[Funland] Lần đầu đi mua xe cũ - hoảng hốt, hoang mang

Quê bầm

Xì hơi lốp
E 1 lần check con Camry vừa về xưởng của Salon to, và 3 ngày sau khi nó lên chỗ trưng bày. Đúng vịt thành thiên nga. 1 con khác thợ đang dọn dở, xe công vụ 20 vạn, 1 tuần sau long lanh 6 vạn.
Cái oddo thì ko nên quan tâm cụ ạ, cái chất xe khung gầm keo chỉ mặt máy các gioăng rồi nước sơn nếu còn tren 90% nguyên bản, các vị trí nhạy cảm như nắp capo viền mép keo chỉ các cánh cửa có độ cũ đều đúng tuổi mà đi chắc xe mượt là ổn mà, tụi em xem vài Salon nhưng hay mua chỉ 1-2 chỗ và cam kết quay đầu nhận khi cần.

ZARG

Xe container
Xe cũ ở các salon chắc xe nào cũng tua odo các cụ nhỉ? :(
Em mua cái Su Swift đây đi hơn 5 vạn, xe đời 2016 đủ lịch sử hãng. Em thấy Odo khớp.

Mà đúng chủ xe nữ đi, chạy ít thật.

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Chưa bao giờ em tin odo, kể cả chính chủ bán.
Nhưng có cách để kiểm chứng số Odo thực gần đúng, với mục đích để mình biết và tính được kỳ bảo dưỡng/thay thế tiếp theo. Đó là xem các linh kiện còn lại trên xe, đối chiếu các linh kiện với nhau, cái này rất khó diễn tả hết và nó mang tính tương đối.
Vd, em mua chiếc xe lúc odo 4,8 v, (em không quan tâm odo, nhưng ghi lại để theo dõi và bảo dưỡng), em đi đến 8 v thì bắt đầy thấy gầm có tiếng kêu nhẹ, dây cua roa tổng bắt đầu có tiếng rít rít lúc mới khởi động. Em mang ra hãng bảo dưỡng cấp 8v, khi tháo đồ trên xe ra, em kiểm tra các linh kiện đều là hàng chính hãng theo xe, nên xác định là odo tương đối chuẩn, căn cứ trên tuổi thọ khuyến cáo của linh kiện (cấp bảo dưỡng 4v - 8 v...).
Tất nhiên phải quan sát các yếu tố khác để xác định được, đây là lần thay thế đầu tiên (linh kiện trên xe chưa bị thay trước đó,kể cả thay chính hãng).
Hì hì, trc em đi xem 1 cái trên đường Dương Đình Nghệ, gara cam kết xe đi chuẩn 4,8 vạn, nếu sai biếu xe, phạt 10 củ..hehe.
Tối về em ngồi sợt mạng thì đúng cái xe đó, đồng hồ taplo đó đăng bán cách đó 5 tháng thì đồng hồ hơn 6v.
Chả lẽ lại phi lên lấy xe biếu và lấy tiền phạt. Kaka
E 1 lần check con Camry vừa về xưởng của Salon to, và 3 ngày sau khi nó lên chỗ trưng bày. Đúng vịt thành thiên nga. 1 con khác thợ đang dọn dở, xe công vụ 20 vạn, 1 tuần sau long lanh 6 vạn.

AnhhoangSu

Xe điện
Một số thôi cụ, đừng vơ đũa thế :)) :)) :)) Có những người thật thà bị lừa mà.
Nếu thực chỉ là "một số" thì em nghĩ với 4000 năm tuổi lẽ ra giờ nc mình phải đỉnh lắm rồi ấy. Chứ vẫn cứ lẹt đẹt mãi ntn chỉ chứng tỏ đa số dân mình gian tham, nghĩ ngắn và nặng về tiểu lợi thôi.

bmwp0wer

Xe tăng
Nếu thực chỉ là "một số" thì em nghĩ với 4000 năm tuổi lẽ ra giờ nc mình phải đỉnh lắm rồi ấy. Chứ vẫn cứ lẹt đẹt mãi ntn chỉ chứng tỏ đa số dân mình gian tham, nghĩ ngắn và nặng về tiểu lợi thôi.
Cụ chuẩn đấy ạ, nghĩ dài ko đc nên phải ăn sổi

cha biet chi

Xe điện
Ở đây quá nhiều cụ kinh nghiệm mua bán.gara dìm để ép giá .ai cũng muốn giá tốt về mình cả thôi.vs e mua bán hợp nhau là dk.đến xem xong cứ phán này kia là em thôi.xe đó tình trạng thế giá thế mua mua k mua thôi.ko tranh luận.nhanh gọn để người khác ko e cứ để đi.

tuannm1510

Xe tải
Mấy hôm nay lại rộ lên vụ Anycar nhỉ
Anycar ở trong quảng cáo họ cũng đã rất khéo "cam kết không tua odo"; tức là họ sẽ không tua.
Nhưng họ không đảm bảo được là chiếc xe đã bị tua trước đó hay chưa :D.

Quê bầm

Xì hơi lốp
Anycar ở trong quảng cáo họ cũng đã rất khéo "cam kết không tua odo"; tức là họ sẽ không tua.
Ko tin được oddo cụ ạ, dù cam quýt gì, cơ bản xe nó phải chắc và ko có dấu hiệu làm lại khung gầm máy thôi ạ

phusi

Xe tải
Thôi cứ cạch thằng này ra. Nhìn chung cách trả lời cũng chẳng tử tế gì.

xichhoptau

Xe tăng
ngày xưa còn có kiểu" xe nữ đi" :D

eagles

Xe buýt
Xe nữ đi là e hãi… cái xe đã qua sd ngon lành hay ko là dựa vào quá trình vận hành, bảo dưỡng của chủ. Mà mấy món này các mợ ko thể nào bằng cánh đàn ông dc.

Quê bầm

Xì hơi lốp
Trước em qua vài Showroom xe mới, cũng ngồi lên thử nhưng về băn khoăn vì nó cứ được cái nọ lại mất cái chai được mỗi cái bóc tem xe mới. Sau em gặp lại người quen biết về xe mới mắng em bảo xe mới nó rơi nhanh nên muốn phân khúc cao hơn cùng tầm tiền thì tìm xe cũ. Hồi đó em cũng ko thiện cảm xe cũ và hơi ác cảm các Salon nghĩ xe lỗi mông má nọ kia... nên định tìm xe người dùng bán. Em cũng xem gần trục con người dùng mà ko mua được vì xe đẹp thì giá quá cao, nhiều xe nát bươm, người quen mới khai sáng cho em vụ Salon và sau đó em mua 2 con của Salon xe cũ, giờ vẫn qua lại nhắn tin hỏi han. Mặc dù Salon có chỗ nọ kia nhưng chỉ là thiểu số, giờ đa số làm ăn đàng hoàng và họ ko nhập xe cũ xe tai nạn về bán

mylam86

Xe tải
Tìm được của ng quen, mua lại là ytam nhất.biết lai lịch, tính cách của ng đó thì cũng phần nào ok

basi

Xe máy
mua xe mua xe máy cũng khó chứ nói gì mua oto, trừ khi mua ng quen. Nhưng đã thích oto thì mua xe mới cho nhẹ đầu.

sambui0909

Xe tải
Em trước cũng lần đầu mua xe và mua xe cũ. Nhưng may là gặp người quen và cũng là người tốt , xe gara. Đến nay cũng được 4 năm rồi. Thấy vẫn ưng và thấy quyết định đúng đắn. Chắc là cũng do số em may mắn.

Bigmoto

Xe container
Lần đầu tiên em chính thức đi tìm xe cũ đã qua sử dụng, không biết do số đen hay như nào nhưng mà gặp đúng toàn ca phát hoảng; sợ luôn không dám mua xe cũ nữa.
1. Bồ kết 1 em camry 2.5 2013;gara; cậu sale nài nỉ và bớt xén liên tục, trên Hội Camry facebook. Check xe cái thì từng ngập nước kéo vào hãng --> hết hồn.
2.Có người quen giới thiệu con xe thanh lý của Ngân hàng, cũng biết xe thanh lý thì chạy nhiều rồi, cơ mà gara báo xe ngon, chạy có 8v,Camry 2014 2.5Q. Check cái thì ra lịch sử bảo dưỡng hãng đầy đủ định kỳ đến nay là 27v :))) Em thấy việc gara tua odo là một hành động gián tiếp hại người, mua về ko biết chính xác odo bao nhiêu để mà bảo dưỡng, rata nguy hiểm.
3. Vào hẳn Anycar, xem con Camry 2.5 2016, chay 9v. Xe biển Cty liên doanh mà lại ko có lịch sử bảo dưỡng hãng, nghe lạ lạ à. Lên lái thử đạp ga quá ì, không thể tin xe này mới chạy 9v được, thôi té lẹ.
3. Vào hẳn Toyota Sure cho chắc cú, kiếm đc em altis 2.0V 2013 hình thức khá ngon. Chat với em sale hỏi bảo dưỡng định kỳ hãng ko, ẻm bảo 2v 4v 8v đều hãng bảo dưỡng anh ạ. Chup hẳn màn hình bảo dưỡng cho mình. Ngon quá định đi chốt thì cứ ngờ ngợ thế nào, nhờ check chéo thì úi trời, vẫn biển xe đó, số khung đó, lại ra một lịch sử bảo dưỡng khác hoàn toàn. Thôi lại cúp đuôi đi về. Mà search tiếp thì thấy chính con xe đó lại từng được nhiều salon rao bán, hỏi thì bảo bán rồi. Như vậy Toyota sure cũng đi mua lại của salon mà thôi ?
Trường hợp của Toy sure Mỹ đình, bạn sale đã xin lỗi em và nhận là sai, thời điểm bạn ấy chụp lịch sử bảo dưỡng cho em, đã nhập số khung bị sai 1 số. Em tính tin người, chấp nhận với câu trả lời này và tin bạn đó không cố ý lừa lọc.
về việc xe đã qua salon, cũng đc giải thích là họ cũng có thu nua qua salon nếu xe tốt.Về mặt kinh doanh, em cũng nghĩ cái này không vấn đề.
Nhưng câu chuyện trên làm em băn khoăn và không muốn đặt niềm tin vào Toy sure Mỹ đình nữa.
-----

Sang chấn tâm lý quá nên chắc không dám mua xe qua mạng nữa huhu @@
cụ nên tìm xe của ng thân mà mình biết lai lịch rõ ràng, vào gara thì ối dời ôi ngay:)
hoặc cố vay thêm tí mà làm con mới tinh đi cho xướng.
đừng có ham xe sang cũ mà ốm đòn.

Chỉnh sửa cuối:

Bigmoto

Xe container
Em trước cũng lần đầu mua xe và mua xe cũ. Nhưng may là gặp người quen và cũng là người tốt , xe gara. Đến nay cũng được 4 năm rồi. Thấy vẫn ưng và thấy quyết định đúng đắn. Chắc là cũng do số em may mắn.
e giống cụ! do nhu cầu đi ct mua cái cũ tốt là đc chứ mua con mới xót lắm, e chạy 3 niên rồi chả thấy gì ngoài dầu mỡ vs thi thoảng spa cho nó, xe e mua của lão Prodin chayj đúng 7v full bd hãng luôn, h vẫn cứ lướt tít mù:)

doctor103

Xe điện
xe cũ cũng có xe ngon nếu gặp người chủ đầu tiên đi cẩn thận, nhưng thời buổi này thạch sanh thì ít, lý thông thì nhiều

Kiabuoisang

Xe container
Như xe em đi từ mới và rất ít bảo dưỡng háng thì check choác làm gì cho mỏi :P
Mua xe cũ nên kiểm tra thực tế. Mấy cái thông tin háng chỉ tham khảo thôi.