Lần đầu lái xe đi xa HN - ĐN

Ga_Bo

Xe đạp
Em vào hóng cùng cụ Ga_Bo vì cũng chạy Đn dịp nghỉ lễ, em cũng I30 nhá
Lịch của cụ thế nào ạ. Xem có khớp được đoạn nào không thì mình làm cốc bia. Em khả năng chỉ lướt qua đà nẵng tý thôi. Chứ ko chơi ở đà nẵng. Đông lắm.

Ga_Bo

Xe đạp
Nhìn nhận ra cũng nhiều bác đi giống em nhỉ. Lịch trình em thì hơi khác chút. Lúc đầu tính đi đường mòn nhưng sau khi thống nhất lại chọn lượt đi đường 1 về đường mòn HCM. Xuất phát lúc 20h ngày 27/4 em chạy 1 mạch vào thẳng Hội An. Trên đường đi không dừng nhiều chỉ dừng ở 1 số điểm đặc biệt và căn làm sao chiều 28 nhận phòng ở Hội An. Ngày lễ đông nên em bỏ qua Đà Nẵng và chọn nghỉ hai đêm 29-30 tại Lăng Cô. Hai ngày này chơi vô số các điểm các bác nhỉ. Nếu có cụ mợ nào cũng như em xuất phát chung cho vui. Và các cụ mở OF Huế nếu gần Lăng Cô giao lưu cho tình cảm nhé.
Cụ đi thế này cũng hơi gấp nhỉ. Chắc là để mùng 2 đi làm việc bt luôn.

wine

Xe tăng
Em 18h00 hôm nay lên đường rồi, túc tắc tối mai vào tới ĐN, loanh quanh ở đó đến sáng 1/5 bắt đầu quay ra và 2/ về tới HN. Cụ sống chậm mấy đêm ở Vịnh chân mây cụ thể ntn vậy?
Lịch của cụ thế nào ạ. Xem có khớp được đoạn nào không thì mình làm cốc bia. Em khả năng chỉ lướt qua đà nẵng tý thôi. Chứ ko chơi ở đà nẵng. Đông lắm.

anhmanh85

Xe buýt
Vĩnh Yên - Vĩnh Phúc, Thanh Xuân - Hà Nội
lịch trình của cụ ổn đấy ạ, em nghĩ cứ túc tắc đi thôi vừa đi vừa thưởng ngoạn chứ k nên đặt mục tiêu đi được hết từng đấy điểm để có tâm lý thoải mái

Hapro_kiha

Xe buýt
Về cơ bản lịch trình là ok, tuy nhiên Cụ có thể bố trí:
1. Chặng dài ưu tiên đi trước, ví thử ngày thứ 2 chạy đến Hội An luôn, sau đó hành trình về thì tạt té nhiều nơi hơn và so le các điểm đã đến khi ở chặng đi.
2. Lựa chọn các điểm đến, tránh nhiều điểm đẹp mà không đủ thời gian đến được. Ví dụ Động Thiên đường, Mỹ Sơn có đến không? Khi đã đi nhiều bãi biển đẹp rồi thì Bãi Lữ hay Thiên Cầm cụ sẽ thấy nó bình thường chỉ lên ghé qua ăn uống thôi.

Chúc vui vẻ/

Tuần trước vợ thông báo được nghỉ dưỡng mấy ngày ở Hội An. Book vé máy bay thì đắt mà cũng chán rồi nên tranh thủ được nghỉ cả 30-4 em quyết tâm làm chuyến phượt HN-ĐN. Trước giờ em chưa lái xe đâu quá Sầm Sơn :D nên em dự định kỹ một chút. Chiều đi em phải đặt phòng trước hết vì đúng dịp lễ. Về thì vừa đi vừa tính.
Chiều 27 từ HN em đi Hưng Yên ăn cưới. Rồi nghỉ lại TP Hưng Yên luôn vì kiểu gì cũng nát.
Sáng 28 em chạy một mạch vào vào Đồng Hới. Theo GMap thì mất tầm 9 tiếng. Tùy theo tình hình dậy sớm đến đâu mà phân bổ ăn uống trên đường. Vì có 2 F1 4 và 6 tuổi nên em định chạy tầm 3-4 tiếng là nghỉ chân ăn uống. Kế hoạch là nghỉ ăn ở Thanh Còi và viếng mộ Đại Tướng rồi ăn ở Công Ngân gần đó.
Tối 28 em nghỉ Royal Quảng Bình sẽ thử ăn bánh xèo với bánh lọc mệ xuân.
Sáng 29 ra bãi tắm đối diện Mường Thanh tắm. Nhìn GMap em thấy khu đó có vẻ ít sóng.
Tắm xong em hành trình tiếp thăm Vĩnh Mốc, cầu Hiền Lương và nghĩa trang liệt sĩ Vĩnh Linh. Trước đó sẽ dừng chơi ở khu cồn cát. Hy vọng là trượt cát được. Rồi nghỉ ở Cửa Tùng. Thực ra em tính ở cửa Việt nhưng không thuê được phòng. Dù vậy chiều em vẫn sẽ ra đây chơi. Thấy cụ hoagvc3 thông thạo khu vực này. Hy vọng giao lưu được với cụ hoặc cụ chỉ cho em chỗ ăn chơi hợp lý.
Ngày 30 em sẽ nghỉ ở vịnh chân mây. Thấy bảo hải sản ở đây rẻ vì chủ yếu là dân địa phương sống. Rồi mùng 1 phi vào Cửa Đại. Mùng 2 đi Hội An ăn uống. Mùng 3 ra Sun World phục vụ bố và con trai. Sau đó sẽ phi vào Huế ngủ lại. Tranh thủ thăm thú và thưởng thức các món Huế.
Mùng 4 kế hoạch là nghỉ 1 trong 3 nơi: thiên cầm, cửa lò hoặc bãi lữ em vẫn chưa chốt. Nhưng đang thiên về thiên cầm vì em chưa tới lần nào. Bãi Lữ thì chỉ có mỗi lựa chọn ở resort Bãi Lữ.
Mùng 5 thì truyền thống đức dê nếu đúng giờ ăn sau đó là em kết thúc hành trình 9 ngày vẫn dư CN để hồi sức cho 2 F1 và backup :D
Vì chưa đi lang thang bao giờ nên lịch trình ăn và nghỉ em toàn nhờ review của ông GMap. Em cưỡi vợ hai i30 và chỉ mình em lái. Vợ cả e cũng lái được (trước toàn ngày 40km đi về). Cơ mà 2 năm nay chuyển nhà ngay gần công ty nên không đụng tới xe. Cũng có dặn trước anh từng kỳ vọng vào em quá :v. Nên cũng gọi là có sơ cua thôi.
Các cụ check giúp em lịch trình có đoạn nào ko OK và có gợi ý ăn uống chơi bời chỗ nào ngon bổ rẻ thì tốt. Thêm nữa trước khi đi xe cộ cần chuẩn bị gì nhỉ các cụ? Chắc cũng có nhiều cụ đi đợt này. Cụ nào khớp lịch trình với nhà em đoạn nào thì bố trí giao lưu cho vui nhỉ?

Ga_Bo

Xe đạp
Về cơ bản lịch trình là ok, tuy nhiên Cụ có thể bố trí:
1. Chặng dài ưu tiên đi trước, ví thử ngày thứ 2 chạy đến Hội An luôn, sau đó hành trình về thì tạt té nhiều nơi hơn và so le các điểm đã đến khi ở chặng đi.
2. Lựa chọn các điểm đến, tránh nhiều điểm đẹp mà không đủ thời gian đến được. Ví dụ Động Thiên đường, Mỹ Sơn có đến không? Khi đã đi nhiều bãi biển đẹp rồi thì Bãi Lữ hay Thiên Cầm cụ sẽ thấy nó bình thường chỉ lên ghé qua ăn uống thôi.

Chúc vui vẻ/
Do tiếc cái suất 4 đêm nghỉ dưỡng của vợ em nên em mới phải làm kiểu đi chậm về nhanh là vì thế. Mấy bãi chiều về em nghỉ chủ yếu là cho tiện đường thôi chứ biển mấy bãi đầu bắc trung bộ thì em cũng biết là không nên kỳ vọng nhiều khi so với biển miền trung rồi :)

AcMilan90

Xe tăng
để em hỏi cho nhé, vì chẳng bao giờ e ở đó nên e k có số, nhà nghỉ thì nhiều.
Đầu tuần sau em với đứa em định vào QUảng trị chơi, định nghỉ ở CỬa Tùng hoặc Cửa Việt rồi thuê xe máy đi lang thang. Cụ giới thiệu cho em chỗ nào nghỉ hợp lý và chỗ thuê xe nhé. Nếu từ đấy đi Nghĩa trang Trường Sơn rồi Khe sanh 1 ngày có đi được không cụ

hoagvc3

Xe tăng
Ok cụ nhé
Đầu tuần sau em với đứa em định vào QUảng trị chơi, định nghỉ ở CỬa Tùng hoặc Cửa Việt rồi thuê xe máy đi lang thang. Cụ giới thiệu cho em chỗ nào nghỉ hợp lý và chỗ thuê xe nhé. Nếu từ đấy đi Nghĩa trang Trường Sơn rồi Khe sanh 1 ngày có đi được không cụ