[CCCĐ] Lần đầu vượt biên chạy xe trên đất Lào và các trải nghiệm thú vị.

0906081083

Xe buýt
cám ơn thông tin cụ chủ ạ. Cơ bản em xin nghỉ dài là hơi khó.
Hiện tại nếu muốn đi tích kiệm thời gian nhất có lẽ cụ nên kết hợp đi Ô tô cá nhân đến Lào và kết hợp với tàu cao tốc bên Lào sẽ tích kiệm được thời gian và lại có thể đi lại được nhiều địa điểm. >:D<

boymuathu

Xe đạp
Hiện tại nếu muốn đi tích kiệm thời gian nhất có lẽ cụ nên kết hợp đi Ô tô cá nhân đến Lào và kết hợp với tàu cao tốc bên Lào sẽ tích kiệm được thời gian và lại có thể đi lại được nhiều địa điểm. >:D<
Vé tàu cao tốc có phải đặt trước không hả cụ, em nghe nói đông lắm nếu ko đặt trước thì ko có vé! :-o

0906081083

Xe buýt
Cụ cho em hỏi tí là con KIA Canival đi có ổn không
Con này thì ngon rùi - đừng có đi đầy tải là được
Canival thì quá ổn ý chứ cụ ạ, Hiểm có xe nào to, rộng ngon như xe đó để đi đường dài :D kể cả full tải em nghĩ cũng không vấn đề gì vì đường đi không đến mức gập nghềnh đâu mà phải gầm cao quá. Cứ triển luôn cho nóng >:D<

suti

Xe buýt
Canival thì quá ổn ý chứ cụ ạ, Hiểm có xe nào to, rộng ngon như xe đó để đi đường dài :D kể cả full tải em nghĩ cũng không vấn đề gì vì đường đi không đến mức gập nghềnh đâu mà phải gầm cao quá. Cứ triển luôn cho nóng >:D<
Cụ cho hỏi tình hình làm đường bên Lào tiến độ hiện nay thế nào rồi ạ ? Tuyến từ cửa khẩu Cầu Treo về Vientiane đường đã làm xong chưa, em định Tết Âm này lượn sang Lào chơi không biết có hợp lý không.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Cụ cho hỏi tình hình làm đường bên Lào tiến độ hiện nay thế nào rồi ạ ? Tuyến từ cửa khẩu Cầu Treo về Vientiane đường đã làm xong chưa, em định Tết Âm này lượn sang Lào chơi không biết có hợp lý không.
Em nghĩ chắc cũng gần xong tuyến từ Pakading đến Viantian rồi còn từ Cầu treo e nghĩ vẫn là tuyến cũ (nhưng cũng đi ổn).

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Cũng mong 1 lần cuốc bộ trên Lào, uống rượu bên dòng song Mekong
Thế thì cụ đợi tháng 7 sang năm lên xe và đi thôi hoặc không thì đơn giản lên xe giường nằm ngủ một đêm là trưa hôm sau tới Viêng chăn. Hôm trước em thấy xe nhà mình sang đó nhiều - e nghĩ lần sau đi em sẽ đi thử xe giường nằm!

zin1999

Xe hơi
Em vừa đi về tuần trước , khuyên cụ nào có ý định đi canival thì xác định là phá xe nhé , đường từ nahin đến vieng chan kinh hoàng ổ voi và bụi mịt mù , đúng như vn mình 30 năm về trước . Nói chung nên đi máy bay sang vieng chan rồi đi tầu cao tốc đi các điểm khác , vừa khoẻ vừa đỡ mệt .

N80

Xe hơi
Hình như phải chính chủ cụ ạ! Nhà em chính chủ đi làm nên cũng không rõ vụ đó lắm. Trong nhóm có 1 cụ đi làm xe chưa sang tên giấy tờ phải làm hợp đồng công chứng xong làm giấy ủy quyền mới làm được đấy!
Cụ cho em khai sáng một cái, khai online ở link nào hả cụ, em định cuối tháng 12 đi, nhờ cụ chỉ bảo ạ

0906081083

Xe buýt
Cụ cho em khai sáng một cái, khai online ở link nào hả cụ, em định cuối tháng 12 đi, nhờ cụ chỉ bảo ạ
Em trích lại bài viết của cụ avid_liquid đã hướng dẫn chi tiết các bước đăng ký liên vận ở dưới cụ có thể tham khảo để thực hiện nhé:
" Cụ vào trang này http://qlvt1.mt.gov.vn/, nhớ đăng ký tài khoản công ty nếu xe công ty, tài khoản cá nhân nếu xe cá nhân. Sau khi đăng ký xong thì hệ thống hơi 0,4 ở chỗ là phải 1-2 ngày sau mới cấp user và pass đăng nhập :(, lúc đăng ký xong nó có báo nếu cần cấp nhanh thì email đến để họ hỗ trợ cấp user sớm gì đó, cụ để ý xem.
Sau khi được cấp user và pass thì cụ up các giấy tờ lên:
Có 3 giấy tờ:
- tờ khai mẫu, cụ làm rồi in ra ký đóng dấu công ty với xe công ty, nhớ điền các thông số về xe giống trên đăng kiểm, ở mục các cửa khẩu thì chọn tất cả.
- Giấy đăng ký xe
- Giấy đăng kiểm

Tất cả các giấy tờ này cụ có thể chụp ảnh hoặc scan thành PDF và up lên.
Sau đó thỉnh thoảng cụ vào web trên xem họ có phản hồi nếu thiếu sót hay cần bổ sung giấy tờ gì không ( đủ 3 giấy tờ kia là ok), nếu ok cả rồi thì 2-3 ngày sau là có kết quả ( nhờ trừ ngày nghỉ ngày lễ) và thời gian họ cấp phép là 30 ngày, tính từ ngày các cụ nộp hồ sơ hoặc theo thời hạn các cụ đăng ký.
Sau khi có kết quả thì lên bộ phận 1 cửa ở khu liên cơ Võ Chí Công lấy thôi. Đoạn này cũng hơi 0,4 là không hề có email thông báo là đã có kết quả gì cả, mà chỉ xem được ở trên web kia :(
Kinh nghiệm là cụ lên lấy buổi chiều, vì sáng nhiều khi họ chưa in sổ và giấy kịp lại mất công chờ. Mang theo các giấy tờ bản gốc để họ đối chiếu, xe công ty thì người lên lấy cần có giấy giới thiệu.

ho so.jpg
"

piaggio

Xe tăng
Em thấy ít có thông tin về khu Nam Lào - em đoán có lẽ là khu đẹp nhất của dòng Mê Kong nên muốn tới đó

tranquang83

Xe điện

huadinhsao

Xe buýt
Có 3 giấy tờ:
- tờ khai mẫu,
- Giấy đăng ký xe
- Giấy đăng kiểm
Xe cá nhân vay bank, có đăng ký xe bản scan, có xác nhận của Bank thì có làm giấy liên việc đc ko bác nhỉ?

mizuyama77

Xe buýt
cụ có kế hoạch cụ thể chưa? Lập thớt đi e đu theo với, nhà e 4 ng, Ford Everest.

suti

Xe buýt
cụ có kế hoạch cụ thể chưa? Lập thớt đi e đu theo với, nhà e 4 ng, Ford Everest.
Nhà em chuyển sang kế hoạch khác rồi cụ ạ, đợi đường xá ngon lành hết rồi em tính sau

E cũng vừa có chuyến thăm Lào về, mọi thứ k vấn đề gì chỉ lưu ý các cụ nghiện qua bên này hút thuốc lưu ý chỗ cấm coi chừng đám công an rình phạt, ví dụ như cái chùa này cổng cắm biển hút thuốc thoải mái ngoài cổng nhưng vào trong mà hút là có chuyện hic

Hoặc hút ngoài đường như chỗ cái bảo tàng tượng phật gì đó đối diện dinh thủ tướng, biển cấm chúng nó cắm cách cả trăm mét gần như k thể nhìn thấy, chú tourguide ng Lào dẫn đoàn còn bị dính, cứ 500k kip/em :(
Lào thế là văn minh hơn ta rồi, biển cấm hút thuốc ở ta là vô dụng :(

funiki

Xe đạp
Một số chuyến đi nhà em đã có chia sẻ với các cụ
>:D<

1.
Sapa 2015 https://www.otofun.net/threads/ha-noi-sapa-1-ngay.1006544/
2. Sapa 2017 https://www.otofun.net/threads/du-xuan-con-ga-den-thi-tran-suong-mo.1158618/
3. Bụi bờ Campuchia 2017 https://www.otofun.net/threads/he-den-em-bay-xien-cam.1216771/
4. Bụi bờ đảo Malaysia - Singapore 2018 https://www.otofun.net/threads/tet-doc-lap-trai-nghiem-2-dao-thien-duong-o-malaysia.1337771/
5. Bụi bờ đảo Philippines 2019 https://www.otofun.net/threads/tet-doc-lap-em-tiep-tuc-trai-nghiem-2-hon-dao-dep-cua-philippin.1488089/
6. Xuyên Việt 2022: Hà Nội - Quy Nhơn https://www.otofun.net/threads/huong-ung-phong-trao-xuyen-viet-nha-em-chay-thu-ha-noi-–-quy-nhon.1829495/
7. Vượt Biên Lào tết 2023 https://www.otofun.net/threads/lan-dau-vuot-bien-chay-xe-tren-dat-lao-va-cac-trai-nghiem-thu-vi.1859003/
8. Xuyên Việt2023: Hà Nội - Ninh Thuận https://www.otofun.net/threads/xuyen-2-3-viet-hanh-trinh-3100km-trong-9-ngay-jul-2023.1872131/

Chào các Cụ/Mợ.
Em cũng định sẽ không viết bài chia sẻ về chuyến đi này vì một số lý do riêng nhưng sau chuyến đi thấy nhiều cụ/mợ ib tìm hiểu nước Lào xinh đẹp quá nên em đành mạo muội ngồi chém gió lại chuyến đi này với các cụ/mợ 😊
Chuyến đi của gia đình em vào đợt tết âm lịch vừa rồi. Năm nay lịch nghỉ tết của công ty dài hơn lịch của nhà nước 3 ngày (nghỉ hết chủ nhật mùng 8 âm) + với T12 vợ cả vừa cho cưới thêm em vợ 3 chân dù chưa dài lắm cũng tạm tạm thỏa mái cho cả gia đình đi nên nhà em quyết định sẽ thử vượt biên sang Lào 1 chuyển khoảng 6-7 ngày.
Khi mới lên ý tưởng tìm hiểu nhà em định sẽ setup hành trình: Hà Nội – Cầu Treo – Viên Chăn – Vang Viên – Luang Prabang – Phonsavan – Mậm Cắn – Hà Nội.

Nhưng sau khi tham khảo các cụ nhà mình trên này, tham khảo google, đường xá… Nhà em quyết định để dành lại cố đô Luang Prabang cho chuyến tiếp theo quay lại Lào, để chuyến đi lần này nó đỡ vất vả cho các F1 và cho các F1 có thêm thời gian chơi nhiều hơn trên đất Lào thay vì thời gian chủ yếu ngồi trên xe.
Cụ cho hỏi dùng bằng lái loại nào vậy