là máy...
Tuy nhiên là em muốn hỏi về tính thông dụng của MIS-JOLIE cụ ơi :D...
Còn về vấn đề thợ, đúng như cụ nói là cần phải tìm được chỗ uy tín, mà ở VN mình, chỗ nào bắt đầu có uy tín thì lại dần trượt dốc, cũng buồn...

SHD

Xe điện
Mis-Jolie thì tốn xăng phải biết, nếu cụ không quan tâm đến xăng thì đi cũng được nhưng nó không lành bằng toy, đồ đạc sửa chữa same same nhưng cũng lkhó kiếm hơn, phải dùng hàng bãi nhiều mới kinh tế. Về jolie em chỉ biết có vậy thôi vì đi ít chứ về mẹc và bim thì em thao thao bất tuyệt ngay hê hê:))

beobeo

Xe hơi
Hì, cảm ơn Cụ đã hồi âm sớm.
Tình hình này em cứ là KIA CD5 thời gian đã rồi tính. Lên 7 seats, gia đình đông vui hơn nhưng dòng nhỡ nhàng thì cũng không ổn lắm...
Cụ hay cafe đâu hôm nào em dự định mời cụ cafe, cụ thể là vào tuần tới(cuối tuần) :D

beobeo

Xe hơi
Up đến bao giờ cho đủ 50 bài nào :D

mcv30

Xe điện
thủy kích thì tháo máy ra . Mà như thế nhìn hệ thống ốc là biết . Nhưng em nói thật nếu như thay 1,2 cái tay biên thôi thì chẳng sao cả ,máy móc vẫn thế

beobeo

Xe hơi
Hi Cụ, topic ban đầu là của Cụ khác nói về thủy kích ạ, em thì khơi gợi thêm thôi vì em đang tìm ZACE hoặc JOILE.
Em thấy bảo, xem joang, theo em tự nghĩ có phải họ đang nói về joang qui lát không ạ? Vậy thì nhìn cái joang này nếu thợ thường làm chắc cũng có thể nhìn ra, còn thợ cứng thì chắc là cũng phải cần thợ cứng để xem :D.
Còn cái nữa là nhìn hệ thống ốc.
Cảm ơn Cụ nhé...:bz

bacnv

Xe buýt
Nếu nghi ngờ cụ chủ thớt cũng nên nhờ người quen là các bác tài già, hoặc thợ xem giúp, em tin rằng ngững người quen của bác sẽ không bao giờ làm lương bác, tất nhiên bác phải cám ơn họ rùi#:-s

beobeo

Xe hơi
Hì hì Cụ chủ thớt chắc bỏ rơi cái topic này rồi, còn mỗi em.
Em cảm ơn tất cả ý kiến của các Cụ. Cụ bacnv có vẻ thích offroad với rượu đây :D:">

xmencpx

Xe tải
Website
simnghetrom.com
Gửi bác AUSTDOOR, thực ra việc này không quá khó đối với người mua xe, chỉ cần bác tinh ý 1 chút là ok. Tôi có 1 vài mẹo nhỏ để kiểm tra xe có bị thủy kích hay đã bị bổ máy hay chưa (mong các bác có xe bị thủy kích đang muốn bán xe thông cảm :():
1. Trước hết nổ & nghe tiếng máy: tùy thuộc vào xe chạy nhiều hay ít mà tiếng máy còn "ngọt" hay "có vấn đề". Nếu bác không rành thỉ rủ anh em rành về trong OF đi cùng hoặc mời thợ đi xem xe, thanh toán tiền công đàng hoàng (tất nhiên thợ phải có trách nhiệm).
2. Quan sát toàn bộ ốc, bu-lông bắt máy xem máy đã bị tháo mang ra ngoài để sủa chưa. Nếu ốc mà sáng loáng, xước hoặc có hiện tượng bị tháo ra xong vặn vào thì có thể nghi vấn & hỏi chủ xe ngay. Thường thì xe bị thủy kích phải dỡ toàn bộ máy ra ngoài để làm, chứ không đơn giản như thay head gasket có thể làm trên xe. Để ý tiếp toàn bộ ốc ách trên máy, các jack cắm, các đường ống dẫn nhiên liệu, nước làm mát, dây điện xem đã bị tháo ra chưa (vì khi lắp vào bao giờ cũng sẽ vẫn còn vết dầu mỡ trên đó, hoặc thợ đã lau chùi thật cẩn thận nhưng vẫn còn "vết tích" trên đó).
3. Nếu có thể, bác sẽ quan sát các gioăng đầu bò & nắp máy (head & valve cover gaskets). Nếu thấy nó mới "toe" hoặc silicon còn mới thì có thể đã bị rã máy rồi.
4. Cái này là dễ quan sát nhất: bác nhìn các con ốc bắt ống xả vào thân máy xem đã bị tháo ra chưa. Các xe đời mới thì đều có heat shield (tấm che nhiệt) bắt trên các ống xả, phải tháo cái này ra thì nhìn thấy các con ốc ngay. Các ốc này thường có màu vàng nâu gạch vì nhiệt của máy rất cao, nên khi tháo ra kiểu gì cũng vẫn có vết. Tất nhiên đối với những xe vừa đập hộp mà bị thủy kích phải rã máy thì phải quan sát kỹ hơn.

Hy vọng 1 số thông tin trên giúp bác "tự tin" khi mua xe cũ.:69:
bác giỏi quá , cám ơn bác

khkdgs

Xe điện
thank các bác.

Iron Mask

Xe tải
Vừa rồi, có cô em định lấy kia morning 2012. Tìm khắp Hà nội toàn xe lướt, mà tháng 7 tại Hàn quốc có trận lụt rất to, nên cô em cứ sợ bị thủy kích.

Hỏi sale thì sale bảo đem xe vào Hãng (thí dụ như Ford láng Hạ)
người ta có phần mềm kiểm tra, chỉ tầm 200 nghìn là biết ngay xe có bị thủy kích không!
Các bác tư vấn cho em với

matiz08

Xe điện
Vừa rồi, có cô em định lấy kia morning 2012. Tìm khắp Hà nội toàn xe lướt, mà tháng 7 tại Hàn quốc có trận lụt rất to, nên cô em cứ sợ bị thủy kích.

Hỏi sale thì sale bảo đem xe vào Hãng (thí dụ như Ford láng Hạ)
người ta có phần mềm kiểm tra, chỉ tầm 200 nghìn là biết ngay xe có bị thủy kích không!
Các bác tư vấn cho em với
Vụ này cũng hơi khó, kụ tìm chỗ nào bán xe uy tín mà mua thôi, em cũng vừa làm con KM2012, xe em thì thực ra là xe mới, nhưng tua đồng hồ để thành xe lướt tránh thông tư 20 j j đó, nhưng mà họ nói thì biết thế, còn thực tế thế nào không rõ, được cái họ bảo hành xe 3 năm hoặc 40000km nên cũng yên tâm. Còn không nữa thì kụ cứ mang xe ra hãng khác hoặc nhờ thợ họ đi kiêm tra cùng cho.

nglethiem

Xe hơi
Em cũng đang nghiên cứu học hỏi cách xem xe cũ. Các bác có nhiều kinh nghiệm cho em hỏi VIOS nhận biết bị thủy kích như thế nào.

khoctham24113

Xe tải
Con Jolie có 2 cái hay dính nhất là vỡ nắp giàn cò, nứt ống xả cụ ah

Còn cụ chứ chăm sóc bảo dưỡng ngonl ành thì xe nào cũng ok hết

Phụ tùng thì cũng không max lắm cụ ah nhưng theo em thấy chủ yếu là hàng bãi

goiphucvu.net

Xe đạp
Em đọc thấy rất hay. Cảm ơn các cụ.

NguyenTuyenCRV

Xe hơi
Kiến thức bổ ích, hóng thêm các kinh nghiệm khác của các cụ.

mhg1910

Xe hơi
Rất hữu ích. Đa tạ cụ

Đang định lấy con Santafe lướt biển Hà Nội đọc thớt này xong thôi luôn, cảm giác bất an.