[Funland] Lan man về nghề nghiệp và vị trí trong xã hội

fantasy0178

Xe tăng
Cụ thớt có vẻ khủng hoảng tuổi trung niên nhỉ. Mọi sự so sánh đều là khập khiễng, mỗi người đi con đường k giống nhau. Bạn học e còn lên Thứ trưởng cách đây mấy năm rồi, đồng niên e cũng có mấy đại gia đình đám nhưng e đếch buồn. So với xuất phát điểm và quan trọng nhất là năng lực bản thân thì có đc kết quả như hôm nay là quá tốt rồi, núi cao có núi cao hơn, chạnh lòng với những người thành đạt chả giải quyết j.

nunachuoi

Xe tăng
Ko phải chuyện giầu hay nghèo cụ ạ,trong xã hội có những thang giá trị dc tạo ra do nghề nghiệp và vị trí công việc.
Em tưởng thang giá trị được tạo ra bởi chính con người đó chứ, cái áo không làm nên thày tu cụ ơi.

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ thớt có vẻ khủng hoảng tuổi trung niên nhỉ. Mọi sự so sánh đều là khập khiễng, mỗi người đi con đường k giống nhau. Bạn học e còn lên ********** cách đây mấy năm rồi, đồng niên e cũng có mấy đại gia đình đám nhưng e đếch buồn. So với xuất phát điểm và quan trọng nhất là năng lực bản thân thì có đc kết quả như hôm nay là quá tốt rồi, núi cao có núi cao hơn, chạnh lòng với những người thành đạt chả giải quyết j.
E biết mình là ai và khả năng đến đâu mà cụ,có dc chọn lại thì e cũng vẫn quyết định vậy thôi,e hay a trai em,thằng bạn đều có con đường phấn đấu của riêng mình,với e cũng phải quá tệ,nhưng những lúc có va chạm trong công việc,xã hội mấy thấy sự lép vế của mình.

xe mất phanh

Xe container
cào cấu qua ngày đủ cái nhét vào mồm là thấy hạnh phúc, thời gian đâu mà so sánh với xh nữa cụ :((.

hoviethung

Xe lăn
Rỗi việc,có chút tâm tư,e muốn hỏi các cụ về công việc,nghề nào được đánh giá cao trong xã hội hiên nay:Quân nhân,XXX,bác sỹ,công chức nhà nước,giáo viên/giảng viên,công chức nhà nước ngành dọc như kiểm sát,tòa án,thanh tra,doanh nhân,thương nhân....
E hồi trẻ xác định đi theo con đường làm doanh nghiệp,lúc được lúc mất,đến tầm này thấy mất nhiều hơn được,thôi thì cũng do bản thân năng lực có hạn,may mắn ko mỉm cười,ko trách ai được,cũng ko hối tiếc về điều mình đã chọn (tự mình quyết chứ ai bắt đâu)
Nhưng tầm này (U40) cũng thấy mông lung,kinh doanh khó khăn,mục tiêu phấn đấu càng ngày càng xa vời,nhìn đi nhìn lại thấy mình cũng chỉ là thằng vừa sản xuất vừa kinh doanh,hay như các cụ thường nói là ''buôn thúng bán mẹt'' qua ngày,cánh cửa càng hẹp lại.
Nhìn xung quanh,ông a trai đã là viện trưởng một viện trực thuộc bộ,thằng bạn ngày nào h cũng là giám đốc trung tâm hợp tác quốc tế một cơ quan nn....
Ngẫm lại mình,nhìn con đường đầy chông gai phía trước,thấy nản quá các cụ ạ. :(
Cụ cứ tập trung vào cái nghề mà cụ gọi là buôn thúng bán mẹt đi, tiếp tục tích lũy kinh nghiệm tìm cơ hội đi lên thôi. Nghề nào cũng áp lực và khó khăn cả, chỉ người trong cuộc mới hiểu hết được. Chúc cụ định hướng đúng và thành công

tuanbio89

Xe máy
Tinh trạng của em cũng gần giống cụ chủ, chỉ khác là em đi làm công nhân gần 10 năm rồi mà vẫn là thằng công nhân quèn, cũng chỉ biết tự trách mình quá vô dung, lương cũng chỉ đủ chi tiêu cá nhân và mua sữa cho con, vợ em nó phải gong trả lãi vay mua mảnh đất cắm dùi.
Vợ em nó động viên tìm hướng kinh doanh mà em thì ăn nói cực tệ, ngoại hình cũng ko được tốt nên bây giờ vẫn bế tắc :(

Idemitsu

Xe tăng
Rỗi việc,có chút tâm tư,e muốn hỏi các cụ về công việc,nghề nào được đánh giá cao trong xã hội hiên nay:Quân nhân,XXX,bác sỹ,công chức nhà nước,giáo viên/giảng viên,công chức nhà nước ngành dọc như kiểm sát,tòa án,thanh tra,doanh nhân,thương nhân....
E hồi trẻ xác định đi theo con đường làm doanh nghiệp,lúc được lúc mất,đến tầm này thấy mất nhiều hơn được,thôi thì cũng do bản thân năng lực có hạn,may mắn ko mỉm cười,ko trách ai được,cũng ko hối tiếc về điều mình đã chọn (tự mình quyết chứ ai bắt đâu)
Nhưng tầm này (U40) cũng thấy mông lung,kinh doanh khó khăn,mục tiêu phấn đấu càng ngày càng xa vời,nhìn đi nhìn lại thấy mình cũng chỉ là thằng vừa sản xuất vừa kinh doanh,hay như các cụ thường nói là ''buôn thúng bán mẹt'' qua ngày,cánh cửa càng hẹp lại.
Nhìn xung quanh,ông a trai đã là viện trưởng một viện trực thuộc bộ,thằng bạn ngày nào h cũng là giám đốc trung tâm hợp tác quốc tế một cơ quan nn....
Ngẫm lại mình,nhìn con đường đầy chông gai phía trước,thấy nản quá các cụ ạ. :(
Cụ mà đã mất công so sánh thì so hẳn với Mark Zuckerberg với Bill Gates đi cho xoang mồm.
E fun tí chứ thực ra vô cùng lắm. Quan trọng mình vui, làm cho người quan trọng với mình vui. Sống tốt đời đẹp đạo là được.

joix

Xe điện
Cụ mà đã mất công so sánh thì so hẳn với Mark Zuckerberg với Bill Gates đi cho xoang mồm.
E fun tí chứ thực ra vô cùng lắm. Quan trọng mình vui, làm cho người quan trọng với mình vui. Sống tốt đời đẹp đạo là được.
Hai cụ cụ nói ở trên là nhân tài cỡ top thế giới,e ko dám ý kiến ạ :D
E thì vẫn đang nỗ lực thôi,ko cày tiền đâu để trang trải mọi thứ,còn những lúc có vấn đề liên quan công việc,xã hội đau đầu lắm cụ ạ.

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
tự kinh doan, nuôi sống được bản thân: thành công bước 1
Tự kinh doanh, nuôi sống gia đình: thành công bước 2
Giúp đỡ được họ hàng, bạn bè: thành công bước 3
Giúp đỡ được xã hội/cộng đồng: thành công bước 4

joix

Xe điện
E thấy cụ là người nhiệt tình , ắt sẽ gặp may mắn thôi cụ ạ .
Cụ cứ vui vẻ lên , ko biết cụ có nhớ hôm vào ktx đh Y kiểm tra điều hòa cho em ko
Thank cụ đã động viên,e vẫn nhớ cụ mà,còn có chút áy náy vì lúc đó check điều hòa của cụ ok,sau đó lại phát sinh vấn đề,cụ lại phải gọi thợ.

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Úi giời, em có khoản nợ kha khá đây này. Nhưng lâu dần đâm có cảm tình với nó. Vì nó là yếu tố tăng độ khó cho game cuộc đời của em :))
Còn lại, em hoàn toàn viên mãn. Vì những khó khăn còn lại thuần về mặt kỹ thuật, quản lý, kỷ luật bản thân. Em thây kệ người khác, em vui và tự tìm lấy niềm vui.
Giờ nhé, 1 tuần, cụ nghĩ ra 7 việc có thể giúp ích gì đó cho người khác. Khó nghĩ quá thì hỏi thẳng. Sau đó cụ sắp xếp giúp cho người ta. Vui lắm.
Vị trí của mình nằm ở trong lòng những người mà mình quan tâm (và quan tâm đến mình).

Chỉnh sửa cuối:

joix

Xe điện
Em tưởng thang giá trị được tạo ra bởi chính con người đó chứ, cái áo không làm nên thày tu cụ ơi.
Cái này thì chính xác ạ,nhưng hiện tại trong xã hội mình hơi khác chút.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Nghề nào hễ có tâm và chuyên nghiệp thì trở nên vinh quang thôi ạ.

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
tự kinh doan, nuôi sống được bản thân: thành công bước 1
Tự kinh doanh, nuôi sống gia đình: thành công bước 2
Giúp đỡ được họ hàng, bạn bè: thành công bước 3
Giúp đỡ được xã hội/cộng đồng: thành công bước 4
Chuẩn quá cụ ơi. Em cũng đang theo những bước cụ nói đây. Mong năm nay đạt được mức 3. Tạo được thành hệ thống, quy trình, em sẵn sàng chia sẻ hết sạch sành sanh cho bạn bè nào có ý muốn làm.

Idemitsu

Xe tăng
Hai cụ cụ nói ở trên là nhân tài cỡ top thế giới,e ko dám ý kiến ạ :D
E thì vẫn đang nỗ lực thôi,ko cày tiền đâu để trang trải mọi thứ,còn những lúc có vấn đề liên quan công việc,xã hội đau đầu lắm cụ ạ.
Thì e mới nói là fun mà :)
Thật ra bản chất con người thường sẽ hay so sánh với những người ở gần, hoàn cảnh tương tự và đặc biệt là có cùng xuất phát điểm. Coi nó là động lực cố gắng cũng được nhưng đừng để nó ảnh hưởng đến niềm vui của mình cụ ạ.
Làm chủ như cụ công nhận là mệt hơn nhiều so với dạng làm thuê ăn bám như e.

Thaoprohp

Xe tăng
“Người vá trời lấp bể
Kẻ đắp luỹ xây thành
Ta chỉ là chiếc lá
Việc của mình là xanh”.

(Lá xanh – Nguyễn Sĩ Đại)
Có bài thơ này thật hả cụ ?

Tiêu diệt hết ý chí phấn đấu của rất nhiều người, nhất là tuổi trẻ, thể hiện sự An phận và cam chịu
Ai tự cho mình chỉ là chiếc lá thì hãy sống kiếp của chiếc lá, và bằng lòng với nó, là đủ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Không phải ai cùng ngành người quen của cụ đều lên cốp, boss, ceo cả. Quan trọng cụ mong muốn cái gì cơ ạ @@
Với em ntn là đủ, có bố mẹ hoà thuận, vợ chồng ấm êm, con cái ngoan ngoãn.
Có những người anh em tốt, những khách hàng đáng mến, có cái để chơi, để nghịch :)

joix

Xe điện
Nhiều khi con người hay bị choáng ngợp bởi cái nghề nghiệp hoặc cái cơ quan họ công tác.
Thằng bạn em là xxx cấp sở, nợ tiền bọn XHĐ nó lùa cho như chó. Ở cơ quan thì toàn ngồi chơi xơi nước. Nhưng đi tán gái mà cứ giới thiệu anh là xxx ở Sở thì nghe oai lắm. Móc đít 3 ngày ko ra tiền vì sểnh ra là phải trả nợ.
E có thằng e họ là xxx phường,nó làm ăn dc,mua nhà tậu xe tưng bừng,nói chung cũng tùy người cụ ạ.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ thế này thì còn khổ cụ ạ! Khổ từ trong tâm là khổ nhất r, mình là đặc biệt, là duy nhất mà lại cứ lấy người này người kia ra để so sánh với bản thân...
E mà là cụ e vào lái xe cho ông anh trai cụ ngay. Dưới 1 người trên trăm người, anh cụ có quà 10 thì cụ cũng có quà 1. Mà tình cảm AE cũng đi lên, ngồi trước nghe được vụ nào hay hay cụ cũng có thể đầu tư luôn....
ý kiến cá x e ạ :D