[Funland] Lan can mới của ao Tây (Hà Nội)

thich_j

Xe tải
tiêu chuẩn không bắt buộc, quy chuẩn moéi bắt buộc nhé giáo sư onl
Em mà là giáo sư onl thì cụ đã phản ánh đúng chất lượng của đội ngũ giáo sư nước nhà.

Mà cụ cũng là giáo sư hay sao mà biết hay vậy :D :D

thich_j

Xe tải
Đây là ảnh em chụp năm 2016 ở hồ Tây. Kiểu cong vào trong như thế này không dễ trèo một chút nào. Đọc thread mà em cứ văng vẳng bên tai lời cụ Nam Cao: "hắn vừa đi vừa chửi...".
Đoạn này gần Trích Sài đúng không mợ?

Chỗ này có rào là may rồi. Lúc trước, không có rào năm nào chả có xe với người phi xuống hồ tắm.

Mà cái vỉa hè nhiều đoạn bé tẹo, đầy cây, chỉ có người đi bộ mà đá lát vẫn vỡ là tại sao nhể mấy cụ lúc nào cũng thỏa mãn với những gì người dân được hưởng từ NN :D

Edit: mợ nhắc đến Chí làm em nhớ => cụ có chắc lão Kiến, thằng Cường, bà Ba lương thiện hơn Chí? Chửi ít hơn Chí? :D

NNS

Xe ngựa
lan can ban công, lô gia thì đúng phải làm sóng dọc, còn đây là lan can bờ kè, bờ hồ là sang hệ của ngành giao thông rồi, làm ngang thế này cho dễ thi công cũng như duy tu baoe dưỡng. mịe, lam can cầu đường, bờ hồ mà còn phải lo cho thằng cố tình trẻo thì thôi, bỏ mẹ nó rào đi =))

Chỉnh sửa cuối:

nowhereland

Xe điện
Hình như cụ hay nhìn lướt lướt rồi hùa theo thì phải :D . Em đã chửi bới gì đâu nhỉ? Hay cụ có vấn đề về đọc hiểu? Hay em viết khó hiểu? (sau khi nhiễm covid em hay bị đần đột ngột)

Có mấy cái thông số cho cụ tham khảo và so sánh trước khi có ý kiến nhé:

1. Đường đi bộ Boardwalk từ Vivocity sang Sentosa Resort chỉ dài 620m (sáu trăm hai mươi mét) và có bảo vệ giám sát thường xuyên.

Đường bao hồ Tây là 15km or 15.000 m và ko có ai giám sát.

2. Chiều cao từ mặt đất đến vành chống leo tay của Boardwalk Sentosa là 1.2m. Các thông số của hàng rào này được công bố chi tiết và tham chiếu tới quy chuẩn của Sing về hàng rào chống leo (anti-climb arms)

Đường Hồ Tây và VN có không? Cụ có thể trả lời câu hỏi này của em (từ post đầu) trước khi có ý kiến không? Và căn cứ vào cái gì để nói hai hàng rào này copy nhau 100%?

3. Học hỏi các nước bạn cũng tốt - nhưng học cái gì, căn cứ thế nào thì em thấy cần phải đồng bộ trước khi nói hay làm.

Em đang trao đổi nghiêm túc - nên không chơi nói bừa nói ẩu đó nha!
Tốt nhất cụ biết thực tế hãy thưa thốt, đừng ngồi một chỗ Google rồi tưởng mình là giáo sư biết tuốt.
Hàng rào ở Sing cao 1m2 cơ à? Vậy gửi cụ tấm hình thằng châu tôi học lớp 5 cao 2m2 chụp ở Marina bay nhé, mà có khi cụ chưa phân biệt được chỗ này với đường đi sang Sentosa đâu. Chu vi cái vịnh đấy tôi không rõ nhưng rộng phết đấy, tôi đi bộ có một đoạn rất ngắn cũng mỏi cả cẳng chắc phải đến cả km rồi. Mà có bảo vệ canh là cụ ngủ mơ hay sao ấy, chứ tôi đi mấy lần cả ngày lẫn đêm chẳng gặp ma nào.

Còn đường đi bộ sang Sentosa nó như thế này này, gửi cụ tấm hình mấy thằng tây cao 2m5 theo tiêu chí Google của cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em vừa nhặt được cái hình lan can ở Đức, thẳng đứng chứ chẳng thèm vòng cung hướng vào trong, khoảng cách các thanh ngang lại còn dày hơn:

AK84

Xe tải
Em thấy lan can này cao quá, gây mất tầm nhìn ra hô

thich_j

Xe tải
Sing mà ngu thì cũng chửi chứ sao, đâu phải gì nó cũng chuẩn :D
Sing có nhiều cái hay mà cụ! Nhưng em thấy nó có mấy cái dở:
- một dạng “độc tài mềm” (soft dictatorship) hoặc “chủ nghĩa tư bản chuyên chế” (authoritarian capitalism) mà Lý Quang Diệu và những người kế nhiệm là những nhân vật chính.
- mô hình bày được Đặng Tiểu Bình phát triển rất thành công ở TQ (cccm có thể tìm xem thêm về mối quan hệ giữa Đặng và Lý) - Putin cũng là 1 người áp dụng theo mô hình này 1 cách khá thành công.
Và cái gọi là dân chủ có tồn tại trong mô hình trên hay không?
- vẽ ra cái khác biệt Á - Âu và dùng cái thành công của Sing để đánh tráo khái niệm tự do vs chuyên chế bằng luật pháp.
....
Tạm thế, em phải vào tập thể dục đã😆😆

thich_j

Xe tải
Tốt nhất cụ biết thực tế hãy thưa thốt, đừng ngồi một chỗ Google rồi tưởng mình là giáo sư biết tuốt.
Hàng rào ở Sing cao 1m2 cơ à? Vậy gửi cụ tấm hình thằng châu tôi học lớp 5 cao 2m2 chụp ở Marina bay nhé, mà có khi cụ chưa phân biệt được chỗ này với đường đi sang Sentosa đâu. Chu vi cái vịnh đấy tôi không rõ nhưng rộng phết đấy, tôi đi bộ có một đoạn rất ngắn cũng mỏi cả cẳng chắc phải đến cả km rồi. Mà có bảo vệ canh là cụ ngủ mơ hay sao ấy, chứ tôi đi mấy lần cả ngày lẫn đêm chẳng gặp ma nào.

Còn đường đi bộ sang Sentosa nó như thế này này, gửi cụ tấm hình mấy thằng tây cao 2m5 theo tiêu chí Google của cụ.
Hehehe. Thế thôi mà cụ đã giật đùng đùng lên rồi!

Từ những góc ảnh chụp xiên này, chả có cái gì để nói lên cái lan can đó cao bao nhiêu, hay cháu nhà cụ cao bao nhiêu cả! Vẫn chỉ là nói mồm theo suy nghĩ của mình ạ!

Mà đi sang đó chơi vài lần, mỗi lần vài ngày thì thành biết tuốt hả cụ? :P

nowhereland

Xe điện
Hehehe. Thế thôi mà cụ đã giật đùng đùng lên rồi!

Từ những góc ảnh chụp xiên này, chả có cái gì để nói lên cái lan can đó cao bao nhiêu, hay cháu nhà cụ cao bao nhiêu cả! Vẫn chỉ là nói mồm theo suy nghĩ của mình ạ!

Mà đi sang đó chơi vài lần, mỗi lần vài ngày thì thành biết tuốt hả cụ? :P
Đây, zoom to cái ảnh lên xem đứa bé bám vào hàng rào 1m2 ấy chắc phải cao gần 1m50, và bạn gái gần đấy phải tầm 2m3 nhỉ?
Biết tuốt là mấy thằng ngồi Google ra cả thông số abc....rồi chủ nghĩa nọ kia ấy chứ. Mấy thằng đấy cứ phải có bằng chứng cụ thể như băng dính dán vào mồm mới đỡ ngứa mép cụ ạ.

thich_j

Xe tải
Em vừa nhặt được cái hình lan can ở Đức, thẳng đứng chứ chẳng thèm vòng cung hướng vào trong, khoảng cách các thanh ngang lại còn dày hơn:
Đâu cũng có cả thẳng lẫn cong mà mợ. Và em cũng chưa nói là lan can này phải thẳng hay phải cong.

Câu hỏi của em từ đầu là Tiêu chuẩn / Quy chuẩn như thế nào với các công trình này. Ấy vậy mà một số cụ mợ sồn sồn lên - hoặc chụp ảnh / mắng mỏ / chê bai tận đẩu tận đâu ấy :D :D .

Có cái câu hỏi đọc còn vậy, em cũng thấy thật là đáng sợ :D

thich_j

Xe tải
Đây, zoom to cái ảnh lên xem đứa bé bám vào hàng rào 1m2 ấy chắc phải cao gần 1m50, và bạn gái gần đấy phải tầm 2m3 nhỉ?
Biết tuốt là mấy thằng ngồi Google ra cả thông số abc....rồi chủ nghĩa nọ kia ấy chứ. Mấy thằng đấy cứ phải có bằng chứng cụ thể như băng dính dán vào mồm mới đỡ ngứa mép cụ ạ.
Haizzz! Những cái ảnh như cụ post lên, ngoài việc chứng minh là cụ đã đi chỗ nọ chỗ kia ở Sing thì chẳng có ý nghĩa gì trong việc chứng minh là cái lan can nó cao bao nhiêu cm.

Em chưa nói đến chuyện dán băng dính vào mồm ai, nhưng thôi, cụ nói bằng ảnh nhiều quá, em cũng đáp lời cụ bằng cái ảnh con chó cao 2m5. Chắc cụ hiểu chứ ah? Hay cần em nói thêm?

tomtomchát

Xe container
Sai thề sửa
Chửa thề đẻ...

ubisapro

Xe trâu
Nan ngang đẹp hơn nan dọc nhưng nan dọc an toàn (khó trèo) và sạch hơn. E tính thực dụng nên e thích làm nan dọc hơn :D

nowhereland

Xe điện
Ngoài việc chứng minh mình đi Sing thì cụ dẫn chứng thêm cái dì liên quan đến TCVN với cả QCVN em hóng với. Chưa gì đã lấy băng dính doạ người ta là e thấy chê rồi đó.
Mình không cần chứng minh đi đâu, mà chỉ nói nó giống bên Sing 100%. Để đáp lại đoạn trích dưới đây của bạn kia. Dẫn chứng thêm hình ảnh chỉ để bổ sung cho việc cãi cố của bạn ấy vì cái thông tin Google lan can ở bển cao 1m2.
Các vấn đề tiêu chuẩn mình không bàn vì không biết, không hiểu, không đủ chuyên môn nhé.

arch.zung

Xe tăng
Ao Tây quê em đang được thay lại cái lan can. Nhìn sắt sơn tĩnh điện bóng láng, sạch sẽ đến là yêu!

Nhưng em chợt giật mình. Làm thế này mà già trẻ nhớn bé từ tốn leo từng bậc qua, rồi nhả sml xuống hồ thì sao nhỉ????? Mà nhất là với bọn trẻ ham leo trèo thì cái này gợi tình lắm!

Em tra lại Quy chuẩn TCVN 4319:2012 về Nhà công trình công cộng - Nguyên tắc cơ bản để thiết kế thì chỉ có quy định về NAN DỌC - không quy định làm NAN NGANG thế này.

Thấy các cụ làm kiến trúc bảo là đây là quy định & thông lệ chung cho các công trình kiến trúc công cộng từ thập kỷ 60 của thế kỷ 2 chục. Nhưng mà em không tìm đâu ra.

Có cụ mợ nào làm kiến trúc khai giảng cho em với, để em nghiên cứu tư liệu rồi còn đi .... chưởi cái thằng nào duyệt vụ này!

(ảnh iem chôm trên mạng)

View attachment 7480811
làm hàng dâm bụt vừa rẻ vừa bền

nowhereland

Xe điện
Em đang hỏi về Quy chuẩn, cụ vào đưa cái ảnh rồi bảo giống 100%! Đọc thì không rõ câu hỏi - câu kể với câu chửi :( Cái em hỏi cụ không biết mà cũng phán như thánh, rồi sửng cồ lên khi không dán băng dính được người khác

Mà ngoài mấy cái ảnh chứng minh "đã đi Sing" thì chả có gì - 95% người VN qua Sing chơi đều chụp ảnh ở chỗ này, ai chả biết :D . Cụ tả mấy đứa trẻ lớp 5 cao trên 2m ấy, em ví dụ với cụ là con chó cao 2m5 để cụ thấy chụp ảnh nó thế nào

Người ta hỏi nghiêm túc, không biết vẫn cứ xôgn vào đòi dán băng dính vào mồm (ai chưa biết) chắc sẽ khá lên được rất nhiều ạ?
Bảo thủ, cãi cố, đánh tráo khái niệm.

Cụ còn chưa biết phân biệt được tiêu chuẩn với quy chuẩn, chỗ nào cần quy chuẩn...... thì tốt nhất về làm việc gì vừa sức và có ích cho bản thân và gia đình thì tốt hơn.
Hồ tây thì có lan can, hồ Gươm hay hồ 7 mẫu có đâu? Quy chuẩn cái gì?

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thớt khéo lo, loanh quanh đoạn í toàn đôi ra bán cơm tró cho thiên hạ chứ con trẻ nào trèo qua, còn bận xem nhá =))

Thanhz

Xe tăng
Ao Tây quê em đang được thay lại cái lan can. Nhìn sắt sơn tĩnh điện bóng láng, sạch sẽ đến là yêu!

Nhưng em chợt giật mình. Làm thế này mà già trẻ nhớn bé từ tốn leo từng bậc qua, rồi nhả sml xuống hồ thì sao nhỉ????? Mà nhất là với bọn trẻ ham leo trèo thì cái này gợi tình lắm!

Em tra lại Quy chuẩn TCVN 4319:2012 về Nhà công trình công cộng - Nguyên tắc cơ bản để thiết kế thì chỉ có quy định về NAN DỌC - không quy định làm NAN NGANG thế này.

Thấy các cụ làm kiến trúc bảo là đây là quy định & thông lệ chung cho các công trình kiến trúc công cộng từ thập kỷ 60 của thế kỷ 2 chục. Nhưng mà em không tìm đâu ra.

Có cụ mợ nào làm kiến trúc khai giảng cho em với, để em nghiên cứu tư liệu rồi còn đi .... chưởi cái thằng nào duyệt vụ này!

(ảnh iem chôm trên mạng)

View attachment 7480811
Tiêu tiền thì làm gì chả được. Chưa có tiêu chuẩn ta viết tiêu chuẩn. Cần thì tổ chức hội thảo, nghiên cứu hoặc làm thêm cái đề tài tiến sĩ: Lắp đặt lan can mới trên nền tường cũ đảm bảo mỹ thuật phục vụ chỉnh trang đô thị.
Thế nhé các Z.