Tin tức Làm xe đã khó, bán xe còn khó hơn!

ZeroKent

Xe máy
Ý cụ ấy nói là công nhân của 20-30 nhà máy sx linh kiện ô tô ở khu CN đấy, chứ không tính mỗi VF. Em hiểu thế không biết có sai không :D
Thế mà các sales ra rả nhập linh kiện về ráp thuế cao nên giá cao#-o

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Thông tin về tỷ lệ linh kiện nhập vs trong nước sx không có, tổng giá thành linh kiện nhập vs trong nước sx không có... chém đúng, sai bằng niềm tin :D

Gengine

Xe tăng
Sao thông tin về tỷ lệ nội địa hoá không minh bạch ra để đồng bào biết mà ủng hộ cụ nhỉ?

Thông tin về tỷ lệ linh kiện nhập vs trong nước sx không có, tổng giá thành linh kiện nhập vs trong nước sx không có... chém đúng, sai bằng niềm tin :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Sao thông tin về tỷ lệ nội địa hoá không minh bạch ra để đồng bào biết mà ủng hộ cụ nhỉ?
Ở ta cụ xem có thông tin gì là minh bạch đây :)
Em không rõ thế nào, nhưng các cụ tìm thử hãng xe nào sx tại VN đã và đang công bố tỷ lệ nội địa hoá chi tiết không ạ? Nếu có thì rất tốt và VF nhất định phải làm theo để cùng minh bạch

Veyron2.0

Xe buýt
Em người bình thường như bao người , thật từ đáy lòng em rất mong muốn Việt Nam cũng có 1 hãng xe thật sự , cạnh tranh sòng phẳng với các hãng xe tên tuổi trên thế giới , không riêng về xe mà còn cả cạnh tranh về công nghệ xe , dần dần từ đó ta có 1 nền công nghiệp xe thực thụ kéo theo rất nhiều thứ phụ thuiộc , đầu tiên là kỹ nghệ sản xuất phụ kiện chất lượng cao ( Cái này Việt Nam là cái nôi của cây cao su thì việc này lẽ ra ta đứng đầu châu lục )
Nghành luyện kim hiện nay của VN thì hấu như con số không , ta chưa đủ điều kiện chế tạo không có nghĩa là không thể chế tạo ! Bởi người Việt rất nhanh nhậy và thông minh , em tin là ta làm được
ta hơn hẳn các nước khác về nhân công , vậy đào tạo bài bản có quy trình và đặt nền móng lâu dài mới là hướng đi đúng ,
Hệ thống bán hàng và nhân viên bán hàng phải được đào tạo bài bản và chuyên nghiệp ,
Thật lòng đầu tiên khi nghe vin sản xuất xe em rất ủng hộ và ..... tin và tự hào bao nhiêu và giờ thì thật sự thất vọng bấy nhiêu
- có thể kể ra
- cái bất cập nhất của VIN là tính định hướng ăn xổi , cứ tưởng Vin sẽ đào tạo bài bản nhân công , hoặc sẽ gửi sinh viên học sinh, công nhân kỹ thuật đi nước ngoài hoặc ít nhất đào tạo bài bản thì ..... các cụ tự thấy đó , vẫn là không gì cả ,
công nghệ - là con số không to đùng , mang một động cơ đã lỗi thời về và đặt vào cái xác xe có thể nói nhìn chỉ được cái mã rất giống mã .... và cho rằng đã tinh chỉnh phù hợp với điều kiện VN ???
rồi - tiếp tục sản xuất nhanh như gió ( chém gió ) một chiếc xe .... Fadin , và nhanh hơn gió chiếc LUX - như vậy VIN đã bỏ qua rất nhiều giai đoạn để hoàn thành 1 chiếc xe
và như các cụ đã thấy - chiếc xe .... nhìn còn lỗi rất nhiều , em chưa được hân hạnh lái thử nhưng theo chủ quan của em thì chưa đạt chuẩn
Ngay hãng xe BMW , hãng xe thực sự tên tuổi trên thế giới , để ra mắt 1 động cơ họ cần nhiều năm , để mang chiếc xe ra thị trường họ cần gần bằng ý thời gian để thử , test ......vv và vẫn đề an toàn họ đặt lên hàng đầu vì chính sự phát triển của hãng , chỉ có như vậy họ mới có thể thực sự cạnh tranh sòng phẳng và vượt lên trở thành 1 hãng xe tên tuổi thực thụ
thứ nữa họ làm gì đó vơi truyền thông và lan tràn đến mức bất cập ....cái gì cũng số 1 , cái gì cũng đẳng cấp , ....đẳng cấp quá đến mức người bình thường cũng giật mình tự hỏi ....nếu đẳng cấp vậy họ sẽ xâm chiếm thì trường châu âu ? và thôn tính thế giới ?
như vậy là ta thấy quá lố - mà cái gì đã lố quá thì mất niềm tin , mất niềm tin là mất tất cả !
Ở Đức khi bạn mua 1 chiếc xe mới ,trong thời gian đầu tiên sử dụng bạn phát hiện ra lỗi - bạn chỉ cần nhấc máy lên và điện 1 cú - Hãng xe sẽ mang xe của bạn đi và test nếu đúng lỗi bạn sẽ nhận được sự ủng hộ từ hãng và bạn có toàn quyền rút tiền toàn bộ và nhận lời xin lỗi và cảm ơn vì bạn đã góp ý cho hãng sửa chữa lỗi
về phàn bán hàng thì nhân viên bán hàng chưa được đào tạo - họ bán hàng và quảng cáo hàng trong khi thực sự họ chưa biết là họ đang bán cái gì , ...cái này được kiểm chứng bởi em đã cùng bạn bè vào nói chuyện với 1 bạn bán hàng của VIN và em không hề có thông tin gì nhiều về chiếc xe mình quan tâm ,
Ở đây - họ quảng cáo theo kiểu em không thể chấp nhận được ví dụ cái Video mà anh gì Hải ka là anh nào em chả biết ....em thấy quá lố ....nào là xe em audi 3 tỷ em thấy nhục với xe VIN .... họ thử xe theo kiểu chạy càng nhanh - phanh càng gấp thì xe càng tốt !!! với 1 quãng đường ngắn ngủi như vậy chạy lấy được khi người phía trước đã giảm tốc thì người sau vì danh tiếng thì phải !!! lại tăng ga lao sát lên dù nhìn thấy vật cản phía trước nguy hiểm ... cốt là để vượt lên được và cú phanh gấp được gọi là cú phanh thần thánh !!! xem được 1 tý em phải nex bởi những gì em thấy không phải là sự hiểu biết mà là sự kiêu ngạo và ngạo mạn không mang tính cầu thị
rồi cách họ bình luận và chống đối dư luận theo kiểu ..... các cụ tự hiểu ..... giờ Otofun em đọc nhiều bài ko thể tin nổi ..... , như vậy liệu có tốt hơn cho người tiêu dùng ...,.vv và còn rất nhiều để ta đặt ra dấu hỏi lớn
Liệu thực sự đằng sau đó là gì - và toan tính là gì câu hỏi này ...chúng ta sẽ chờ để xem màn tiếp là gì và thật lòng cầu mong đừng bao giờ có tính ....Trung Quốc , bởi như vậy sẽ giết chết nền công nghiệp xe VN
Em đang đi Fortune và em sẵn sàng thay xe ngay nếu thực sự Vin có 1 sản phẩm đáng tin cậy và hợp lý giá cả , phù hợp với hướng tiêu dùng của em
bởi chả có lý do gì không ủng hộ hàng Việt cả , nhưng thật lòng trong thời điểm hiện tại em chưa thể quyết định được bởi lý do em thấy quá nhiều bất cập như trên

....
Cụ đúng là người yêu nước tỉnh táo.
Em thì vẫn tin vào khả năng thành công của VF, vì dù gì trong sản phẩm của họ cũng có thể thấy ý chí của người Việt, và tiềm lực tài chính của cụ Vượng thì khỏi nói.
Hy vọng 2020 sẽ tiếp tục có sản phẩm mới phù hợp hơn.

Gengine

Xe tăng
Tỉ lệ nội địa hoá công bố đây chứ đâu cụ?

http://www.toyotavn.com.vn/vi/toyota-viet-nam/noi-dia-hoa-xuat-khau/noi-dia-hoa

Cụ xem cho kỹ họ kê ra từng chi tiết được nội địa hoá đấy.

Em không rõ thế nào, nhưng các cụ tìm thử hãng xe nào sx tại VN đã và đang công bố tỷ lệ nội địa hoá chi tiết không ạ? Nếu có thì rất tốt và VF nhất định phải làm theo để cùng minh bạch

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Tỉ lệ nội địa hoá công bố đây chứ đâu cụ?

http://www.toyotavn.com.vn/vi/toyota-viet-nam/noi-dia-hoa-xuat-khau/noi-dia-hoa

Cụ xem cho kỹ họ kê ra từng chi tiết được nội địa hoá đấy.
Thx cụ, Innova tỷ lệ lện đến 37% mà em đoán khung xe là phần chiếm chi phí cao nhất trong danh sách phụ tùng nội địa hóa, VF cần công bố sớm tỷ lệ nội địa hóa 3 loại xe cho khách mua biết, em tìm trong website VF mà chưa thấy cụ thể :D

Lacet_ti

Xe container
Giải thích giá cao với chất lượng xe tốt thì nói vậy.
Ờ nhưng người khác bảo Vinfet chết thì lại bảo Vin tự sx phụ tùng nên công nhân nhiều, ko thương cn mất việc à :))
Ờ thì lúc đầu xe giá cao do nhập linh kiện. Vậy về sau tự sx thì giá xe phải giảm, vậy mà lộ trình lại đòi tăng.
Khó hỉu nhể :))

ZeroKent

Xe máy
Giải thích giá cao với chất lượng xe tốt thì nói vậy.
Ờ nhưng người khác bảo Vinfet chết thì lại bảo Vin tự sx phụ tùng nên công nhân nhiều, ko thương cn mất việc à :))
Ờ thì lúc đầu xe giá cao do nhập linh kiện. Vậy về sau tự sx thì giá xe phải giảm, vậy mà lộ trình lại đòi tăng.
Khó hỉu nhể :))
E chỉ thắc mắc ko lẽ tập đoàn to bự như Vin lại có đội marketing ngu ngơ vậy#-oBán tiêu sản chứ có phải tài sản đâu mà cứ canh me dọa tăng giá:-@:-@:-@

SangSangVu

Xe buýt
E chỉ thắc mắc ko lẽ tập đoàn to bự như Vin lại có đội marketing ngu ngơ vậy#-oBán tiêu sản chứ có phải tài sản đâu mà cứ canh me dọa tăng giá:-@:-@:-@
Nếu là marketing dở thì bó tay vin. Em thì lại nghĩ toàn thành phần nhiệt tình và ... thành ra phá hoại :))

ZeroKent

Xe máy
Em mới nghĩ ra bài toán kinh doanh mới cho Vin. Bao nhiêu xe ế đem ra lập 1 hãng taxi của Vin, ra mắt cái app đặt xe của Vin, nội khu Vin sẽ cấm cửa taxi hãng ngoài vào...v.v Nghe đã thấy nao lòng
P/s Em vẽ thôi các bác chém e nhẹ nhẹ=))

RAVA

Xe ba gác
Em mới nghĩ ra bài toán kinh doanh mới cho Vin. Bao nhiêu xe ế đem ra lập 1 hãng taxi của Vin, ra mắt cái app đặt xe của Vin, nội khu Vin sẽ cấm cửa taxi hãng ngoài vào...v.v Nghe đã thấy nao lòng
-Ý kiến của bác nghe có vẻ hay hay nhưng là ko thực tế nếu áp dụng vào mấy con Vĩnh Phát hiện giờ? Đc nhõn con Fadil khả dĩ nhất thì máy hơi to, tốn xăng...ngang Vios nhưng giá thì thu ko thể bằng đc, còn 2 con Lux thì thôi, chạy taxi có mà...vỡ nợ?

poiuy

Xe cút kít
-Ý kiến của bác nghe có vẻ hay hay nhưng là ko thực tế nếu áp dụng vào mấy con Vĩnh Phát hiện giờ? Đc nhõn con Fadil khả dĩ nhất thì máy hơi to, tốn xăng...ngang Vios nhưng giá thì thu ko thể bằng đc, còn 2 con Lux thì thôi, chạy taxi có mà...vỡ nợ?
Đã thấy vài chiếc Fadil taxi rồi. Bản cho taxi đại trà chắc giá sẽ rẻ chứ không thể bằng Vios.

cocsku

Xe cút kít
Vin họ đang làm rồi với fastgo, chắc là ăn cắp ý tưởng của cụ. Mời cụ lên chỗ Vova lĩnh tiền bản quyền.

Ocean13

Xe tải
Đợt tới nó block luôn cả trung tâm thành phố, chỉ có xe Vin được vào, xe Vin đi ngày chẵn, xe hãng khác đi ngày lẻ, khoá luôn cả sân bay, chỉ cho xe fastgo hoạt động :)

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Thôi xong, cụ chém thế mai Vin làm thật thì sao :D