[CCCĐ] Lần đầu vượt biên chạy xe trên đất Lào và các trải nghiệm thú vị.

0906081083

Xe buýt
Sau khoảng 30p đi hết hang Tham None nhà em tiếp tục tiến sang hang Angel, vé tham quan hang Angel là 15k kip. Hang có đèn, hệ thống chiếu sáng khá đẹp, to, đẹp hơn hang Tham None nhưng tất nhiên nếu so với mấy hang động của Việt Nam mình ở Hạ Long, Quảng Bình thì vẫn còn quá nhỏ bé :))

Chỉnh sửa cuối:

Lancerdo_son

Xe buýt
Càng về đêm trời lại bắt đầu càng se lạnh, âm thanh, tiếng nhạc lại càng ồn ào dọc 2 bên bờ sông mất đi cái tĩnh lặng, êm đềm của nó >:D< Chắc do các bàn nhậu đã “ngấm” dần rồi thì phải :)) thỉnh thoảng còn có 1,2 nhóm hát tiếng Việt nữa mà nó vọng ra bờ sông cũng ko biết là ở quán nào :D. Về đến khách sạn là 9h30 nhà em tìm hiểu dịch vụ kinh khí cầu cho sáng mai thì được thông báo đã hết vé cho cả ngày mai :( (Hình như mỗi ngày chỉ có 2 lần bay kinh khí cầu và buổi sáng và buổi chiều). Đành lỡ hẹn với trải nghiệm này Kết thúc một ngày tuyệt vời ở VangVien. :x
Mặc dù không đi được khinh khí cầu nhưng cũng có ít ảnh review lại cho các cụ nếu các cụ đến đây có cơ hội nhớ book vé sớm để trải nghiệm cái này, chắc chắn là sẽ thú vị lắm đấy ;;)

Nhìn cũng kinh đấy cụ nhỉ. Nói dại chẳng may quả cầu nó xịt 1 phát ma cái giỏ mây này rơi cái bịch thì cũng thốn phết. Em là em kinh món này.

0906081083

Xe buýt
11h sau khi thăm thú, nghỉ ngơi 2 cái hang Nhà em di chuyển đi Blue Lagoon 2. Từ vị trí 2 hang này đến Blue Lagoon2 là khoảng 13km ~ 30p chạy xe để tới nơi. Đường một số đoạn vẫn đang trong trạng thái đang sửa, nâng cấp bụi mù mịt, một số đoạn mới chỉ dải toàn đá răm chưa được dải nhựa. Thế nhưng vẫn thấy rất nhiều du khách đang khám phá các tour đi xe địa hình (Xe này khá là phổ biến ở VangVieng ) chạy vè vè trên đường mà em thấy khâm phục =))

0906081083

Xe buýt
Nhìn cũng kinh đấy cụ nhỉ. Nói dại chẳng may quả cầu nó xịt 1 phát ma cái giỏ mây này rơi cái bịch thì cũng thốn phết. Em là em kinh món này.
=)) Cụ yên tâm loại này nếu nó có rơi thì nó cũng xịt và rơi từ từ thôi cụ ạ :D không ghê bằng mấy trò nhảy dù hay "bay" ngắm cảnh đâu cụ ạ :))

0906081083

Xe buýt
Hết đoạn đường xấu có biển rẽ vào Lagoon vừa tới đến cổng là có nhân viên chặn lại xin tiền vé vào 10k/1 người. =)) Nhà em đỗ xe tại bãi đi bộ vào bên trong. Hồ giữa núi khá là đẹp nước trong vắt, tiếc là thởi điểm đi nhiệt độ chỉ hơn 20 độ khá lạnh nên nhà em không bơi được. Nếu mùa hè mà đến đây thì ko gì tuyệt vời hơn 😊 Các F1 ko bơi nhưng cũng lội nước, nghịch nước ướt hết quần áo.

0906081083

Xe buýt
12h30 nhà em rời Bluelagoon tìm quán ăn trưa rồi xuất phát hướng về cửa khẩu Cầu Treo. Nhà em đi vào trung tâm VangVieng vào quán ăn nhanh ăn bữa trưa đơn giản gọi mấy món kiểu Pad Thai, Hamburger, mỳ ý, piza tổng hết 180k. :D
1h30 chiều nhà em xuất phát hướng về cửa khẩu Cầu Treo. Từ đây về cửa khẩu Cầu Treo là 460km nếu đi nhanh thì cũng phải mất 9~10 tiếng, Do vậy nhà em cũng xác định tùy tình hình di chuyển đến được đâu thì nghỉ ở đó chứ ko cố định điểm nào cả do vậy cứ thong thả mà đi. >:D<
Sau khi đi khoảng 70km cao tốc là thoát khỏi cao tốc nhập về đường 13 sau đó rẽ sang đường 10 để đi chéo về đường 13 hướng về Cầu Treo để tránh phải quay lại Viên Chăn. :))

TungC

Xe tải
Cảm giác được trôi theo dòng sông cuối buổi chiều mát mẻ thật thư thái. >:D<

Buổi chiều còn có kinh khí cầu bay lên càng tăng điểm nhấn của cảnh đẹp nơi đây =))

Hay quá, Cụ cho đôi tổ ong thần thánh đi du lịch sang nước bạn :D

0906081083

Xe buýt
Hay quá, Cụ cho đôi tổ ong thần thánh đi du lịch sang nước bạn :D
Giờ cứ lái xe đường dài nhất là mùa hè em kiểu gì cũng phải chọn đôi tổ ong thần thánh này cụ ạ =)) đi vừa chắc chân, thông thoáng không đọng mồ hôi chân, chi phí hạt rẻ 30k đi cả chục chuyến đi chơi chưa phải thay >:D<

malucky

Xe hơi
12h30 nhà em rời Bluelagoon tìm quán ăn trưa rồi xuất phát hướng về cửa khẩu Cầu Treo. Nhà em đi vào trung tâm VangVieng vào quán ăn nhanh ăn bữa trưa đơn giản gọi mấy món kiểu Pad Thai, Hamburger, mỳ ý, piza tổng hết 180k. :D
1h30 chiều nhà em xuất phát hướng về cửa khẩu Cầu Treo. Từ đây về cửa khẩu Cầu Treo là 460km nếu đi nhanh thì cũng phải mất 9~10 tiếng, Do vậy nhà em cũng xác định tùy tình hình di chuyển đến được đâu thì nghỉ ở đó chứ ko cố định điểm nào cả do vậy cứ thong thả mà đi. >:D<
Sau khi đi khoảng 70km cao tốc là thoát khỏi cao tốc nhập về đường 13 sau đó rẽ sang đường 10 để đi chéo về đường 13 hướng về Cầu Treo để tránh phải quay lại Viên Chăn. :))
Hóng cụ đi chặng này. Lịch trình bọn em ngày về xuất phát 14h từ Viêng Chăn và dự kiến check-in rock view tầm 19h. Cụ thấy khả thi không ạ?

haducaz

Xe máy
Nhà em chiểu 27/4 xuất phát. Về Vinh làm giấc rồi 28/4 bắt đầu từ Vinh đi. Có cụ nào đi dịp này không. Lập Group giao lưu nhỉ

haducaz

Xe máy
Qua biên giới bằng giấy ngân hàng là không được hoặc rất rất khó được cụ nhé
Mình xin liên vận được rồi mà. Qua cửa khẩu vẫn kiểm tra đăng ký à bạn

0906081083

Xe buýt
Ở cửa khẩu Nam Giang Biên phòng Việt Nam không chấp giấy của Ngân hàng đâu .
Ra đến cửa khẩu rồi thì sẽ không có ai hỏi gì đến đăng ký hay đăng kiểm gì đâu cụ ạ. Tất cả giấy tờ cho xe là sổ liên vận. Do vậy cứ có sổ liên vận có thời gian phù hợp với xe là ai cũng có thể xuất khẩu sang nước đã đăng ký trước được (ko quan trọng chính chủ hay ko). Nếu có mắc chỉ là mắc ở bước đi làm liên vận bên SGTVT có chấp nhận giấy ngân hàng hay ko thôi cái này em ko rõ. Còn các cụ cứ làm được liên vận là OK. =))

malucky

Xe hơi
Ra đến cửa khẩu rồi thì sẽ không có ai hỏi gì đến đăng ký hay đăng kiểm gì đâu cụ ạ. Tất cả giấy tờ cho xe là sổ liên vận. Do vậy cứ có sổ liên vận có thời gian phù hợp với xe là ai cũng có thể xuất khẩu sang nước đã đăng ký trước được (ko quan trọng chính chủ hay ko). Nếu có mắc chỉ là mắc ở bước đi làm liên vận bên SGTVT có chấp nhận giấy ngân hàng hay ko thôi cái này em ko rõ. Còn các cụ cứ làm được liên vận là OK. =))
Báo cáo nhanh các cụ, em vừa về đến guesthouse ở Na Hin, tình hình:
1) Đường lên Cầu Treo cơ bản tốt, từ Trạm Xăng Dầu Sơn Kim lên CK thì một số đoạn (khoảng 30%) là xấu, mặt đường hỏng, cua nhiều, xe sedan sẽ khó đi, em lên buổi chiều nên xe công, đầu kéo đi nhiều, mất khoảng 1h cho hơn 20km. Hôm nay thứ 3 nên có mỗi xe em là xe cá nhân làm thủ tục xuất cảnh.
2) Trình tự:
- Qua barie đầu tiên, lái xe xuống xuất trình giấy liên vận, hộ chiếu cả đoàn. Các bác biên phòng sẽ check, có thể phải xuống xe kiểm tra từng người. Nhà e có người già trẻ con nên các bác biên phòng bảo ngồi trên xe cũng đc.
- Sau khi qua barie thì qua phía cửa xuất cảnh để làm thủ tục tại cửa số 1. Nên kẹp hộ chiếu lái xe cùng sổ liên vận nộp cùng đăng kiểm, sau đó họ phát tờ khai tạm xuất - tái nhập, ký => qua cửa số 2.
- Tại cửa số 2 bác biên phòng y/c đánh xe lên, mở cửa, mở thùng (e đi bán tải) để kiểm tra. Sau đó ký đóng dấu vào tờ khai tạm xuất - tái nhập => Sang cửa số 3, ký đóng dấu xong => Về cửa sổ 1 nộp lại giấy tạm xuất - tái nhập
- Sau khi cửa 1 trả giấy tạm xuất - tái nhập thì đi thẳng vào trong nhà để đóng dấu sổ liên vận, hộ chiếu. Nhà em 1 sổ liên vận, 6 hộ chiếu nộp 350k. Xếp hàng hơi lộn xộn, cái bác xe tải chen lấn bị CB biên phòng nhắc liên tục.
- Đóng dấu xuất cảnh xong => xe + người đi tiếp qua barie để xuất cảnh, lái xe lại nộp sổ liên vận + hộ chiếu => các bác biên phòng lại check từng người, OK => sang Lào.
Lưu y Giấy tờ đăng ký xe, đăng kiểm phải nộp bản gốc. Xe e đi đang thế chấp ngân hàng, có đủ giấy tờ thế chấp nhưng vẫn bị vướng mắc và phải "xử lý" thêm thời gian và $$$
- Trẻ em đi cùng có hộ chiếu nhưng vẫn phải nộp giấy khai sinh để đối chiếu.

Có cụ mới xuất cảnh Cầu treo hôm qua đó ạ. Giấy ngân hàng cũng bị cò quay tí

0906081083

Xe buýt
Chạy hết 90km đường 10 lại nhập vào đường 13 bất ngờ nhà em gặp thêm 1 chốt Xxx Lào vẫy lại. Nhưng lần này các chú Xxx này cũng có vẻ dễ thương ko nghiện cafe nên xem xong giấy tờ là “cám ơn” cho đi tiếp :)) . Chạy tiếp khoảng 180km nữa đến ViengKham gần ngã 3 đường 13 và đường 8 thì cũng tối mịt, gần 8 giờ tối, nhà em chốt lại sẽ nghỉ đêm tại đây để ngày mai về thẳng nhà. Ngã 3 ViengKham này là khu thị trấn, Nhìn ánh sáng đèn từ đường, các hàng quán dọc 2 bên đường sau khi trải qua quãng đường tối tăm mịt mù cứ như kiểu tìm thấy ánh sáng văn hóa ý =)) Khu vực này khá đông đúc các quán xá nằm san sát và cũng có tương đối nhiều quán ăn của Việt Nam. Nhà em cũng check vị trí của một quán ăn người Việt để đến ăn và nếu có thể cũng nhờ đổi tiền luôn cho tiện 😊 Nhưng đời không như là mơ các cụ ạ, cái check in quán trên google maps có vẻ như không chính xác ~X(, đến đúng vị trí rồi mà không thấy quán nào của người Việt cả :-?? Cũng mệt và đói nhà em phi luôn vào 1 quán ăn bên cạnh có đèn sáng nhất và khá rộng ở ngay mặt đường, sát ngã 3. Vào mới biết đây là quán cơm, quán lẩu Shabu. Giá cả khá là rẻ nhà em gọi 1 nồi lẩu bò có 170k chỉ phải gọi thêm 1 suất rau và ít mỳ + chai pesi để ăn tổng bữa ăn cả nhà 260k mà no nê với khẩu vị nước lẩu của quán khá là ngon.

gafquef

Xe tăng
Báo cáo nhanh các cụ, em vừa về đến guesthouse ở Na Hin, tình hình:
1) Đường lên Cầu Treo cơ bản tốt, từ Trạm Xăng Dầu Sơn Kim lên CK thì một số đoạn (khoảng 30%) là xấu, mặt đường hỏng, cua nhiều, xe sedan sẽ khó đi, em lên buổi chiều nên xe công, đầu kéo đi nhiều, mất khoảng 1h cho hơn 20km. Hôm nay thứ 3 nên có mỗi xe em là xe cá nhân làm thủ tục xuất cảnh.
2) Trình tự:
- Qua barie đầu tiên, lái xe xuống xuất trình giấy liên vận, hộ chiếu cả đoàn. Các bác biên phòng sẽ check, có thể phải xuống xe kiểm tra từng người. Nhà e có người già trẻ con nên các bác biên phòng bảo ngồi trên xe cũng đc.
- Sau khi qua barie thì qua phía cửa xuất cảnh để làm thủ tục tại cửa số 1. Nên kẹp hộ chiếu lái xe cùng sổ liên vận nộp cùng đăng kiểm, sau đó họ phát tờ khai tạm xuất - tái nhập, ký => qua cửa số 2.
- Tại cửa số 2 bác biên phòng y/c đánh xe lên, mở cửa, mở thùng (e đi bán tải) để kiểm tra. Sau đó ký đóng dấu vào tờ khai tạm xuất - tái nhập => Sang cửa số 3, ký đóng dấu xong => Về cửa sổ 1 nộp lại giấy tạm xuất - tái nhập
- Sau khi cửa 1 trả giấy tạm xuất - tái nhập thì đi thẳng vào trong nhà để đóng dấu sổ liên vận, hộ chiếu. Nhà em 1 sổ liên vận, 6 hộ chiếu nộp 350k. Xếp hàng hơi lộn xộn, cái bác xe tải chen lấn bị CB biên phòng nhắc liên tục.
- Đóng dấu xuất cảnh xong => xe + người đi tiếp qua barie để xuất cảnh, lái xe lại nộp sổ liên vận + hộ chiếu => các bác biên phòng lại check từng người, OK => sang Lào.
Lưu y Giấy tờ đăng ký xe, đăng kiểm phải nộp bản gốc. Xe e đi đang thế chấp ngân hàng, có đủ giấy tờ thế chấp nhưng vẫn bị vướng mắc và phải "xử lý" thêm thời gian và $$$
- Trẻ em đi cùng có hộ chiếu nhưng vẫn phải nộp giấy khai sinh để đối chiếu.

Có cụ mới xuất cảnh Cầu treo hôm qua đó ạ. Giấy ngân hàng cũng bị cò quay tí
Canival nghe vẻ chạy cũng hơi khoai cụ nhỉ

0906081083

Xe buýt
Trả tiền ăn xong nhìn lại ví chỉ còn có 155k KIP mà lo lắng ko biết ở khách sạn, nhà nghỉ nó có cho quẹt thẻ hoặc thanh toán bằng tiền $ không nữa ~X( Nhà em rẽ luôn vào khách sạn Phetsamone ở chính giữa ngã 3 đường 8 và đường 13. Khách sạn phòng khá rộng cơ sở vật chất cũ nhưng cũng sạch sẽ và đặc biệt giá phòng = đúng 150k đang có =)) Gạ mấy thằng ku lễ tân thanh toán bằng đô, hoặc quẹt thẻ, hoặc tiền Việt chúng nó đều ko đồng ý, thế là đành rút mấy đồng KIP cuối cùng ra thanh toán :)).

tuấn ak

Xe đạp
Trả tiền ăn xong nhìn lại ví chỉ còn có 155k KIP mà lo lắng ko biết ở khách sạn, nhà nghỉ nó có cho quẹt thẻ hoặc thanh toán bằng tiền $ không nữa ~X( Nhà em rẽ luôn vào khách sạn Phetsamone ở chính giữa ngã 3 đường 8 và đường 13. Khách sạn phòng khá rộng cơ sở vật chất cũ nhưng cũng sạch sẽ và đặc biệt giá phòng = đúng 150k đang có =)) Gạ mấy thằng ku lễ tân thanh toán bằng đô, hoặc quẹt thẻ, hoặc tiền Việt chúng nó đều ko đồng ý, thế là đành rút mấy đồng KIP cuối cùng ra thanh toán :)).

Không thanh toán được bằng tiền usd sao?