[Thảo luận] Lần đầu tiên được XXX mời vào giải thích về việc quay đầu xe tại ngã tư.

hanh_bk

Xe tải
Website
bkns.vn
Thưa các cụ.
Lần đầu tiên em được XXX mời vào để giảng luật GT nhưng mà lại không có trong luật. Nghe xong em ù hết cả tai.
Tổng thời gian mất 10 phút, không kiểm tra thêm gì. XXX trong hình là đại úy tên Tuấn tại nút ngã tư Lê Văn Lương - Hoàng Đạo Thúy các cụ nhé.
Video em chưa cắt nên hơi dài, các cụ kéo đến 1:50 để xem tình huống em sang đường ạ. Do lúc xuống xe chủ quan mình không sai gì nên em không ghi âm, em xin phép tả lại bằng mồm cho các cụ hiểu. Cụ nào bảo em chém thì em đành chịu.
Sau đây là tóm lược đoạn hội thoại, em ghi lại cái chính thôi. Nhưng thông tin là chính xác:
EM: dừng xe và hạ kính chỉ vào dây an toàn của em và gấu. XXX cúi đầu vào xe và chào.
XXX: ( chào theo điều lệ) Anh cho kiểm tra giấy tờ.
Em: ( Mở cửa ra khỏi xe) Anh đề nghị cho em biết lỗi gì?
XXX: Anh quay xe trên phần đường cho người đi bộ. ( Từ ngày em biết cầm cái vô lăng chưa bao giờ em quay đầu mà dính cái lỗi dở hơi này).
Em: Chắc anh nhầm hay sao chứ, cái lỗi ngớ ngẩn này chẳng bao giờ em gặp phải. Trên xe em có Camera hành trình quay lại toàn bộ tiến trình em đánh lái, đồng thời có ghi hình lại việc em không đè vạch.
XXX: Vậy anh cho tôi xem hình.
Em: Anh chờ chút, em sẽ cắm thẻ vào laptop cho nó dễ nhìn.
Trong lúc này thì em tắt CAM và gắn thẻ vào laptop. Đang thao tác thì 1 XXX khác đến chào và đòi làm việc.
XXX2: Anh cho tôi kiểm tra giấy tờ….
Em: (cắt ngang luôn). Xin lỗi anh, tôi đang làm việc với đồng chí kia ( XXX1 đang lang thang bắt tiếp xe khác), việc này không thuộc phạm vi xử lý của anh.
Em nói xong thì XXX2 lượn luôn. Sau khi lấy clip xong em gọi XXX1 đến và cùng xem. Sau khi thấy xe em không đè vạch thì lại quay lại hỏi han. Đại loại như tên, tuổi, nơi làm việc… (chỗ này dài dòng em không mô tả). Sau đó thì lại quay lại giảng giải cho em là chỗ đó không có biển cấm quay đầu nhưng nguyên tắc các ngã tư giao nhau mà có vạch cho người đi bộ thì không được quay xe. Thú thực nói đến đây em không biết nó nằm trong chỗ nào của luật đường bộ. Em mới hỏi lại.
EM: Phiền anh chỉ cho em nó thuộc điều nào trong luật đường bộ, hay thông tư nghị định nào?
XXX1: Vấn đề này nó không nằm trong luật mà nó nằm trong quy tắc giao thông. Bọn anh được đào tạo hơn 500 tiết nên bọn anh nắm rất rõ vấn đề này.
Em: Cái này em được học trong trường đang hoàng, em học tại C500, các thày chỉ dạy là: tại ngã tư giao nhau mà không có biển cấm quay đầu thì quay thoải mái, miễn là không đè vào vạch cho người đi bộ sang đường là được. Thày em dạy như thế đó.
XXX: Thày nào dạy thế, có mà bố láo. Mà đúng như thế thì loại thày đo ngu như c hó. ( nói thật đến đây em khá bực nhưng lúc xuống chủ quan không ghi âm nên không làm được gì)
EM: Cái gì mà luật không cấm thì em được làm. Giờ thì em đi được chứ.
Vừa nói xong thì gấu nhà em trong xe ra làm cho 1 hồi.
Gấu: Nhà em đi không sai, không vi phạm, anh đề nghị để cho em đi. Các anh cũng không có quyền kiểm tra giấy tờ khi em không vi phạm gì.
XXX nghe xong mặt thộn ra, em phải nói cho gấu quay lại xe. XXX quay ra tình cảm.
XXX: H (tên em) này, anh em mình đều trẻ, anh thấy em có hiểu biết, đi xe cẩn thận như thế là rất tốt, nhưng bà xã em thế là không ổn.
EM cười xong bảo: tại em đang vội đi gặp khách hàng, em café cách đây tầm 100m thôi (Café 3B Lê văn Lương) nếu tí rảnh anh qua làm ly. Có gì thì anh em bỏ qua cho thoải mái.
XXX: OK và bắt tay chào em.

Video:
[video=youtube;xw6K2T4J840]http://www.youtube.com/watch?v=xw6K2T4J840[/video]

Chỉnh sửa cuối:

Lé Xai

Xe tăng
Thế xxx có vào cafe với cụ k hả cụ ?

MrCar_LongNgan

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi tý: Thế nếu k có cam hành trình thì phải giải quyết sao cụ???

nguyenviquynh

Xe tải
chúng nóa mà gặp ai ko hiểu luật là lai mất ít với chúng nó ngay :D

hanh_bk

Xe tải
Website
bkns.vn
Em chờ mãi mà không thấy XXX vào nên lại về cty ngồi.

Jerry Minh

Xe tăng
Lắp Cam cũng có cái lợi nhỉ :-"

ldt_tx

Xe tăng
Cụ gặp phải ông thày giáo ác quá :D

Jeep lun A2

Xe tải
Vodka cụ. Việt Nam thịt 5 triệu con chó rồi nhưng vẫn cần phải thịt nhiều hơn nữa cụ ạ. Chạy rông nhiều quá!

moimuaxe2013

Xe tăng
Tiếc quá, nếu chủ động bật máy ghi âm được câu nói bậy của thằng ôn xxx1 thì tuyệt, post lên mạng cho mọi nguời chém hội đồng mới sướng.
Xin cụ chủ rút kinh nghiệm hộ em: không rút chìa khoá điện oto (để CAm vẫn REC bình thường) và bật ghi âm trước khi mở cửa xe ra làm việc với xxx.
Vote cụ chủ có con Cam ngon quá.

Chỉnh sửa cuối:

hanh_bk

Xe tải
Website
bkns.vn
Nói thật em cũng không thuật hết luật và nghị định nhưng cái việc quay đầu tại ngã tư mà có vạch kẻ đường cho người đi bộ là không được phép ấy. Nó ở đâu nhỉ. XXX bảo nếu thích thì vẫn có thể phạt em. Nhưng em bảo em chỉ làm gì luật không cấm nên chả nói gì nữa.

hanh_bk

Xe tải
Website
bkns.vn
Lúc em tắt là em quay vào xe để lấy thẻ đó. Chứ dừng cái là em xuống ngay mà. Lần đầu nên nó còn nhiều bỡ ngỡ.
Mà xxx nó còn bảo em, nếu thích thì em có thể ghi âm cái anh vừa nói. Chắc đoán em cũng là Ofer( xe em không dán logo) nên nói chuyện 1 lúc có vẻ dịu giọng lắm.
Tiếc quá, nếu chủ động bật máy ghi âm được câu nói bậy của thằng ôn xxx1 thì tuyệt, post lên mạng cho mọi nguời chém hội đồng mới sướng.
Xin cụ chủ rút kinh nghiệm hộ em: không rút chìa khoá điện oto (để CAm vẫn REC bình thường) và bật ghi âm trước khi mở cửa xe ra làm việc với xxx.
Vote cụ chủ có con Cam ngon quá.

Hoành

Xe tăng
hú hú, vì cụ có cái CAM hành trình nên xxx cóng, chứ cãi nhau xuông sẽ mệt hơn nhiều

Godfather77

Xe điện
Cụ post linh yoube lên đi, em dùng ipad chả thấy gì cả

CFY

Xe tải
Cụ chủ xử lý chuẩn ợ, nhiều lúc không cần thiết thì cũng chẳng ăn thua gay gắt làm gì với xxx, mất time

Grandis

Xe tải
chết thật cháu toàn quay đè lên trên vạch người đi bộ từ giờ phải cẩn thận hơn

MrBibo

Xe hơi
cũng chỉ vì cái biểu tưởng ở đầu xe đẹp quá mới bị nó bắt cụ ạ. :)