[Funland] Lần đầu đi mua xe cũ - hoảng hốt, hoang mang

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net

tuannm1510

Xe tải
Cụ chủ thần kinh yếu nhỉ, mới có vậy mà cũng hốt hoảng.
Nếu không có đủ kiến thức kinh nghiệm thì tìm người hiểu và tin tưởng dẫn đi kiểm tra xe, hoặc có thể thuê 1 số gara làm dịch vụ này.
Xe cũ bản chất nó sẽ ko so được chất lượng với xe mới nếu như cùng dòng cùng..... tuy nhiên nó cũng có cũng có nhiều ưu điểm đó là rẻ hơn (gần như chắc chắn thế) nhiều xe cũ nếu chủ xe giữ gìn bảo dưỡng tốt (Không nhất thiết là tại hãng) thì giá trị sử dụng cũng rất tốt không kém mua xe mới là bao. ODO chỉ là 1 chỉ số nhỏ để tính thôi, cùng 1 dòng xe chưa chắc đi 5 vạn đã ngon hơn con 10 vạn phụ thuộc chủ sử dụng.
PS: E ko buôn bán gì nhé, chỉ là người sử dụng cả xe mới và xe cũ
cụ nói chuyện huề vốn bỏ xừ :)))

hafokem

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mua lúc nào và giá bn vậy? E cũng đang tìm 1 em dòng này nhưng thấy ít
380tr anh ạ
Đội sale đi được tầm hơn 1 năm nay, xe lành, tiết kiệm nhiên liệu, bảo dưỡng hợp lý (rẻ)
Em toàn vô hãng, 🤣🤣🤣🤣

thanhvn8020

Xe tải
Nói rông dài thì hiện nay không ai quản lý thị trường xe cũ.
Nếu như xe đã tai nạn, ngập nước, đại tu động cơ .....mà người bán nói là không rồi bán thì đủ yếu tố cấu thành tội LỪA ĐẢO CHIẾM ĐOẠT TÀI SẢN.
Người bán chỉ cam kết bằng MỒM, và sự thực thì người mua cũng không biết bấu víu vào đâu khi bị lừa.
NẾU...NẾU có một công ty bán xe cũ làm được theo phong cách của TGDĐ, thì hay biết mấy. Các thông tin về sản phẩm là minh bạch, đã qua sửa chữa, chưa qua sửa chữa, còn bảo hành chính hãng, hay chỉ bảo hành tại TGDĐ đều công khai trên mạng. TV, máy giặt, máy tính, điều hòa, điện thoại em toàn chơi hàng cũ tại TGDĐ, chọn loại còn bảo hành chính hãng khoảng 6 tháng, chưa qua sửa chữa và lỗi thì đổi mới. Giá rẻ hơn từ 20-50% tùy loại, mà đồ điện tử nó hỏng thì thường hỏng trong 5 tháng đầu.
Xe nào cũng có người mua, kể cả cũ, nát, bổ máy miễn là không có yếu tố LỪA ĐẢO.
Cụ nói trường hợp của TGDD có thể đúng với giai đoạn đầu khi mới kinh doanh máy cũ. Gần đây em trải nghiệm mua 2 sp điện thoại, laptop cũ tại TGDD đều có những trải nghiệm không hay lắm. Cụ thể là các máy này đều ghi là máy cũ, có trầy xước. Tuy nhiên vì em cũng khá kĩ tính và cũng có biết chút chút về công nghệ nên lúc test máy đều ra lỗi, quản lý cửa hàng thừa nhận lỗi và bảo kĩ thuật bên họ cũng không thể kiểm soát hết được. Điện thoại bị lỗi chân sạc, chập chờn lúc ăn điện lúc không. Laptop thì có 1 cổng USB không nhận. Nếu là người mua khác, khả năng mang máy về mới phát hiện lỗi là rất cao. Điều đáng tiếc là, sau khi em trả máy và feedback có lỗi, chiếc máy lỗi đó vẫn tiếp tục tồn tại trên website với trạng thái bình thường mà không hề có đính chính gì.

vt2phuc

Xe điện
Em đi xem xe cùng ông anh cơ quan, 3 anh em đi, soi ra đủ thứ lỗi. Sale show room vây quanh thì cứ nhằm mình gạ gẫm hỏi nhỏ anh thợ xem à, anh hỗ trợ bọn em nhé. :))). Cơ mà xe lỗi đâm đụng đủ chỗ đến cả sát xi, cửa mà cứ hót nguyên bản, ko va..... Ai mà hỗ trợ nổi. :)).

DTV

Xe tăng
Bán xe cũ cũng hoang mang không kém đâu. Các bác thợ xúm vào xa luân chiến chê bai, làm mình thấy xe mình rõ đang đi ngon giờ như đồ vứt đi 😆😁 rồi trả giá cực kỳ khó chịu. Sau sửa lại chốt câu không tiếp thợ thì lại bị mắng, bị dè bỉu vì không tiếp thợ. May mình không vội, cứ đủng đỉnh rồi cũng gặp người dùng.

TorienT

Xe container
Các cụ thích mua của người quen nhưng em thì lại không muốn bán xe chi người quen.

TorienT

Xe container
Em bán xe thì đơn giản lắm, gọi cho garage quen bảo nó bán hộ, mất chút phí. Chứ tiếp thợ mệt người.

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Em biết chắc chắn là có lỗi gì đó, thì người dùng mới bán lại khi nó còn chưa hết bảo hành.
Tuy nhiên có nhiều nguyên nhân:
1/ máy lỗi như trường hợp của cụ gặp. Người không am hiểu sâu như cụ, k phát hiện ra, và vẫn dùng bình thường, thì nó lại bình thường.
2/ lỗi thuộc bản chất của máy, khi dùng rồi, người mua không chấp nhận vấn đề đó, vd em mua TV cũ nhìn ở góc dưới 45 độ là nó bị chuyển mầu. Đây là do công nghệ màn hình, em chấp nhận cái đó, vì giá quá rẻ, hoặc cái máy giặt em mua, độ ồn hơi lớn, quá rẻ em vẫn chấp nhận.

Ít nhất đến bây giờ, em chưa thấy có ai kd hàng cũ minh bạch như TGDĐ.

Một lần em mua hàng cũ, máy rất mới, còn bảo hành chính hãng 18 tháng. Vì TGDD áp dụng chính sách lỗi là đổi, nên họ đổi cbo khách hàng máy khác, máy bị lỗi, họ gửi về hãng bảo hành và bán lại dạng máy cũ. Bé nhân viên nói với em, các cửa hàng bán lẻ họ mua nhiều lắm, về họ bán là dạng máy mới :).

Như vậy, em thà mua máy cũ ở TGDĐ họ nói rõ đó là máy cũ, đã qua sửa chữa, còn hơn em mua cái máy đó ở cửa hàng khác mà bị lừa là máy mới.

Cụ nói trường hợp của TGDD có thể đúng với giai đoạn đầu khi mới kinh doanh máy cũ. Gần đây em trải nghiệm mua 2 sp điện thoại, laptop cũ tại TGDD đều có những trải nghiệm không hay lắm. Cụ thể là các máy này đều ghi là máy cũ, có trầy xước. Tuy nhiên vì em cũng khá kĩ tính và cũng có biết chút chút về công nghệ nên lúc test máy đều ra lỗi, quản lý cửa hàng thừa nhận lỗi và bảo kĩ thuật bên họ cũng không thể kiểm soát hết được. Điện thoại bị lỗi chân sạc, chập chờn lúc ăn điện lúc không. Laptop thì có 1 cổng USB không nhận. Nếu là người mua khác, khả năng mang máy về mới phát hiện lỗi là rất cao. Điều đáng tiếc là, sau khi em trả máy và feedback có lỗi, chiếc máy lỗi đó vẫn tiếp tục tồn tại trên website với trạng thái bình thường mà không hề có đính chính gì.

Chỉnh sửa cuối:

vostok

Xe tải
Nói rông dài thì hiện nay không ai quản lý thị trường xe cũ.
Nếu như xe đã tai nạn, ngập nước, đại tu động cơ .....mà người bán nói là không rồi bán thì đủ yếu tố cấu thành tội LỪA ĐẢO CHIẾM ĐOẠT TÀI SẢN.
Người bán chỉ cam kết bằng MỒM, và sự thực thì người mua cũng không biết bấu víu vào đâu khi bị lừa.
NẾU...NẾU có một công ty bán xe cũ làm được theo phong cách của TGDĐ, thì hay biết mấy. Các thông tin về sản phẩm là minh bạch, đã qua sửa chữa, chưa qua sửa chữa, còn bảo hành chính hãng, hay chỉ bảo hành tại TGDĐ đều công khai trên mạng. TV, máy giặt, máy tính, điều hòa, điện thoại em toàn chơi hàng cũ tại TGDĐ, chọn loại còn bảo hành chính hãng khoảng 6 tháng, chưa qua sửa chữa và lỗi thì đổi mới. Giá rẻ hơn từ 20-50% tùy loại, mà đồ điện tử nó hỏng thì thường hỏng trong 5 tháng đầu.
Xe nào cũng có người mua, kể cả cũ, nát, bổ máy miễn là không có yếu tố LỪA ĐẢO.
Nếu cụ mua phải xe ngập nc, gây tai nạn ... Cụ muốn bán, cụ có nói rõ lịch sử của xe ra ko vậy? Nếu biết lịch sử thì ai dám mua lại. Đúng là thị trg xe cũ, mua đi bán lại ko ai quản lý, hoang mang thực sự

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
2007 em có bằng, ngày đẹp trời ra showroom làm luôn con xe cũ, sau đó 2 cái nữa, chẳng thợ thuyền gì, mua nhanh nên cứ đang đi laị có người gạ lấy bằng được hay sao ấy :)

TÔN

Xe container
E dễ tính. Nói chuyện với cụ Alex 1 vài câu e chốt và chuyển tiền cọc 50tr luôn chưa xem xe thế nào luôn

Hự.

Xe điện
Bán xe cũ cũng hoang mang không kém đâu. Các bác thợ xúm vào xa luân chiến chê bai, làm mình thấy xe mình rõ đang đi ngon giờ như đồ vứt đi 😆😁 rồi trả giá cực kỳ khó chịu. Sau sửa lại chốt câu không tiếp thợ thì lại bị mắng, bị dè bỉu vì không tiếp thợ. May mình không vội, cứ đủng đỉnh rồi cũng gặp người dùng.
bán con xe đầu, rồi thứ 2 thì còn bị tâm lý. Chứ sau đó bán xe em cứ dửng dưng như ko. Chẳng cần hỏi là thợ hay người mua. Chê bai các kiểu cứ để tự nhiên, ko sa vào tranh luận, chỉ có chi tiết, thông tin gì sai thì em bổ sung, đính chính, xong chốt lại là thế trả sát nhất được bao nhiêu để em cân đối so sánh với khách hỏi khác. Hoặc dài dòng quá thì em cũng nhã nhặn bảo giờ bận chút việc, cứ nêu giá tốt nhất có thể, có gì em sẽ liên lạc lại. Thợ alo lại làm giá thì em nhã nhặn ngắn gọn là để thư thư vài hôm em cân nhắc.

lodudu

Xe điện
380tr anh ạ
Đội sale đi được tầm hơn 1 năm nay, xe lành, tiết kiệm nhiên liệu, bảo dưỡng hợp lý (rẻ)
Em toàn vô hãng, 🤣🤣🤣🤣
2017 thì giá tầm bn cụ? E tìm 1 em mà dòng này ít người chạy. Đồ chắc cũng ít

ndkhoiits

Xe tải
OF có chợ xe mua xe bán xế mà cụ không tìm được chiếc nào ở đó ạ. Em tưởng đấy là chỗ uy tín

keomutvuive

Xe điện
Cụ thích altis 2014 phom mới ,e chính chủ thứ 2 từ 2015, máy múc gầm bệ thân vỏ zin, sơn lại tai bên lái, badoxoc sau, 4 lốp mới,4 giảm xóc mới,bugi,dầu số,bi may ơ,rotuyn mới hết,đi 13v, nhưng trên 500 e mới bán,ko bán rẻ hơn

HTlangtu

Xe điện
Nghe bọn nó dè bỉu xong thì cụ nhìn lại xe cụ có khi tưởng công nông:D, bán mn cho Tề Lỗ hay Thái Nguyên dỡ đồ nấu cao cho nhanh, chứ đi thế méo nào đc nữa:))
Nhưng giờ ng bán cũng có kinh nghiệm rồi, một số thợ bắt đầu bớt cái món này, trừ xe có lỗi thật, còn lại xem xét xong họ cũng vào việc ngay nếu chủ xe cần bán sớm, cũng sẵn sàng trả tới giá và tính toán có lãi
Cứ tầm sang tay đc ngay, thì có khi 5-10tr cũng mua, còn câu dầm thì phải lãi tầm 15-20 củ thì mới mua vào, vì họ cũng có 1 số chi phí nữa (cho dọn dẹp, tút tát, rồi thuế má, tgian nằm gara tìm khách, chứ k phải vừa lấy xe về vài hôm là đẩy đc ngay...)
Đấy là e vừa phê thuốc nên chém thế thôi, chứ e k biết gì đâu ạ:P;;)

lodudu

Xe điện
Các cụ thấy giá xe cũ có cao ko? Xe đi được chục năm mà giá vẫn còn 60% so với lúc mua

thanhvn8020

Xe tải
Em biết chắc chắn là có lỗi gì đó, thì người dùng mới bán lại khi nó còn chưa hết bảo hành.
Tuy nhiên có nhiều nguyên nhân:
1/ máy lỗi như trường hợp của cụ gặp. Người không am hiểu sâu như cụ, k phát hiện ra, và vẫn dùng bình thường, thì nó lại bình thường.
2/ lỗi thuộc bản chất của máy, khi dùng rồi, người mua không chấp nhận vấn đề đó, vd em mua TV cũ nhìn ở góc dưới 45 độ là nó bị chuyển mầu. Đây là do công nghệ màn hình, em chấp nhận cái đó, vì giá quá rẻ, hoặc cái máy giặt em mua, độ ồn hơi lớn, quá rẻ em vẫn chấp nhận.

Ít nhất đến bây giờ, em chưa thấy có ai kd hàng cũ minh bạch như TGDĐ.

Một lần em mua hàng cũ, máy rất mới, còn bảo hành chính hãng 18 tháng. Vì TGDD áp dụng chính sách lỗi là đổi, nên họ đổi cbo khách hàng máy khác, máy bị lỗi, họ gửi về hãng bảo hành và bán lại dạng máy cũ. Bé nhân viên nói với em, các cửa hàng bán lẻ họ mua nhiều lắm, về họ bán là dạng máy mới :).

Như vậy, em thà mua máy cũ ở TGDĐ họ nói rõ đó là máy cũ, đã qua sửa chữa, còn hơn em mua cái máy đó ở cửa hàng khác mà bị lừa là máy mới.
Cũng không phải ảnh hưởng nhỏ đâu cụ. Laptop 3 cổng usb chết 1 cổng, điện thoại chân sạc chập chờn thì về chắc chắn phải mang ra trả. Tuy nhiên thì em cũng có thể hiểu là quá trình sàng lọc máy cũ nhập lại có thể có sơ hở hoặc sao đó. Tuy nhiên thì đó là cái giá của việc mua hàng cũ, nếu nói đồ cũ tốt ngang đồ mới, rủi ro ngang mua hàng mới, giá lại rẻ hơn mấy chục phần trăm, thì còn ai mua hàng mới nữa phải không cụ ? Cái gì cũng có giá của nó cả thôi. Dù sao làm việc với TGDD mình cũng có một cái cơ sở nhất định để khiếu nại sau này.