[Funland] Lần đầu đi họp bầu trưởng khu, như tấu hài.

hauyenhd

Xe container
Vừa rồi bà hình như tổ trưởng khu phố em ( Ko biết chính xác chức danh) tới đưa em cái giấy dăng ký GĐVH kêu điền gấp tý nữa cô tới lấy vì ai cũng làm rồi. mình cầm xong vào nhà bỏ vào học bàn quên điền luôn. Ngày sau gặp mình nhắc mình bảo cháu Ko đăng ký vì ko có nhu cầu treo cái bảng:)) thê là ko đòi nữa
Bt cái giấy đấy ai thèm lấy đâu nhưng mình k có nó ảnh hưởng đến cái biển Khu dân cư VH thế là cả khu nó chửi mình cụ ạ. E dính rồi mà;))

xecon

Xe điện
Bt cái giấy đấy ai thèm lấy đâu nhưng mình k có nó ảnh hưởng đến cái biển Khu dân cư VH thế là cả khu nó chửi mình cụ ạ. E dính rồi mà;))
Ở trong này SG Ko thấy treo khu phố văn hoá nhiều , khu của mình toà mấy ông sỷ quan về hưu nên ít bon chen

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Mình chưa bao giờ đi họp tổ dân phố lần nào nên có biết gì đâu!
Cuối năm sẽ phát cho mỗi gia đình để đánh giá. Sau đó sẽ căn cứ rồi báo cáo thôi cụ. Cái này năm nào cũng làm, để đánh giá lại dân cư trong tổ. Chỗ em quản lý toàn chung cư, dân cơ bản là ok nhưng cá biệt có vài trường hợp hơi củ chuối thì sẽ có biện pháp khác.

hauyenhd

Xe container
Ở trong này SG Ko thấy treo khu phố văn hoá nhiều , khu của mình toà mấy ông sỷ quan về hưu nên ít bon chen
Cụ ở TP lớn nên k như tỉnh lẻ, như quê e là cái gì cũng gắn vào khu, kiểu như cờ đỏ vs đấu tố ấy, trong khi vấn nạn chó chạy rông ý kiến mãi k thấy chuyển biến gì. Nghĩ nó chán;))

xegiacmo

Xe container
Có lương nhưng dek được bao nhiêu , ông già vợ tôi phải trốn bao lâu mới không phải làm đấy . Báu bở đek gì

NgheAn24h

Xe tải
Ở một số khu như chung cư muốn buôn bán hay mở hàng trà đá quanh khu đó phải xin bác tổ trưởng nhá.

xecon

Xe điện
Cụ ở TP lớn nên k như tỉnh lẻ, như quê e là cái gì cũng gắn vào khu, kiểu như cờ đỏ vs đấu tố ấy, trong khi vấn nạn chó chạy rông ý kiến mãi k thấy chuyển biến gì. Nghĩ nó chán;))
Má mình ở quê, thị trấn, thì bọn ấp xã nó còn năn nỉ xin treo cái bảng GĐVH lên và còn cho 30k (nhưng nghe nói là 50 hay 100k xã cho), sau đó chỉ ký vào xác nhận

Race Dead

Xe điện
Đi họp khu phố dc cái phong bì 20k ko thấy cụ chủ nhắc tới , hay lớ ngớ lần đầu đi họp ko biết bị thịt luộc rồi ?

xecon

Xe điện
Đi họp khu phố dc cái phong bì 20k ko thấy cụ chủ nhắc tới , hay lớ ngớ lần đầu đi họp ko biết bị thịt luộc rồi ?
Có cái này hả, mịa, trước giờ Ko họp thế là mất kh khá rồi

vnposh

Xe container
Cụ đưa ra dẫn chứng cho thấy dân quê cụ chả coi mấy bác trưởng khu, trưởng thôn ra quái gì.

Các cụ ít cập nhật pháp luật và cải cách hành chính hiện nay. Hiện nay, vừa để "bớt xẹp" chi ngân sách cho các nhiệm vụ khác, vừa để tăng hiệu lực, hiệu quả của các "nhiệm vụ", hay "quy định có tính hương ước" của khu vực, các bác trưởng khu, trưởng thôn thường phải là bí thư chi bộ kiêm nhiệm. Thực lòng mà nói, các trưởng khu, trưởng thôn hiện nay không có "chấm mút" gì ngoài khoản phụ cấp từ 3 đến 5 lần mức lương cơ sở 1.490.000đ (tức khoảng 4.470.000 đồng đến cao nhất 7.450.000 đồng) khoán cho 3 người.

Khu phố, thôn không phải là đơn vị hành chính (đơn vị hành chính nhỏ nhất là xã, phường) nên có vấn đề gì không to tát, tự giải quyết được với nhau thì dân cư nên giải quyết ngay tại chỗ, giúp cho các bác trưởng khu, trưởng thôn, đừng để bị đẩy lên xã, phường giải quyết, rồi dân chửi bới, hàm oan cho các bác ấy, những người "quyền rơm, vạ đá".

mơ màng

[Tịch thu bằng lái]
Khu trưởng thì em không biết chứ tổ trưởng dân phố thì cũng nhiều màu mè phết (ví dụ như các khoản hỗ trợ từ ngân sách của phường, các khoản phụ cấp và các khoản thu), mấy bác tổ trưởng rất tích cực đi thu các loại quỹ, bên nhà em bây giờ vẫn chỉ thu mỗi nhà 100k/năm (gộp tất cả các loại quỹ) chứ bên nhà vợ ở khu đô thị mới toàn thấy tổ dân phố thu 500k, nhà nào nộp 200 hay 300k là bác tổ trưởng nhăn nhó lắm, thậm chí có năm đi thu quỹ 2 lần, hỏi thì bảo là thu 2 loại khác nhau

Hoanghai806

Xe tải
Bản tự đánh giá nhận xét cá nhân từng gia đình thôi cụ. Tổ em làm tháng trước rồi mà. Cái này là cơ sở để xét điểm cho khu và mỗi tổ đâu đc 2 gia đình tiêu biểu.
Có chỉ tiêu hả cụ? Thế nhỡ đâu tổ đó tuyền nhà gia đình văn hoá thật thì sao nhỉ?

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Có chỉ tiêu hả cụ? Thế nhỡ đâu tổ đó tuyền nhà gia đình văn hoá thật thì sao nhỉ?
Thế là bình thường mà cụ. Nhà em hết bản mẫu rồi ko thì chụp cho cụ xem. Cụ có quyền tự đánh giá nhà mình qua các chỉ tiêu in trên tờ giấy đó. Cụ nộp cho tổ trưởng dân phố. Nếu cụ thấy đúng gia đình cụ đạt chuẩn mà tổ trưởng đánh giá là ko thì cụ có quyền có ý kiến mà. Họp chi bộ sẽ hiải quyêtd các đơn từ khiếu nại cũng như ý kiến đóng gió của cư dân.

vnposh

Xe container
Khu trưởng thì em không biết chứ tổ trưởng dân phố thì cũng nhiều màu mè phết, mấy bác tổ trưởng rất tích cực đi thu các loại quỹ, bên nhà em bây giờ vẫn chỉ thu mỗi nhà 100k/năm (gộp tất cả các loại quỹ) chứ bên nhà vợ ở khu đô thị mới toàn thấy tổ dân phố thu 500k, nhà nào nộp 200 hay 300k là bác tổ trưởng nhăn nhó lắm, thậm chí có năm đi thu quỹ 2 lần, hỏi thì bảo là thu 2 loại khác nhau
Tại bác đấy ham thành tích, có nhẽ trót huýnh lên "phố tôi rất nhiều người giàu sẵn sàng đóng góp", đến khi thực tế không như vậy thì lại lo, "bắt buộc" phải hoàn thành thì chỉ có cách bỏ thêm tiền túi hoặc nhờ con cháu hỗ trợ, sinh cáu bẳn vô cớ.

Các cụ cứ góp ý thẳng để các bác ấy có cách làm đúng đắn hơn. Quyền lực chả có mà cứ hay hứa là sẽ thất bại. Với dân thì cứ phải từ tốn, từ tâm thì việc mới thành.

aaathanh

Xe tải
Mõ làng thì không được rượu thịt nhưng vẫn có chén rượu nắm xôi....

vnposh

Xe container
Cụ cứ trêu cụ thớt.

Nhà cháu cũng nói thật, nơi nào mà bàn bạc vấn đề của dân cư mà bảo "như tấu hài" thì các cụ ấy phải xem lại "chất lượng dân" đã. Người ta nói "dân nào thì cán bộ nấy" chứ không phải ngược lại.

vnposh

Xe container
Từ bé em chưa bao giờ đi họp cái gì ở khu cả. Có phải tệ quá ko các cụ.
Cũng hơi tệ cụ ạ.

Con mình đi học, ít nhất mình phải biết thầy cô chủ nhiệm là ai, thầy cô hiệu trưởng là ai, bạn thân nhất của con mình là ai. Ít nhất phải có số điện thoại của 3 người: chủ nhiệm lớp, hiệu trưởng, bạn thân nhất của con. Khi cần thì liên lạc được ngay việc mình cần hỏi về con, về trường, về bạn. Một năm học cũng ít nhất nên dự hai buổi họp phụ huynh đầu năm, cuối năm.

Việc của con cái đã quan trọng thế rồi thì việc của mình trong khu dân cư cũng quan trọng. Ít nhất cũng biết tổ trưởng/khu trưởng là ai, chủ tịch phường, trưởng công an phường, công an phụ trách khu vực là ai và số điện thoại liên lạc của họ. Kiểu gì chả có lúc có việc liên quan đến người nhà mình cần hỏi thông tin hoặc đề xuất việc giải quyết.

Cụ đừng coi thường những điều đơn giản ấy.

Hoanghai806

Xe tải
Thế là bình thường mà cụ. Nhà em hết bản mẫu rồi ko thì chụp cho cụ xem. Cụ có quyền tự đánh giá nhà mình qua các chỉ tiêu in trên tờ giấy đó. Cụ nộp cho tổ trưởng dân phố. Nếu cụ thấy đúng gia đình cụ đạt chuẩn mà tổ trưởng đánh giá là ko thì cụ có quyền có ý kiến mà. Họp chi bộ sẽ hiải quyêtd các đơn từ khiếu nại cũng như ý kiến đóng gió của cư dân.
E Đảng viên 14 năm tuổi Đảng. Mỗi tội từ khi ra khỏi ngành chỉ nộp hồ sơ về phường chứ toàn bận k đi sinh hoạt đc. Nghe bố mẹ e kể đi sinh hoạt chi bộ toàn thấy kiện cáo đấu tố nhau.

vnposh

Xe container
E Đảng viên 14 năm tuổi Đảng. Mỗi tội từ khi ra khỏi ngành chỉ nộp hồ sơ về phường chứ toàn bận k đi sinh hoạt đc. Nghe bố mẹ e kể đi sinh hoạt chi bộ toàn thấy kiện cáo đấu tố nhau.
Nhà cháu cũng nghe, nhưng không bao giờ đưa ra ý kiến chủ quan nếu không nghe trực tiếp từ đối tượng mình quan tâm nói ra.