Lancer ex... Trao đổi về kỹ thuật, chia sẻ kinh nghiệm

zorro sun

Xe tải
Chả là xe bày em cũng thấy ít nên mạo muội mở thớt cùng các cụ chia sẻ cùng nhau

Mitsubishi Lancer EX : Xe thể thao giá bình dân

Mẫu Lancer EX được Xe Hơi giới thiệu là thế hệ thứ 8, ra mắt vào năm 2005. Thiết kế phần mũi rất mạnh mẽ với hốc hút gió rộng, cụm đèn pha nhỏ hẹp và sắc cạnh.

So với dáng vẻ thanh lịch của Altis, rõ ràng Lancer cá tính hơn hẳn. Các đường nét trên thân, phần đuôi và vành xe 18 inch đa chấu cũng đi theo phong cách thể thao chung. Nhìn vào diện mạo bảnh bao của chiếc xe, không mấy người nghĩ rằng động cơ xe chỉ là 2.0 L.

Chiều dài tổng thể 4.570 mm, rộng 1.760 mm và cao 1.505 mm. Chiều dài cơ sở 2.635 mm, khoảng sáng gầm 165 mm. Trọng lượng không tải 1.385 kg.​

Bản EX trang bị động cơ 2.0 L trục cam kép MIVEC, công suất 153 mã lực tại vòng tua 6.000 vòng/phút, mô-men xoắn cực đại 203 Nm tại 4.250 vòng/phút. Hộp số tự động vô cấp CVT. Người lái có thể chọn chế độ Sport 6 cấp với cần sang số gắn trên vô-lăng.​

Trang bị cao cấp hơn xe cùng phân khúc

Nội thất cũng hướng tới yếu tố thể thao khi thiết kế đơn giản, khá rộng rãi cho cả người lái và hành khách, rộng hơn nếu so sánh với Honda Civic. Táp-lô đơn giản, gọn gàng. Nội thất mang tông màu tối, ưa nhìn. Bảng điều khiển trung tâm được trang trí bằng các đèn đỏ thể thao, làm cho nội thất xe nổi bật ban đêm. Bảng đồng hồ dạng ống, vô-lăng thể thao 3 chấu tích hợp lẫy chuyển số giúp người lái cảm nhận ấn tượng thể thao trên từng chi tiết.​

Phần bảng điều khiển trung tâm là nơi thể hiện sự giản tiện đến mức tối đa của Mitsubishi, khi điểm nhấn ở khu vực này chỉ là 3 núm vặn điều chỉnh chức năng điều hoà và vị trí gió. Trên phiên bản cơ bản mà Xe Hơi thử nghiệm, hệ thống âm thanh của Lancer EX trang bị CD/MP3, ghế bọc nỉ, thiết kế ôm kiểu thể thao khá thoải mái.​

Xe sở hữu một số trang bị cao hơn các xe cùng phân khúc. Cửa sổ trời, đèn pha tự động, cảm biến mưa, mở cửa từ xa, cảm biến lùi. Chiếc xe này cũng cảnh báo khá “ầm ĩ” khi cửa chưa đóng hoặc dây an toàn chưa được thắt. Nhưng đáng tiếc là gương chiếu hậu ngoài lại phải gập tay.​

Tính năng thể thao

Chiếc xe chạy nhẹ nhàng, dễ chịu. Động cơ 2.0 tăng tốc khá và không quá ồn ào khi đạp hết chân ga. Tiếng ồn động cơ có lọt vào cabin ở số 1 và số 2 nhưng ở tốc độ đường trường, mức độ tiếng ồn là chấp nhận được. Động cơ mặc dù không có đáp ứng cực tốt, nhưng về khía cạnh kinh tế lại khá tiết kiệm xăng. Mức tiêu thụ nhiên liệu trung bình của chiếc xe ước tính nằm trong khoảng 10lít/100km.​

Tính ưu việt của hộp số vô cấp CVT giúp người ngồi trong cảm nhận quá trình tăng tốc của chiếc xe êm ái, không bị cảm giác ngắt quãng thường thấy đối với các xe trang bị hộp số tự động phổ thông.​

Nếu như tính thể thao chưa thể hiện rõ nét ở khả năng tăng tốc thì hệ treo và khung gầm của Lance EX nhấn mạnh hơn nữa tính chất này. Khung gầm của Lancer EX phản ứng với mặt đường là khá rõ nét, tạo cảm giác thể thao. Xe nặng nhưng hệ treo và lốp giữ xe khá êm ái.​

Hệ thống treo được điều chỉnh cứng hơn nhằm phù hợp với phong cách lái thể thao, do đó khi chuyển hướng, người lái ít thấy hiện tượng bị nghiêng, lệch. Trong khoang động cơ được gắn một thanh giằng cân bằng, điều đó giúp người lái tự tin hơn khi điều khiển Lancer EX.​

Không quá mạnh mẽ so với diện mạo dữ dằn nhưng là một chiếc xe gia đình, Mitsubishi Lancer được nhiều khách hàng trẻ tuổi ưa thích vì diện mạo bảnh bao và tính kinh tế. Hiện Mitsubishi Lancer được bán với giá khoảng 750 triệu VNĐ.​

Thông số kỹ thuật:

Đông cơ: 1998 cc, I4 DOHC MIVEC​

Công suất: 153 mã lực tại 6.000 vòng/phút​

Mô-men xoắn: 203 Nm tại 4.250 vòng/phút​

Hộp số: CVT/ Sport 6 cấp​

Dẫn động: Cầu trước​

Dài x rộng x cao: 4.570 x 1.760 x 1.505 mm.​

Chiều dài cơ sở: 2.635 mm​

Khối lượng: 1985 kg​

Dung tích bình xăng: 59 lít​

Lượng xăng tiêu thụ (ước tính): 10 lít/100km​

Chỉnh sửa cuối:

zorro sun

Xe tải
em tưởng con này của nhật thì kác chứ ạ?

zorro sun

Xe tải
xe này chác ít nên chẳng thấy nhà ình bình luận gì? em thấy xuất hiện trên đường không nhiều. bh không biết rổ rá thế nào? em thich quá nhờ các cụ chỉ giáo

interceptor

Xe điện
Xe này ngoài HN cũng không ít đâu cụ ạ. Mấy con EX này với Lancer IO em nghịch, chọc ngoáy bét nhè rồi nên hiểu rõ từ đầu đến đuôi của nó luôn. Nói chung, với cùng tầm giá và phân khúc thì Lancer EX là một lựa chọn tốt nhất rồi ạ. Cảm giác lái rất tốt.

viagox

Đi bộ
Công nhận là xe ít. Năm nay tết thiếu nhi bác # tổ chức hoành tráng quá nên em đành dứt áo chia tay em EX Sport để chung tình với vợ 2 Couper S mà mang sang Gia Lâm với Trần Duy Hưng, mấybác bán xe còn chả biết là xe gì, gọi điện hỏi nhau ý ới. Đề nghị mấy bác Saloon lên đọc ngay bài review này cho em nhờ cái. :(.

BeBi092010

[Tịch thu bằng lái]
Ngon quá.Xe bác đẹp thật.Em nay ăn đứt trong dòng trun tiền.

zorro sun

Xe tải
em chạy em này thấy ok mà các cụ. lái cảm giác tôt ăn đứt mấy em ngang tầm. hệ thống chống ồn gầm sàn chắc chắn, nhưng ít quá mà hình như không còn xe mới nữa. e đang đi altis chuyển sang em này thấy đễ chịu

nem_da_giau_tay

Xe buýt
các cao thủ mit cho e hỏi con này e muốn độ âm thanh, cụ thể là độ làm sao để có thể có đc cổng usb mà chất lượng âm thanh ngon. hoặc thây đầu đọc để đảm bảo âm thanh ngon và có usb (chứ e k cần màn hình) đồng thời việc thay loa cánh hay là lắp thêm sub sau cốp thì hơn (e thấy loa cánh có tiếng bass khá ổn), các cao thủ tư vấn giúp

zorro sun

Xe tải
các cao thủ mit cho e hỏi con này e muốn độ âm thanh, cụ thể là độ làm sao để có thể có đc cổng usb mà chất lượng âm thanh ngon. hoặc thây đầu đọc để đảm bảo âm thanh ngon và có usb (chứ e k cần màn hình) đồng thời việc thay loa cánh hay là lắp thêm sub sau cốp thì hơn (e thấy loa cánh có tiếng bass khá ổn), các cao thủ tư vấn giúp
Hệ thống âm thanh con náy khá kín đáo, cụ nên lắp thêm sub còn loa theo xe là tạm ổn
Hợac không như nhiều cụ thay toàn bộ hên thống kể cả mặt dưỡng, em thì không thích nên vẫn giữ nguyên.
Em giữ nguyên vì cũng đang lăn tăn về usb hoặc aux nếu thay thì có nhưng hệ thống âm thanh theo xe thì hơi tiếc. Đặc biệt muồn có hệ thồng nghe tốt tương đương gì giá không hề thấp. Chẹp chẹp. Loay hoay

Truongcb86

Xe tải
Con EX với IO thì khác nhau như nào và giá cả như nào hở các cụ? E kết dòng này lâu lắm rồi, có cụ nào tư vấn giá chuẩn chuẩn hoặc muốn đổi xe thì pm e với nhé.

Bugatti.

Xe buýt
Cháu cũng rất thích ex nhưng thông tin về xe hơi ít các cụ nhỉ. Vào web của vinastar ko thấy có. Các cụ cho cháu hỏi ex xuất hiện ở VN từ bao giờ vậy? Hiện giờ có xe mới bán ko? Giá xe mới là bao nhiêu các cụ nhỉ

zorro sun

Xe tải
Cháu cũng rất thích ex nhưng thông tin về xe hơi ít các cụ nhỉ. Vào web của vinastar ko thấy có. Các cụ cho cháu hỏi ex xuất hiện ở VN từ bao giờ vậy? Hiện giờ có xe mới bán ko? Giá xe mới là bao nhiêu các cụ nhỉ
xe này hiện nay đã hết hàng. theo em hiểu thì Nhật đã thôi sản xuất. xe có ở việt nam là 2008 , xe này giá cao hơn io một ít....
thêm nữa thì nhờ cụ intecept... nói tiếp

interceptor

Xe điện
EX hiện giờ vẫn đang tiếp tục sản xuất và lưu hành ở rất nhiều quốc gia trên thế giới nhưng đã không được các showroom ở VN nhập thêm nữa, vì thuế tương đối cao, lại khó cạnh tranh với thương hiệu củ chuối Toyota và các xe Hàn xẻng, cộng với thị trường ảm đạm thế này lại càng chẳng có ai mua xe mới, nhập xe về chỉ có chết! He he!
Hồi năm 2009, Vinastar đã từng có ý định lắp ráp Lancer EX tại Việt Nam, nhưng cũng may là họ sớm nhận ra tính toán sai lầm, do đó Lancer EX ở VN giờ toàn là xe nhập khẩu nguyên chiếc, cộng với một số lô xe Lancer iO nhập từ Đài Loan có kiểu dáng hơi khác chút với EX nhưng hoàn toàn chung khung sườn CY4A và máy 4B1.

Bugatti.

Xe buýt
Thanks 2 cụ đã giúp em mở rộng tầm mắt. Hy vọng trong thời gian tới em sẽ đủ khả năng cưới được 1 em, dòng xe này đi thích mà hình như bán không được giá nên ko thấy rao bán mấy các cụ nhỉ

zorro sun

Xe tải
xe này em đi cũng thấy ok. mấy lần định qua bác interceptor chém, học chém về công xuất nhưng nghèo nên thôi sợ sang bác không độ gì mất tg của các bác ấy. chứ tiền thân hội ex và bh nhiều xe sang chõ bác ấy làm nhiều., nhìn bộ nội y thèm lắm. cụ nhỉ

interceptor

Xe điện
Xe cũng ít mà đi rất thích nên ít người ra bán lắm cụ ạ. Chỉ có mấy bác trong hội em toàn nâng đời lên xe khủng trên 300HP mới rao bán EX và iO thôi ạ. Em cũng máu lên đời xe khủng nhưng mà vẫn tiếc em Lancer quá chẳng đành dứt ra được ạ. Xe càng đi càng yêu! Hic hic!

Thanks 2 cụ đã giúp em mở rộng tầm mắt. Hy vọng trong thời gian tới em sẽ đủ khả năng cưới được 1 em, dòng xe này đi thích mà hình như bán không được giá nên ko thấy rao bán mấy các cụ nhỉ

Bugatti.

Xe buýt
Xe cũng ít mà đi rất thích nên ít người ra bán lắm cụ ạ. Chỉ có mấy bác trong hội em toàn nâng đời lên xe khủng trên 300HP mới rao bán EX và iO thôi ạ. Em cũng máu lên đời xe khủng nhưng mà vẫn tiếc em Lancer quá chẳng đành dứt ra được ạ. Xe càng đi càng yêu! Hic hic!
Bác mật thư giới thiệu về con xe đỏ đỏ của bác cho em với, để em còn có kế hoạch gom lúa sớm, máu quá rồi

interceptor

Xe điện
Hic! Sao bác biết con xe đỏ đỏ của em? :(
Con đấy em tốn rất nhiều tâm huyết để độ nên nghĩ đến việc phải chia tay em nó là lại thấy luyến tiếc. Nếu mà định bán thì em cũng muốn bán cho người nào hiểu rõ giá trị của những thứ đã độ! :D
Bác máu thì cứ gom lúa đi ạ, rồi có gì alo em! :P

Bác mật thư giới thiệu về con xe đỏ đỏ của bác cho em với, để em còn có kế hoạch gom lúa sớm, máu quá rồi

Bugatti.

Xe buýt
Hic! Sao bác biết con xe đỏ đỏ của em? :(
Con đấy em tốn rất nhiều tâm huyết để độ nên nghĩ đến việc phải chia tay em nó là lại thấy luyến tiếc. Nếu mà định bán thì em cũng muốn bán cho người nào hiểu rõ giá trị của những thứ đã độ! :D
Bác máu thì cứ gom lúa đi ạ, rồi có gì alo em! :P
Hì, thì em kết dòng Lancer này lắm nên nghiền nát mấy cái IOC rồi box độ xe nên cũng biết qua danh tiếng của cụ rồi! Đúng là xe độ thì nên bán cho người thích xe độ :) 1 là vì mình tin tưởng đứa con tinh thần của mình vẫn được chăm bẵm tốt, 2 là độ thì tốn kém mà nếu chủ mới ko phải là người yêu xe, hiểu hết các giá trị và chi phí của các đồ độ thêm vào thì chắc là khó đến được với nhau lắm cụ nhỉ :P