[Funland] [Làm tiến sĩ] Có cụ nào nhục nhã khi kể vể công việc mình đang làm

Vishnu

Xe đạp
Học hơn nữa cũng chỉ đích cuối cùng là kinh tế mà thôi. Cho dù học gì hay không học cũng được, quan trọng là hiệu quả cuối cùng. Học cao cũng là 1 hình thức đầu tư cho tương lai mà thôi, cũng mong muốn tương lai kiếm nhiều tiền. Có mấy ai học vì đam mê? Có lẽ có - nhưng có lẽ ko nhiều.
Kiểm tra lại mục đích cuối cùng của mình là gì ? Nếu ko vướng bận kinh tế, nhà có điều kiện thì cứ học tiếp cho thỏa đam mê. Còn học để có bằng cấp, để lấy chút sỹ diện cho bản thân, gia đình... cũng ko để làm gì. Lãng phí tuổi thanh xuân, tuổi đời. Quay đi quay lại sắp xuống lỗ rồi hối hận. Học cảm thấy tự đủ là được , không vì nhận xét người khác thế nào.
Cuộc sống quá ngắn, con người thì có giới hạn. Cái gì mà máy móc có thể thay thế thì ko cần cố gắng rèn luyện. Tận hưởng cuộc sống và sống theo cách của mình. Và quan trọng đừng so sánh với bất cứ ai. Duy tâm gọi là số mỗi người mỗi khác - vì hoàn cảnh môi trường tham số mỗi người khác nhau. Không lấy đích người khác làm mục tiêu cho mình. Vui vẻ lên nhé. Bình thường thôi. Ai cũng có giai đoạn này hết.

Đông86

Xe điện
Làm KH rất khó. Để làm KH thực thụ thì nhà phải có điều kiện, ít phải lo cơm, áo, gạo, tiền... Tư duy như cụ thì nên dẹp cái bằng TS là chuẩn ròi. Em không nhầm nhờ cái học bổng và cái bằng TS cụ mấy có 5k USD đúng k? :D
Vâng cụ. Phải dấn thân thôi, em liều bỏ việc 800 đô, phải dấu vợ sáng cũng "đi làm" ...sau 1 tháng mới biết khóc suốt. Cũng phải trải qua mất mát mới có được cụ ạ.

wildcat74

Xe điện
Hôm qua xem báo thấy thống kê nước mình nguyên trong bộ máy công chức đã có khoảng 60 nghìn thạc sỹ, tiến sỹ. Nếu tính cả khu vực ngoài nhà nước và cán bộ về hưu, khéo tỷ lệ tiến sỹ/ nghìn dân của mình phải vào top đầu thế giới. Đi họp lớp chúng nó hỏi mày thạc sỹ chưa- bẩu chưa, đôi khi bị nhìn như chưa thoát nạn mù chữ!

PotusTan

Xe buýt
Ko rõ cụ chủ làm PHD về kỹ thuật hay văn hóa, đag làm công tác giảng dạy hay nghiên cứu. Hồi e làm trog viện nghiên cứu có mấy ông a đi trước học PHD bên bển về cũng kêu ca áp lực học khủng khiếp lắm, nhất là mấy a đag làm công tác giảng dạy tại các trường dhoc. Vì nếu học bên đó mà k dc (tỉ lệ bỏ dở khá cao, k lấy dc bằng Dr...) thì coi như bỏ nghề, có cố gắng bám trụ ở trường cũng như đời thừa (đồng nghiệp coi thường, sv k thèm học), chả phấn đấu lên dc. Thế nên nhiều ng học xog về đơ luôn, nhất là đội học bên Hàn về. E có 2 ông a đồng nghiệp học bên Hàn về, nói chuyện nhiều khi đơ đơ, tính khí hơi thất thường.
Làm PHD bên bển xog, kiếm dc cái bằng mà nhất là từ đội Âu Mỹ thì các trường dhoc nó rải thảm đỏ mời về công tác. 1 ông a đồng nghiệp học bên Đức, 1 a học bên Pháp, a nữa bên Đan Mạch về, làm ở Viện dc 2 năm thì đều sag các trường Tự Nhiên, Bách khoa giảng dạy.
Có cô bạn (sn 88) cũng mới xog bằng tsy bên Úc. Nó đã dc thầy trưởng khoa mời về trường Tự nhiên dạy rồi. Ngày xưa nó học thsy bên Nhật, rủ e upline xin học bổng trường Tsukuba nhưng e k đạt về ngoại ngữ nên chịu thua. Mấy chú, anh đồng nghiệp khuyên cố cày t.Anh để kiếm cơ hội khác. E ở lại cày cuốc tiếng Anh 1 năm nữa cũng k dc vì cái món T.Anh này mà e mất bao cơ hội. Đến 28t, chán quá e bỏ ra làm.ngoài. Bỏ mộng theo nghiệp đèn sách, nghiên cứu.
Ps: còn vài tháng nữa,cụ chủ cố cho xogn, sau về nước dc các trường, cty rải thảm đón. Chúc cụ thành công.

LangLe2021

Xe tải
Học đến PhD thì rồi ra sự kiếm tiền cũng như người nho sĩ thời phong kiến, nghĩa là không quá giàu so với xã hội (dù là Tây hay ta), tuy nhiên cái sự hưởng thụ cuộc sống, nhìn nhận cuộc sống nó có cái khác, cái thú vị riêng so với người ít học. Tỷ như anh không học thì nghe đến bolero thấy mượt mà, giựt rụng rốn thì nghe vinahouse, trong khi người học cao lại tìm nghe Bach, Beethoven hay sự mượt mà của Kenny G.
Nghĩa là hai chữ "biết đủ" của kẻ sĩ nó ngấm vào người lúc nào không biết.

minhstuait7

Xe buýt
Ở châu Âu (tây Âu), học tiến sĩ nên nghĩ là làm hơn là học, vì được trả lương nhưng thấp hơn nhiều so với đi làm ngoài công ty.

Cháu đang học lấy bằng tiến sĩ, vài tháng nữa xong mà nhăm nhe muốn bỏ lắm rồi ạ.

Nhìn xung quanh bạn bè cùng lứa mình kể cả nước ngoài (bạn đại học, cao học) lẫn trong nước (bạn cấp 2, cấp 3), đứa nào cũng nhà cửa, xe cộ vi vu đàng hoàng rồi, trong khi mình theo việc học phải ở nhà thuê, đi xe công cộng cháu thấy rất nhục nhã. Chỉ ước thời gian quay trở lại, cháu không vì một phút dại dột mà chọn theo con đường học hành. Cùng lứa cháu, ngoài đam mê, người ta chịu làm tiến sĩ chỉ có hai khả năng: 1 là cần giấy tờ để ở lại, 2 là phế quá không xin được việc, chọn đại cái chủ đề PhD mà làm. Cháu có cả 2 cái rồi: vừa có việc trong công ty, vừa có giấy tờ (quốc tịch), lại đâm đầu vào rọ.

Cháu thấy rất nhục nhã, khốn nạn và mất phương hướng các cụ ạ. Có cụ nào đã từng học ở nước ngoài có tâm lý như cháu không? Xin các cụ cho cháu ít lời khuyên với.
cứ tích lũy đi rồi sẽ có ngày hái trái ngọt

outsider3x3d3l

Xe tải
Cụ được học lên tiến sĩ món gì mà sầu vậy.
Em giờ không được đi học đang phải nuôi 4 miệng còn ko dám kêu đây.
:v Học về lương cao chót vót, hoặc cố gắng kiếm việc xứ người là ngon mà

landaumuaxe

Xe điện
Ở châu Âu (tây Âu), học tiến sĩ nên nghĩ là làm hơn là học, vì được trả lương nhưng thấp hơn nhiều so với đi làm ngoài công ty.

Cháu đang học lấy bằng tiến sĩ, vài tháng nữa xong mà nhăm nhe muốn bỏ lắm rồi ạ.

Nhìn xung quanh bạn bè cùng lứa mình kể cả nước ngoài (bạn đại học, cao học) lẫn trong nước (bạn cấp 2, cấp 3), đứa nào cũng nhà cửa, xe cộ vi vu đàng hoàng rồi, trong khi mình theo việc học phải ở nhà thuê, đi xe công cộng cháu thấy rất nhục nhã. Chỉ ước thời gian quay trở lại, cháu không vì một phút dại dột mà chọn theo con đường học hành. Cùng lứa cháu, ngoài đam mê, người ta chịu làm tiến sĩ chỉ có hai khả năng: 1 là cần giấy tờ để ở lại, 2 là phế quá không xin được việc, chọn đại cái chủ đề PhD mà làm. Cháu có cả 2 cái rồi: vừa có việc trong công ty, vừa có giấy tờ (quốc tịch), lại đâm đầu vào rọ.

Cháu thấy rất nhục nhã, khốn nạn và mất phương hướng các cụ ạ. Có cụ nào đã từng học ở nước ngoài có tâm lý như cháu không? Xin các cụ cho cháu ít lời khuyên với.
hix, có bằng tiến sĩ mà sao cụ phải thế nhỉ, cứ vui lên, bọn giàu kia nó cũng có cái thua mình, hazzz, như e cố lắm mới được cái bằng ĐH, thôi có bảo e học thêm cũng chịu, cụ học cao vậy e ngưỡng mộ, cụ cố lên

bungbvt

Xe tăng
Cái sự kiếm tiền của người " học " ban đầu gian truân. Nhưng khí có kiến thức rồi thì vài năm kiếm bằng người đi làm trước cả chục năm. Bác chủ đừng nản, quãng đường gần tới đích rồi.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
"HỌC THÌ ẤM VÀO THÂN" các cụ xưa dã nói và em tin L-)
Có thể bây giờ cụ ko so đc tiền với đội KDCN nhưng ngàn năm sau cụ sẽ chễm chệ trên Văn Bia ở 1 Văn Miếu nào đó há chẳng vinh quang lắm ru? :-o
Ai cho tiền làm việc đấy, cho tiền để mình nghiên cứu ấy?
Và nếu có, thì trên văn bia ấy ghi tên thằng cho tiền, còn lâu mới ghi tên mình!
Nói thật là e đang thuê 1 team toàn tiến sỹ, thạc sỹ nghiên cứu, thiết kế và lập trình sản phẩm theo ý tưởng của em. Hoàn thành xong, bản quyền là của em 100% và em toàn quyền khai thác nó. Mấy bác kia lấy đủ thù lao là out! Nếu có thành công, thì quyền lợi kinh tế đến chính trị là của em hết!

doctor103

Xe điện
đi học PhD ở nước ngoài cũng có this, that. Trong những người em biết đi nước ngoài thì chế độ đãi ngộ của họ là tốt hơn so với trong nước, trong nước đi học còn không có lương. Trong khi đi học PhD nước ngoài và với cách chi tiêu như của người Việt thì lương PhD cũng đủ nuôi mình và thêm 1 người nữa. Nếu cụ nghiên cứu tốt thì về nước làm ở những trường top VN, hoặc những đơn vị nghiên cứu của các doanh nghiệp lớn như Viettel, Samsung, FPT, Vingroup, ... thì chế độ đãi ngộ cũng tốt so với mặt bằng ở VN

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ở Vn mình hay dạy con cái là học cho giỏi để sau này kiếm được nhiều tiền nhưng có phải ai học giỏi cũng giàu đâu, cụ phải xác định rõ việc học và việc kiếm tiền nó k hề liên quan đến nhau, học để có kiến thức còn học giỏi k đồng nghĩa với kiếm được nhiều tiền.

BacQuePhuong

Xe tải
Cụ chủ cố lên còn vài tháng nữa thôi cho xong
chuyện đời thực, bạn em học cực giỏi từ hồi cấp 3 (môn gì cũng giỏi kể cả kỹ thuật hay thể dục), lên đại học luôn top đầu toàn trường, ra trường điểm bình quân hơn 9 phẩy (hình như 9.34/10) được thày giới thiệu ở lại trường nhưng nó tự kiếm học bổng toàn phần sang Sing làm thạc sỹ, rồi lại kiếm học bổng sang Mỹ làm tiến sỹ rồi làm giảng viên bên Mỹ, giờ về Úc làm giảng viên nhưng hỡi ôi nhà ở vẫn đi thuê, thu nhập đủ sống và kéo thêm con em gái sang Úc học đại học, 40 tuổi rồi mà vợ con cũng chưa có, trong khi những thằng học bình thường như bọn em thì 1 vợ 2 con 3 lầu 4 bánh lâu rồi, thu nhập 1 năm ko dưới 10 chữ số, tuy nhiên bọn em vẫn rất ngưỡng mộ nó cụ ạ.
Còn cụ làm xong tiến sỹ đi, chả cần đi làm đâu, cụ chỉ cần nhận viết báo cho các NCS, Tiến sỹ ở VN đăng tạp chí quốc tế thì có mà thu nhập 10 chữ số là còn ít cụ nhé, giờ món đấy nhu cầu cao mà cung lại rất thấp nên giá cả thị trường cao lắm :)

Lee Saker

Xe điện
Em thì đang nhục nhã vì không có việc làm đây :((.

huhong1992

Xe tải

Tiến sỹ =>> tầm tư duy và nhận thức cao hơn đa số người thường, nhưng đọc những gì cụ viết, mình thấy có vẻ tư duy và nhận thức chưa được cao, hay là nó cao quá mà mình nhìn ko ra nhỉ?

thichrauxanh

Xe điện
Đi học đh, là để mở mang kiến thức cho chính mình. Sao lại có cái nhìn về việc học 1 cách ấu trĩ như thế.
Hơn nữa, đâu phải ai cũng có cơ hội đi học ở nước ngoài đâu nhỉ.
Mợ ko hiểu tâm lý cụ thớt, bọn bạn cùng lứa đi làm cty đc trọng vọng hơn nhiều so vs đội đi làm ph.d mà chủ đề chỉ làm cho có, hoặn ko muốn theo ngạch hàn lâm, lương chả bằng móng tay bọn kia.
Chính xác ra lương chắc bằng đội công nhân lành nghề ở nhà mình (so mức thu nhập). Nên chả ha oai gì nếu ở bển đâu, nhất là chủ đề làm mà ko có ứng dụng cao thì làm xong cắp cặp đi xin việc còn khó hơn.

Tâm lý là phải, nhất là ở EU. Điều này thì câc bạn giỏi thường ko dám công nhận vì phải bảo vệ nồi cơm của mình. Nhưng cũng nên thẳng thắn để lớp con cháu khỏi bị lừa theo cái tư tưởng lệch lạc, sinh ra một lũ ts mà ko làm gì ra hồn.

Chỉnh sửa cuối:

Maner Bolsol

Xe tăng
Cảm xúc của quá trình học PhD ở bất kỳ đâu đều như nhau, đặc biệt là những ngành khó như y dược, kĩ thuật, công nghệ. Nếu vượt qua được xì trét và qua được ngày bảo vệ luận án, cầm tấm bằng thì mới đạt tầm của người bắt đầu được công nhận là có thể nghiên cứu khoa học một cách toàn diện. Ngoài ra, một loạt các tố chất và kĩ năng mới được hoàn thiện. Vì vậy, nếu đã chán ghét quá trình này rồi thì 1 là-Chưa đạt trình độ full để tốt nghiệp (không chỉ là cái nghiên cứu mà còn nhiều thứ khác cũng cần được coi là tốt nghiệp), 2 là-Xác định mục tiêu ban đầu sai lầm, 3 là-Nên bỏ để bắt đầu 1 quá trình mới phù hợp hơn với bản thân. Có 1 ví dụ này: Chỉ sau 1 câu khích của GS hướng dẫn là đã tách được thành 2 nhóm: 1 là ở lại làm tiếp đến khi xong (sau đó GS mới tâm huyết với nhóm đó hơn), 2 là xin mời bỏ và về nước cho lab rộng cửa đón người mới.

xgamox

Xe tải
Cụ đã mắc sai lầm ngay từ khi chọn con đường học hành. Nếu cụ cần tiền luôn và ngay thì không nên đi học cao hơn cái bằng Đại học.
Cơ mà giờ sửa sai cũng chưa muôn, cụ vẫn có thể làm chủ quán phở hoặc tiệm nail nếu muốn. Nhưng tiệm phở và tiệm nail cũng không dễ làm giầu ở thời điểm hiện nay vì cạnh tranh cũng khủng khiếp.
Có một thực tế khách quan là với sự học hành đàng hoàng thì bất cứ ai cũng có thể đủ sống và không quá vất vả như lao động chân tay. Còn việc làm giầu được hay không là do năng lực của mỗi người cho dù làm bất cứ công việc gì. Ở Châu Âu bây giờ mở tiệm nail có làm giầu được hay không thì em không rõ, nhưng làm nhà hàng thì cũng chỉ đủ ăn thôi cụ, nhưng rất là vất vả.
Cụ nên xác định lại mục tiêu cụ đang muốn hướng tới, chứ như bây giờ em thấy cụ đang bị khủng hoảng niềm tin và stress bởi những lựa chọn sai lầm trong quá khứ. Chỉ khi có mục tiêu rõ ràng thì cụ mới có thể toàn tâm toàn ý thực hiện và thực hiện tốt, chứ mất phương hướng như bây giờ thì làm gì cũng hỏng và sai lầm lại nối tiếp sai lầm.
Chính xác, bạn này đã xác định nhầm mục tiêu. Nếu chỉ đi làm, kiếm tiền thì cũng cần cái bằng đại học là chính. Những ai đam mêm con đường khoa học, thì mới học cao. Giờ thì cũng gần xong rồi, thì cố cho xong thôi, rồi tìm hướng thay đổi.

@xichlo@

Xe điện
Cụ không hiểu rỏ về chương trình học PhD thì đừng nên phát biểu linh tinh. Google translate, chỉ nói chung chung thôi. Để đạt được bằng cấp nầy, không phải là học chơi chơi mà có được đâu cụ ạ.
Em thấy cụ Chính khí Đường nói đúng cmnr, Triết là khoa học các thể loại khoa học! Đỉnh của các thể loại đỉnh!
Cụ chưa học Triết thì thoi :T