[Funland] Lần đầu đi mua xe cũ - hoảng hốt, hoang mang

thanhtrung052

Xe tăng
Mua xe cũ đúng là phải có duyên thật
E 2 lần bị mất cọc cũng chỉ vì sau khi check thì xe tai nạn :(
Thế thằng bán phải trả chứ. Cọc lại k cam kết gì à.

otothanglong

Xe điện
Cái XH điên đảo lừa lọc đầy rẫy thì cụ nên bình tĩnh đừng vội vàng, nên tìm ai đó quen biết hiểu biết về xe họ đi xem giúp cho, cứ xem các vụ việc tai nạn hay ngập úng mà xem đa số kể cả báo chí chính thống đa số họ đều làm mờ biển ks, còn không cố gắng mua xe mới cho yên tâm

dpl

Xe lăn
Ây
Mua xe cũ cụ cần chấp nhận 1 vài điểm sau.
-Xe có va quệt xước xát nhẹ , không ảnh hưởng quá nhiều đến thân vỏ kiểu như vặn , chùn khung.
-Xe đã thay thế phụ tùng tiêu hao miễn là đồ chính hãng (ví như đời 2016 mà lốp vẫn zin thì về chắc chắn phải mất thêm tiền thay lốp) . Động cơ máy móc phải nguyên zin (2010-2023 đối với máy xăng).
(2017-2023 đối với máy dầu )
- chấp nhận xe bị tua ngược km tầm 3-4vạn ( tương đương khoảng 1 năm chạy ,vì thợ buôn họ thường làm) miễn là máy ngon xe đẹp và giá hợp lý
- chấp nhận nội thất xe đã bị độ như màn hình ,cam, bọc ghế , âm thanh …
- chấp nhận mình là chủ thứ 3
-chấp nhận mua xe của cửa hàng xe cũ miễn là uy tín và có rằng buộc bảo đảm rõ ràng về pháp lý.
- chấp nhận 1 điều là cực khó để mua được xe cũ từ người chủ đầu tiên trừ khi là họ hàng hoặc ae cực thân thiết.
- chấp nhận cũ người mới ta .
Tạm thời vài yếu tố như vậy nếu cụ chấp nhận thì hãy tìm hiểu và mua xe cũ còn không thì cứ xe mới 100% từ nhà máy chở xe về đại lý mời cụ ra xem thì hãy nhận .
Trên đây là quan điểm của em khi mua xe cũ gửi cụ tham khảo.
Thế thằng bán phải trả chứ. Cọc lại k cam kết gì à.
Nó ko trả ạ @@ mất 1 lần 10tr, 1 lần 5

thanhtrung052

Xe tăng
Nó vẫn kêu xe nó ko tai nạn
Thế thì đi check làm gì. Cụ mua xe cọc là dở rồi. Xe ngon thì nta bảo chếck cả nước miễn là mình chịu phí. Chứ bọn lái lợn với thợ bẩn thì khốn nạn lắm. Nhiều ng đi cả trăm km đến nơi ôm cục tức về.

dpl

Xe lăn
Thế thì đi check làm gì. Cụ mua xe cọc là dở rồi. Xe ngon thì nta bảo chếck cả nước miễn là mình chịu phí. Chứ bọn lái lợn với thợ bẩn thì khốn nạn lắm. Nhiều ng đi cả trăm km đến nơi ôm cục tức về.
Thì thế mới cay cụ ạ
Rút kinh nghiệm lần đó e mua luôn xe ng quen

Alongcamepolly06

Xe container
nếu không cọc thì khả năng không ai cho cụ mang xe đi check ấy chứ! bài của các anh cả rồi cụ!

Ryan848

Xe container
Xe cũ ở các salon chắc xe nào cũng tua odo các cụ nhỉ? :(

boyinblack

Xe tải
Có một thực tế là người mua vẫn có thể gặp chính chủ nhưng lại kỳ kèo về giá nên không mua được chính chủ
Chuẩn đét như vụ em bán xe, từ lúc rao tới khi bán đc gặp mấy bác muốn mua thật, các bác ấy kéo theo đám thợ đến xem, thợ xem xong chả ý kiến đc gì nhưng lại chốt giá xanh rờn (ở mức chỉ có thể bán cho thợ), người mua quay sang kì kèo ở mức đó thì đương nhiên em k thể chốt. Về sau có rất nhiều tin nhắn, đt gạ em bán với mức như vậy hoặc nhỉnh hơn xíu, em chắc cú là đội thợ luôn. Sau cũng vì muốn đẩy để lên xe mới mà em bán cho đội thợ trả sát giá mình kỳ vọng nhất. Khi bán đi rồi thì cơ số các bác muốn mua, đã xem trước đó lại hỏi han, tiếc rẻ. Mà về sau 1 bác trong số đó xin em số của thợ để mua lại, giá cao hơn 30tr. Hazza!!!

Bigmoto

Xe container
Chốt lại là người VN ta không thật thà, độ liêm chính kém, cho nên giao dịch thế này khó chốt được do dân quá gian. Chỉ chăm chăm nói dối lừa nhau.
Có Ộp phơ mua xe cũ ở Mẽo cũng cả năm nay chưa đc con nào giống quảng cáo đấy. Muốn làm gì thì cố gắng tự trang bị kiến thức cơ bản hoặc nhờ sự trợ giúp của người có thể tin tưởng được. Còn dân buôn bán đâu cũng vậy thôi.

xichhoptau

Xe tăng
em hóng xe cũ từ đầu năm đến giờ. toàn gặp cảnh xe đi 8 năm 6v. nản quá

xitrum145

Xe tải
Ai chả có lần đầu, vừa muốn bổ-rẻ mà lại cần ngon...thì phải mất công sức, thời gian, học phí. Nên cứ coi đi qua vài lần cho có kinh nghiệm, học hỏi.
Thế mà lại chọn căm zi =))

duongqua

Xe container
Chuẩn đét như vụ em bán xe, từ lúc rao tới khi bán đc gặp mấy bác muốn mua thật, các bác ấy kéo theo đám thợ đến xem, thợ xem xong chả ý kiến đc gì nhưng lại chốt giá xanh rờn (ở mức chỉ có thể bán cho thợ), người mua quay sang kì kèo ở mức đó thì đương nhiên em k thể chốt. Về sau có rất nhiều tin nhắn, đt gạ em bán với mức như vậy hoặc nhỉnh hơn xíu, em chắc cú là đội thợ luôn. Sau cũng vì muốn đẩy để lên xe mới mà em bán cho đội thợ trả sát giá mình kỳ vọng nhất. Khi bán đi rồi thì cơ số các bác muốn mua, đã xem trước đó lại hỏi han, tiếc rẻ. Mà về sau 1 bác trong số đó xin em số của thợ để mua lại, giá cao hơn 30tr. Hazza!!!
Sai lầm là để cho thợ đi cùng mình trả giá theo ý của thợ cụ ạ. Thợ chỉ để xem chất xe thôi, còn giá cả phải là mình thương lượng với chủ xe chứ thợ mà lại đi làm giá với chủ xe thì ko bao giờ mình mua được xe của chủ xe :D
E bị 1 lần rao bán xe cũng người dùng dắt thợ đi xem, thợ xem xong ko có gì để chê thì quay sang chê lốp đi mòn quá :D xe cũ thì lốp lại chả ko mòn :D Xong thợ chốt luôn giá với e, bớt 50 trẹo, e quay sang bác người dùng e bẩu: e với bác mua bán hay thợ của bác mua bán? Bác mua bán thì e làm việc với bác tiếp, còn thợ bác mua bán thì e mời cả 2 bác về luôn cho e nhờ :D Thế là bác đi mua vội vàng nói thôi e ra lộc cho bác ý là được, rồi đuổi khéo ông thợ ra ngoài. Thợ cũng có this có that nhưng tham gia cả vào mua bán thì đúng là phải đuổi cổ luôn cụ ạ :D

boyinblack

Xe tải
Sai lầm là để cho thợ đi cùng mình trả giá theo ý của thợ cụ ạ. Thợ chỉ để xem chất xe thôi, còn giá cả phải là mình thương lượng với chủ xe chứ thợ mà lại đi làm giá với chủ xe thì ko bao giờ mình mua được xe của chủ xe :D
E bị 1 lần rao bán xe cũng người dùng dắt thợ đi xem, thợ xem xong ko có gì để chê thì quay sang chê lốp đi mòn quá :D xe cũ thì lốp lại chả ko mòn :D Xong thợ chốt luôn giá với e, bớt 50 trẹo, e quay sang bác người dùng e bẩu: e với bác mua bán hay thợ của bác mua bán? Bác mua bán thì e làm việc với bác tiếp, còn thợ bác mua bán thì e mời cả 2 bác về luôn cho e nhờ :D Thế là bác đi mua vội vàng nói thôi e ra lộc cho bác ý là được, rồi đuổi khéo ông thợ ra ngoài. Thợ cũng có this có that nhưng tham gia cả vào mua bán thì đúng là phải đuổi cổ luôn cụ ạ :D
Khổ nỗi người mua lại tin thợ hơn người bán, nên dù đứng sát nhau mà k thể chốt kèo

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Nhưng cụ phải kiếm được người mua như em thì để thô mới có giá trị.
Theo em, xe để thô dễ đánh giá hiện trạng, và không bị phân tâm bởi các yếu tố bóng bảy, có móp méo, xướt xát mình tự làm theo ý mình. Một chiếc xe tút tát lại long lanh (để bán) thì 1,2 tháng sau lộ nguyên hình, lúc đó lại thất vọng :)
Em đang định bán xe, muốn sơn tỉa lại tý cho nó long lanh, cụ nói vậy thì em lại thôi, cứ để nguyên vết xước sau trừ tiền cho người mua có khi vui vẻ hơn

Quê bầm

Xì hơi lốp
Thị trường giờ khó nhưng một số Salon bán xe cũ vẫn bán tốt, thậm chí bán nhiều hơn hãng bán xe mới, các Salon lớn họ cũng giữ uy tín và xe chuẩn nhưng giá cao (cứ mang xe nát xe lỗi ra họ ko nhập).

dpl

Xe lăn
Ơ nếu check xe lỗi hay tai nạn phải trả cọc chứ cụ, Salon phải thỏa thuận mà
Nó toàn nói thế xong lươn lẹo xe ko tai nạn và ko trả.
E cũng dễ tính nên thôi kệ, dặn mọi ng sau tránh xa