[Funland] Làm trang trại hữu cơ, e cần tư vấn.

Kính các cụ/mợ
Do chán với cv hiện tại và thực phẩm tràn lan trên thị trường mà e muốn thuê đất/hoặc trang trại gà,lợn có sẵn để về trồng trọt chăn nuôi theo hướng hữu cơ khép kín. Hoàn toàn ko thuốc, ko cám để cho ra những sản phẩm "Sạch" nhất để trc hết phục vụ gia đình mình, sau đó là bán ra ngoài. Rất mong nhận được sự ủng hộ của CCCM sau này trong việc tìm đầu ra cho sp.
Nhân đây cũng nhờ các cụ thông thái tư vấn cho e 1 vấn đề mà e băn khoăn.
Hiện e chưa có đất để làm, dự định thuê đất nhà nc để dựng lên hoặc thuê của cụ nào chán để llamf. Các cụ mợ thấy nên như thêd nào hợp lý hơn? Vì e ko đủ tiền mua đất. Nếu có phương án khác tốt hơn thì cũng nhờ các cụ chỉ bảo hoặc inbox cho e. Hoặc cụ mợ nào biết ai đang cho thuê thì nhắn e 1 tiếng.
Chân thành cám ơn ạ
SAU KHI E ĐƯA VĐ LÊN THÌ CÓ RẤT NHIỀU Ý KIẾN GÓP Ý VÀ EM NHẬN THẤY ĐANG CÓ SỰ HIỂU NHẦM MỘT CHÚT VỀ TỪ "HỮU CƠ" NÊN E XIN PHÉP ĐÍNH CHÍNH:
E LÀM HỮU CƠ KHÉP KÍN NGHĨA LÀ VÒNG HỮU CƠ-THỨC ĂN TUẦN HOÀN KHÉP KÍN, KO CÓ SỰ CAN THIỆP CỦA CHẤT HÓA HỌC, THUỐC HAY CHẤT BẢO QUẢN. VÀ E CŨNG KO LÀM THEO MỘT TIÊU CHUẨN VGAP HAY ORGANIC NÀO CẢ. VÌ EM KO ĐỦ NGUỒN LỰC CẢ VỀ TÀI CHÍNH HAY NHÂN LỰC. EM CHỈ DÁM KHẲNG ĐỊNH SẢN PHẨM EM LÀM RA ĐỦ SẠCH VÀ AN TOÀN ĐỂ SỬ DỤNG. GIA ĐÌNH EM SẼ LÀ NHỮNG NGƯỜI TIÊU THỤ SẢN PHẨM ĐÓ NÊN KO CẦN NÓI CÁC CỤ MỢ CŨNG HIỂU VÌ SAO. CÒN NTN LÀ SẠCH HAY AN TOÀN THÌ MỖI NG MỘT HỆ QUI CHIẾU NÊN E XIN PHÉP KO TRANH LUẬN VỚI CÁC CỤ/MỢ.
KHI LÀM CÁI NÀY E CŨNG XÁC ĐỊNH LÀ KO ĐƠN GIẢN VÀ TỐN TIME NÊN SẼ RẤT VUI NẾU MỘT NGÀY(HI VỌNG LÀ SANG NĂM) ĐƯỢC MỜI CÁC CỤ ĐẾN THĂM, TRỰC TIẾP THEO DÕI QUI TRÌNH SX VÀ DÙNG THỬ SP BÊN EM.
TRÂN THÀNH CÁM ƠN GÓP Ý CỦA CCCM VÀ E VẪN TIẾP TỤC GHI NHẬN, TIẾP THU VÀ HỌC HỎI TỪ GÓP Ý CỦA CCCM Ạ.
Ảnh chống cháy

Chỉnh sửa cuối:

anhtrangvn

Xe buýt
Làm món này không hề dễ dàng, vất vả, mưa nắng, lấm lem chân tay suốt ngày, chả biết cụ/mợ đã hình dung ra chưa. Em có nhóm bạn theo hướng này, em thì thoảng tham gia đóng góp ý kiến, hỗ trợ thôi, định hướng thì rõ, nhưng khi làm theo hướng không sử dụng tác động hóa học như thuốc, phân bón thì hiệu quả thấp ạ, dù là trồng được. Hiện đang đang phải đi chậm lại để tìm ra phương pháp hiệu quả. Một số diện tích đất cũng đang chờ triển khai, hiện có mảnh đất ở ngoài bãi giữa sông Hồng gần 7,000m2 nhưng hiện chỉ thu lại trồng vài diện tích nhỏ, và trên Hòa Bình (1ha). Thông tin cụ/mợ tham khảo ở dưới đây. :D
http://peacefarm.vn

sontranvu

Xe điện
Vốn cụ có nhiều không. Đầu ra coa chưa.

BMW R60

Xe tăng
Món này em biết một chị là chủ Vườn Hữu Cơ Tuệ Viên bên Cự Khối Long Biên. Chị này trước là dân tài chính. Có tiềm lực về kinh tế rất tốt. Theo em được biết chị này đang làm món rau củ quả, tinh dầu, nước nửa chén bát, xà bông, dầu gội.. hoàn toàn hữu cơ tự nhiên. Để làm được món này em được biết là có 3 yếu tố bắt buộc cụ phải có nếu muốn thành công là:

Không bị áp lực về tài chính. Ít tiền, đi vay mà làm món này là chết luôn

Thực sự đam mê, bỏ công sức, tiền bạc, thời gian… để tìm hiểu, nghiên cứu , triển khai

Thời gian: Để làm, để sản phẩm đến tay người tiêu dùng, để bán được nhiều sản phẩm… (Sản phẩm hữu cơ đắt hơn nhiều nên thị phần cực khó)

Chúc cụ thành công!

Cuongnh5256

Xe điện
Cụ phải tìm được đầu ra ổn định, khách hàng chấp nhận x3 giá thị trường thì mới mong có cơ hội. Không có đầu ra, rau cỏ có lứa bán rẻ thì lỗ, đắt ko ai mua là ăn trừ cơm đấy.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ kiếm được mảnh nào khoảng 10ha thì ngon.

Làm món này không hề dễ dàng, vất vả, mưa nắng, lấm lem chân tay suốt ngày, chả biết cụ/mợ đã hình dung ra chưa. Em có nhóm bạn theo hướng này, em thì thoảng tham gia đóng góp ý kiến, hỗ trợ thôi, định hướng thì rõ, nhưng khi làm theo hướng không sử dụng tác động hóa học như thuốc, phân bón thì hiệu quả thấp ạ, dù là trồng được. Hiện đang đang phải đi chậm lại để tìm ra phương pháp hiệu quả. Một số diện tích đất cũng đang chờ triển khai, hiện có mảnh đất ở ngoài bãi giữa sông Hồng gần 7,000m2 nhưng hiện chỉ thu lại trồng vài diện tích nhỏ, và trên Hòa Bình (1ha). Thông tin cụ/mợ tham khảo ở dưới đây. :D
http://peacefarm.vn
E rất cám ơn góp ý của mợ, mợ inbox cho e xin điện thoại e xin tư vấn chi tiết hơn ạ

Vốn cụ có nhiều không. Đầu ra coa chưa.
Vốn thì ban đầu e làm nhỏ trc mới mở rộng sau chứ ko ham 1 phát giàu ngay cụ ạ :D :D :D
Đầu ra thì e cứ dần dần thôi cụ ạ. e làm nhỏ dần mới tăng NS sau. SP sạch thì ng dùng sẽ yên tâm và sử dụng lâu dài!

Chỉnh sửa cuối:

bear in car

Xe buýt
100% hữu cơ thì khó đấy cụ/mợ ạ :-?. Hầu hết các loại thuốc bvtv hiện nay đều chứa % nào đó có nguồn gốc hóa học. Bên e đang có hướng nghiên cứu thuốc có nguồn gốc hoàn toàn tự nhiên nhưng hiệu quả đến đâu thì chưa khẳng định đc vì chưa thử nghiệm. Cụ/mợ quan tâm thì ib e nhé :)

matizvan2009

Xe ba gác
Em can cụ chủ nhé.
Em ví dụ: em đem đến cho cụ 3 mớ rau bảo là rau hữu cơ sạch 100% bán giá 50k/mớ cụ có mua không?
Bởi vì lúc cụ đi bán sản phẩm của cụ, hiếm có ai đó tin là cụ bán sản phẩm sạch THẬT.

Món này em biết một chị là chủ Vườn Hữu Cơ Tuệ Viên bên Cự Khối Long Biên. Chị này trước là dân tài chính. Có tiềm lực về kinh tế rất tốt. Theo em được biết chị này đang làm món rau củ quả, tinh dầu, nước nửa chén bát, xà bông, dầu gội.. hoàn toàn hữu cơ tự nhiên. Để làm được món này em được biết là có 3 yếu tố bắt buộc cụ phải có nếu muốn thành công là:

Không bị áp lực về tài chính. Ít tiền, đi vay mà làm món này là chết luôn

Thực sự đam mê, bỏ công sức, tiền bạc, thời gian… để tìm hiểu, nghiên cứu , triển khai

Thời gian: Để làm, để sản phẩm đến tay người tiêu dùng, để bán được nhiều sản phẩm… (Sản phẩm hữu cơ đắt hơn nhiều nên thị phần cực khó)

Chúc cụ thành công!
Cụ nói chuẩn luôn, và em cũng đã nghĩ đến những cái này rồi ạ. Về giá thì e lại không lo vì e đã thay thế cám bằng giun đất, dế, ốc, cây cỏ, chuối.... nên giá thành sẽ ko cao hơn nhiều so với giá thị trường đâu ạ.

Cụ phải tìm được đầu ra ổn định, khách hàng chấp nhận x3 giá thị trường thì mới mong có cơ hội. Không có đầu ra, rau cỏ có lứa bán rẻ thì lỗ, đắt ko ai mua là ăn trừ cơm đấy.
Về giá thì e lại không lo vì e đã thay thế cám bằng giun đất, dế, ốc, cây cỏ, chuối.... nên giá thành sẽ ko cao hơn nhiều so với giá thị trường đâu ạ.

sakai_yo

Xe lăn
Bu em có mảnh vườn nhỏ ở quê chỉ cho nhà ăn mà vẫn phải bón phân hoá học ạ. K phải toàn bộ quá trình nhưng có thời kỳ k bón còn lâu rau mới lên.

thientudolong

Xì hơi lốp
Kính các cụ/mợ
Do chán với cv hiện tại và thực phẩm tràn lan trên thị trường mà e muốn thuê đất/hoặc trang trại gà,lợn có sẵn để về trồng trọt chăn nuôi theo hướng hữu cơ khép kín. Hoàn toàn ko thuốc, ko cám để cho ra những sản phẩm "Sạch" nhất để trc hết phục vụ gia đình mình, sau đó là bán ra ngoài. Rất mong nhận được sự ủng hộ của CCCM sau này trong việc tìm đầu ra cho sp.
Nhân đây cũng nhờ các cụ thông thái tư vấn cho e 1 vấn đề mà e băn khoăn.
Hiện e chưa có đất để làm, dự định thuê đất nhà nc để dựng lên hoặc thuê của cụ nào chán để llamf. Các cụ mợ thấy nên như thêd nào hợp lý hơn? Vì e ko đủ tiền mua đất. Nếu có phương án khác tốt hơn thì cũng nhờ các cụ chỉ bảo hoặc inbox cho e. Hoặc cụ mợ nào biết ai đang cho thuê thì nhắn e 1 tiếng.
Chân thành cám ơn ạ
Ảnh chống cháy
làm cái này ở vn là bất khả thi nhé, trừ khi nhà nước hoặc dn lớn có uy tín bán, chứ cụ đem rau ra ngoài thị trường bảo đây là rau organic ko ai tin đâu :D

Bu em có mảnh vườn nhỏ ở quê chỉ cho nhà ăn mà vẫn phải bón phân hoá học ạ. K phải toàn bộ quá trình nhưng có thời kỳ k bón còn lâu rau mới lên.
Nếu e bón bằng phân giun đất, tưới phân chuồng thì cụ thấy thế nào ạ?

minhhai985

Xe lăn
E hóng, cụ thành công chia sẻ e với nhé.

TungThoc

Xe điện
Em nói thẳng ngay là luôn là LỖ, LỖ NẶNG là cái chắc.
Thứ nhất: Giá bán
Không thể bán nổi sản phẩm sạch đúng giá ở thị trường mà kể cả người giàu, khá giá, trung bình đều chỉ nhăm nhăm mua rẻ và dễ nghe lời lừa dối lọt tai của người bán hàng.
Thứ hai: Kỹ thuật + đầu tư hạ tầng ban đầu
Nếu trồng sạch thì phải đầu tư nhà màng, nhà lưới, nhà kính để ngăn côn trùng, mái che để ngăn mưa axít, nước tưới phải sạch, đất trồng cũng phải cao cấp, phân bón hữu cơ và chế phẩm là cả một bài toán lớn về kỹ thuật
Thứ ba: Đất
Giá thuê đất quá cao và rủi ro khi đang thuê thì chủ đất đòi lại chưa hết một chu kỳ để hoàn đủ vốn đầu tư (Người đầu tư chỉ thua khi điều cơ bản nhất là đất đai thuộc sở hữu toàn dân...).
Chỉ có người có đặc quyền riêng mới có đất để mà làm.

làm cái này ở vn là bất khả thi nhé, trừ khi nhà nước hoặc dn lớn có uy tín bán, chứ cụ đem rau ra ngoài thị trường bảo đây là rau organic ko ai tin đâu :D
Vâng, e cũng đã nghĩ đến vấn đề này nên mới ghi là nhờ các cụ ủng hộ đầu ra. Đầu ra e sẽ để gia đình và ng thân dùng trước và sẽ lan tỏa dần dần, phù hợp với tốc độ mở rộng SX của e luôn!