[CCCĐ] Lần đầu đến Cù Lao Chàm

sonya6000

Xe máy
Chuyên tuyến HP-HN-TH-DN- nơi nào nữa chưa rõ.
Kính chào các Bác trên diễn đàn!
Trc giờ e toàn đọc chùa các chuyến đi trên diễn đàn này thấy rất thích nên hôm nay cũng tập tành viết lại chuyến đi với mục đích là để chia sẻ kinh nghiệm cùng mọi người. Có gì các Bác cứ góp ý nhé.
E vào công tác tại Đà Nẵng lâu nên cũng âm mưu đi Cù Lao Chàm một chuyến để ngắm san hô. Đến dịp pháo hoa 9.6 chốt chuyến đi 2N 1D.
Khởi hành từ tp ĐN lúc 14h30, đón 2 điểm đủ 10 người là thẳng đến bến tàu ở Cửa Đại, Hội An. Có người dắt lên ca nô luôn. Đoàn e đặt trước xe 16 chỗ đón 500k 1 lượt, vé ca nô 200k/người/lượt, đi mất 30 phút. Nếu đi tàu chậm vé 100k mà đi mất 2h nhưng tàu 2 tầng, ngồi cafe ngắm cảnh biển trời, đi lại êm ái cũng có cái hay.
Ảnh lên ca nô xuất phát.

Đi ca nô hết 30 phút, khá xóc, thì nhìn thấy xã đảo

Nước biển trong xanh, nhìn chỉ muốn nhảy luôn xuống bơi vào Bãi Ông. Đây là nơi quy hoạch cho du lich với khu tắm, vui chơi dưới nước, đốt lửa trại buổi tối

Đoàn thuê lều 150k/đêm để biết cảm giác ngủ trên bãi biển nên vào nhà hàng chọn thực đơn ăn tối để họ chuẩn bị trước rồi lấy tủ cất đồ. Nhà hàng họ cho thuê lều ngủ luôn, nếu muốn thuê phòng thì phải vào Bãi Làng (phòng điều hòa, giường 1.6m giá 200-300k/đêm).
Ở đây có món cua đá, tầm 1.5tr/kg thì phải. Nhìn nhỏ, ko hấp dẫn lắm nên chuyển sang ăn cầu gai.

Chọn thực đơn xong là đi thay đồ trong khu nhà vs công cộng có khu tắm tráng, phòng thay đồ lịch sự, sạch sẽ, sau đó ra tắm. Đoàn e có cậu em đi rồi lên dẫn ra bãi san hô gần khu neo ca nô xem san hô. Trước thấy bảo đẹp lắm nhưng nay có nước thải ra hôi, san hô chết gần hết tuy nhiên vẫn thấy cá và còn suyt bắt đc 1 con tôm hùm. Thấy háo hức chờ đến sáng hôm sau đc đi ngắm san hô chắc đẹp lắm.
Tắm xong lên là ăn tối. Có mấy người bày bàn ăn ra sát bãi biển, ngồi dưới gốc dừa ăn uống thích lắm nhưng chỉ có thổ dân số má mới đc thế, khách thì vào nhà hàng ăn hết nếu ko đặt gala diner buổi tối ngoài bãi.

Ăn xong, nhà hàng cho 1 rổ ngô, khoai để đem ra nướng ké trong các đám lửa trại ngoài bãi của các đoàn khác tổ chức. Loa đài, nhạc lửa tưng bừng mà e mải đánh bài nên ko tham gia đc gì. Cậu em bắt xe ôm vào Bãi Làng về bảo trong đó có hát bài chòi, bolero, ăn uống các kiểu. Cả tối e chả chụp choẹt đc gì, đêm vác lều ra sát biển ngủ. Vì các Bãi thường ở phía tây đảo nên khuất gió, khá oi. (Thề sau ko đánh bài khi đi chơi thế này nữa).
Sáng sớm dậy thể dục, ngắm biển. Ai muốn lại xuống tắm, rất thích.
Ảnh quãng này bị lỗi, e ko tải đc.
Xong thuê xe 150k/3h đi qua sân bay trực thăng vào Bãi làng ăn sáng, cafe, mua quà...

Đi qua âu tàu

Bãi Làng

Ở đây mỗi nhà bán 1 món ăn sáng ko trùng lặp. Cafe uống đc, 45k/7ly. Hải sản tươi ngon sáng sớm ghe nhỏ mang vào nhưng ko nhiều và nha hàng thu mua hết.
Ăn sáng xong, đi thăm chùa Hải Tạng rồi lên đường vào Bãi Hương. Đường đi ngắm mấy bãi biển rất đẹp, gần Bãi Hương có khu đang xây.

Bãi làng và Bãi Hương là 2 khu dân cư chính trên đảo. bãi Hương cũng có nhà cho nghỉ trọ, ăn uống. Hải sản tươi sống, ăn gì ra biển bắt về. Ngồi uống nước một lúc thấy 1 bác xách con cá bò lên, lúc nữa lại có bác xách hải sâm...

Có chú dân tư vấn ra hòn Tai ngắm san hô mới đẹp nhưng do đã đặt tour trong vé tàu nên ko thay đổi đc.
Đường vòng quanh đảo bị sạt và vướng thi công nên đoàn e về lại Bãi Ông, trả xe rồi 10h lên ca nô đi ngắm san hô 20 phút. Rất đẹp, bọn e lặn xuống bắt sao biển. Ai lặn bình khí thì trả 700k, có người lặn cùng hướng dẫn. (Đoạn này e cũng ko có ảnh vì ko định report gì cả)
Trưa về ăn cơm trưa thì thấy rất đông khách ra, chắc xem pháo hoa hôm trc xong rồi ra. Đoàn e ăn xong chờ ca nô 13h30 ra về.

Lần sau, nếu đi 2n1d em sẽ ra thẳng bén mua vé ca nô ra rồi hôm sau vào Bãi Hương thuê thuyền cá (200-300k) ra hòn Tai lặn ngắm san hô cho tự do và để xem đẹp đến thế nào.

quanha

Xe buýt
Cụ cứ phọt để anh em lấy kinh nghiệm.

688690

Xe tải
Clc vẫn mộc mạc như xưa, con người thân thiện chân thật. E kết quả nước giếng khoan ở đầu chợ.

lenam1996

Xe đạp
Cháu thấy sự tự nhiên mộc mạc ở đây

sonya6000

Xe máy
Clc vẫn mộc mạc như xưa, con người thân thiện chân thật. E kết quả nước giếng khoan ở đầu chợ.
Quả nước giếng chống ế đó hả Bác? Bọn e định đóng mỗi người 1 chai 1,5 lít mà mấy bà đi cùng lườm nguýt quá nên nể, thôi. Hic!

sonya6000

Xe máy
Cháu thấy sự tự nhiên mộc mạc ở đây
Cuộc sống nơi đây như không có sự xô bồ, người dân cởi mở, dễ gần. Sắp tới du lịch phát triển thêm, mong là vẫn giữ đc nét mộc mạc và cảnh vật nơi này.

688690

Xe tải
Quả nước giếng chống ế đó hả Bác? Bọn e định đóng mỗi người 1 chai 1,5 lít mà mấy bà đi cùng lườm nguýt quá nên nể, thôi. Hic!
Thế cụ có uống trộm ko đấy.

AnGiang75

Xe hơi
Em hóng ảnh cụ chủ lặn san hô

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Em năm nào cũng đi, năm nay lại chuẩn bị đi lại hihi
Có năm đi 2 lần Cù Lao Chàm

OmegaO9

Xe container
Người OF
Em cảm nhận là nó có một chút không khí náo nhiệt hơn cách nay mấy năm đợt chưa có điện cụ ạ. Nhưng đúng là người dân vẫn mộc mạc như trước, rất gần gũi.

ngocdaihiep

Xe hơi
Kính cụ một ly! Nhà cháu năm ngoái có đi Đà Nẵng, cháu cũng máu đi lắm nhưng có nhiều trẻ con nên không đi được. Để dành CLC cho ĐN - Hội An lần sau.

Narcissus

[Tịch thu bằng lái]
Cảnh đẹp thế này rồi sẽ bị người ta nhanh chóng xẻ thịt bờ biển, bê tông hóa mất thôi

meotamthe

Xe cút kít
Cuộc sống nơi đây như không có sự xô bồ, người dân cởi mở, dễ gần. Sắp tới du lịch phát triển thêm, mong là vẫn giữ đc nét mộc mạc và cảnh vật nơi này.

Nghe bác nói hay quá, cho em hỏi chút là vụ lặn có bình là lặn sâu bao nhiêu mét, người hướng dẫn là hướng dẫn kỹ thuật lặn luôn hở bác, tò mò quá, em định trong hè này đi một chuyến.

sonya6000

Xe máy
Em cảm nhận là nó có một chút không khí náo nhiệt hơn cách nay mấy năm đợt chưa có điện cụ ạ. Nhưng đúng là người dân vẫn mộc mạc như trước, rất gần gũi.
Vâng, e nghe nói mới có điện từ 2.9.2017. Bây giờ loa đài, đèn đóm tưng bừng.