[Funland] Làm thẻ xe bus miễn phí cho người cao tuổi ?

hminh2005

Xe điện
Em hỏi các cụ hiện nay việc làm thẻ xe bus miễn phí ở HN cho các đối tượng người cao tuổi từ 60 trở lên có còn thực hiện không ? Có thể đăng ký online được không hay cứ phải ra chỗ mua vé tháng ?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Vẫn làm cụ nhé , làm online xong mang giấy ra điểm bán vé nộp cho họ sau 3 ngày họ trả vé .

thuyphongthanh

Xe lăn
Ông già em cũng đi làm thẻ như người ta nhưng chả bao giờ dùng. Cụ vẫn thích lượn xe máy cho chủ động.

phithuyen

Xe hơi
có hướng dẫn rõ ràng mà cụ. Điền vào tờ khai + thêm photo CMND/CCCD nộp là xong.

Chè tàu

Xe tải
Em hỏi các cụ hiện nay việc làm thẻ xe bus miễn phí ở HN cho các đối tượng người cao tuổi từ 60 trở lên có còn thực hiện không ? Có thể đăng ký online được không hay cứ phải ra chỗ mua vé tháng ?
Bây giờ từ 65 tuổi trở lên mới được làm thẻ cụ à.

hitle888

Xe điện
Vẫn làm bình thường, đến bến xe kim mã í ạ. Làm xong lấy luôn trong vòng 15’

niceshot

Xe container
Kể cũng lạ, nếu đã quy định các cụ trên 60/65 tuổi được đi xe buýt miễn phí thì cứ để các cụ trình CMT/CCCD khi lên xe buýt là được, việc gì phải bắt làm thẻ nhỉ, vừa tốn kém lại phiền hà.

phuongmit

Xe cút kít
Kể cũng lạ, nếu đã quy định các cụ trên 60/65 tuổi được đi xe buýt miễn phí thì cứ để các cụ trình CMT/CCCD khi lên xe buýt là được, việc gì phải bắt làm thẻ nhỉ, vừa tốn kém lại phiền hà.
em nghĩ là làm để thống kê con số, quản lý, báo cáo, data phục vụ cho việc gì đó xa hơn, rộng hơn nên nếu thủ tục đơn giản thì làm cũng k vấn đề gì. Chưa kể nếu cụ nào đi nhiều, thường xuyên thì việc rút ra rút vào cái CCCD nếu rơi, thất lạc thì cũng khá phiền hà

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Làm thẻ cho nó chuẩn hóa.

Phụ xe mỗi lần nhìn CMT lại phải nhẩm tính lấy năm hiện tại trừ đi năm sinh xem có đủ 60 tuổi ko, rồi kết quả = 60 nhưng tháng sinh, ngày sinh chưa đủ...điên cái đầu :))

ung_sung_tu_tai

Xe container
Người ta viết quy định là trên độ tuổi đó được miễn,
Và trên thực tế, các cụ không có thẻ, trình CMND hoặc bất kỳ cái gì chứng minh cụ trên độ tuổi đó là được miễn mà, chứ có phải nhất thiết có thẻ mới miễn đâu.

Làm thẻ, thuận tiện hơn cho các cụ mà thôi

Chứ không pahir quy định là trên độ tuổi VÀ có thẻ mới được miễn ạ

em nghĩ là làm để thống kê con số, quản lý, báo cáo, data phục vụ cho việc gì đó xa hơn, rộng hơn nên nếu thủ tục đơn giản thì làm cũng k vấn đề gì. Chưa kể nếu cụ nào đi nhiều, thường xuyên thì việc rút ra rút vào cái CCCD nếu rơi, thất lạc thì cũng khá phiền hà

phuongmit

Xe cút kít
Người ta viết quy định là trên độ tuổi đó được miễn,
Và trên thực tế, các cụ không có thẻ, trình CMND hoặc bất kỳ cái gì chứng minh cụ trên độ tuổi đó là được miễn mà, chứ có phải nhất thiết có thẻ mới miễn đâu.

Làm thẻ, thuận tiện hơn cho các cụ mà thôi

Chứ không pahir quy định là trên độ tuổi VÀ có thẻ mới được miễn ạ
ngoài ra còn có con số để bên bus báo cáo, chứ k cuối năm hỏi năm nay các ông phục vụ dc bao nhiêu người cao tuổi thì k làm thẻ chả lẽ bảo em chịu k biết đâu thì cũng k ổn :))

NayruLove

Xe buýt
ngoài ra còn có con số để bên bus báo cáo, chứ k cuối năm hỏi năm nay các ông phục vụ dc bao nhiêu người cao tuổi thì k làm thẻ chả lẽ bảo em chịu k biết đâu thì cũng k ổn :))
Theo em nguyên nhân còn phải trích ngân sách ra trợ giá cho nhà xe bus nữa mà các cụ. Ví dụ có 1000 cụ cao tuổi đăng ký thẻ xe bus miễn phí, thì cuối năm ngân sách sẽ hỗ trợ cho nhà xe mấy trăm triệu doanh thu. Còn không có cụ nào đăng ký thẻ, thì nhà xe không được ngân sách hỗ trợ.

coquay

Xe container
Chính ra cái xe bus nhanh BRT là để chuyên phục vụ các cụ cao tuổi thi thoảng e đi toàn thấy trên xe là các cụ thôi

alceste

Xe điện
Càm cái thẻ miễn phí, từ xa giơ lên người ta đã xem được rồi. Nếu dùng CMT thì ngày nào phụ xe/lái xe cũng phải làm cong tác đối chiếu, xem đủ tuổi chưa. Rồi lại cãi nhau tháng sau ông mới được 60 tuổi nên mời ông vẫn mua vé. Mất việc.

Hơn nữa, dựa vào số thẻ phát ra, công ty xe bus sẽ yêu cầu TP. Hà Nội thanh toán. Chứ CMT thì làm sao biết có bao nhiêu người đi miễn phí để về bill lại với TP. ạ? Cái này là chính sách của thành phố chứ có phải của cong ty xe buýt đâu.

Khó nghĩ thế mà bác kia cũng nghĩ ra. :D

phuongmit

Xe cút kít
Càm cái thẻ miễn phí, từ xa giơ lên người ta đã xem được rồi. Nếu dùng CMT thì ngày nào phụ xe/lái xe cũng phải làm cong tác đối chiếu, xem đủ tuổi chưa. Rồi lại cãi nhau tháng sau ông mới được 60 tuổi nên mời ông vẫn mua vé. Mất việc.

Hơn nữa, dựa vào số thẻ phát ra, công ty xe bus sẽ yêu cầu TP. Hà Nội thanh toán. Chứ CMT thì làm sao biết có bao nhiêu người đi miễn phí để về bill lại với TP. ạ? Cái này là chính sách của thành phố chứ có phải của cong ty xe buýt đâu.

Hihi cũng là 1 câu hỏi để tranh luận, phản biện nhau thôi chứ may cũng chưa căng thẳng gì cụ ạ. Nhiều khi dân cứ nghĩ làm thế là tiện cho dân nhưng góc độ quản lý thì cũng phải nghĩ lại xem có ổn k đã :))

phuongmit

Xe cút kít
65 thì đa phần không đủ sức chen xe bus nữa rồi.
Nói thật nếu 65 mà k chen dc bus thì tốt nhất là đi cùng con cháu chứ k thì nguy hiểm cho bản thân và xã hội cụ ạ. Nhà em ông bà già đẻ và vợ đều trên 65 và chen bus bthuong, thậm chí còn điều khiển xe máy hàng ngày rất bthuong

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ngân sách hiện không hỗ trợ theo cách tính chi tiết đến mức ấy ạ
Hàng năm sẽ "đấu thầu" để xem trong năm tiếp theo tuyến A, tuyến B này, với tần suất chạy như thế thì ngoài tiền vé nhà xe thu được, TP hỗ trợ thêm bao nhiêu.
Tất nhiên, để xác định ra con số hỗ trợ thì người ta phải dựa vào các con số thông kế, theo dõi từ năm trước, dự báo cho năm đó....
Việc cấp thẻ miên phí để có số liệu báo cáo cũng là một trong những lý do mà thôi.

Các cụ nào thấy đi làm thẻ thuận tiện hơn thì đi làm thẻ.
Cụ nào thấy dùng CMND thậm chí bất kỳ giấy tờ gì chứng minh là ở độ tuổi được miễn phí thì phụ xe chấp nhận hết. Phụ nào không chấp nhận, các cụ cứ gọi số đt dán đầy trên xe ấy, phụ xe mất việc ngay.

Nói chung và việc làm thẻ này rất uyển chuyển, phục vụ cho nhiều mục đích/mục tiêu khác nhau, không thể bẩu là sao lại phiền phức bắt đi làm thẻ ạ.

Theo em nguyên nhân còn phải trích ngân sách ra trợ giá cho nhà xe bus nữa mà các cụ. Ví dụ có 1000 cụ cao tuổi đăng ký thẻ xe bus miễn phí, thì cuối năm ngân sách sẽ hỗ trợ cho nhà xe mấy trăm triệu doanh thu. Còn không có cụ nào đăng ký thẻ, thì nhà xe không được ngân sách hỗ trợ.