[CCCĐ] Lang thang trên đất Mỹ

winsacom

Xe đạp
Miền đất hứa, thiên đường tự do chả biết đúng hay sai /
Biết bao giờ mới được đặt chân đến đây, cảm ơn cụ !
Mưu này chắc phải ủ hơi lâu he he

cbnu

Xe buýt
Xin lỗi các bạn vì bọn tớ chat chit hơi nhiều
---
Lại đến mùa đi biển rồi!!!
Mời các bạn đến thăm Sandy Hook ở phía bắc của tiểu bang New Jersey.
Nhân chuyến đi New York, tớ có bỏ ra một ngày tắm biển ở đây trốn cái nóng và sự ồn ào náo nhiệt của New York .
Sandy Hook là mũi đất nhô ra Đại Tây Dương với chiều dài khoảng 9,7 km và chiều rộng từ 0,16 đến 1,61 km.
Đầu tiên, người Hà lan vùng này là "Sant Hoek". Trong tiếng Hà lan Hoek có nghĩa là mũi đất nhô ra biển.
"Sant Hoek" được chuyển thành Sandy Hook trong tiếng Anh và đó cũng là xuất xứ tên gọi của vùng đất này.

PS. @Đêm Sao, hẹn gặp ở US.
@Winsacom, đầu tiên cần có ước mơ (cái đó bạn đã có: American dream), sau đó là lên kế hoạch thực hiện thôi, cộng một chút may mắn là bạn có thể lang thang trên đất Mỹ rồi.

dotrunghieu

Xe hơi
Cám ơn bạn đã động viên.
Hôm nay tớ giới thiệu với các bạn thành phố Charlotte.
Charlotte là thành phố lớn nằm ở phía nam của tiểu bang North Carolina. Thành phố này còn có nick name là Queen City. Charlotte được lấy theo tên của công chúa Đức, sau này là hoàng hậu nước Anh (vợ của vua George III): Charlotte of Mecklenburg-Strelitz.
Charlotte là trung tâm ngân hàng lớn thứ hai ở Mỹ (sau New York). Trụ sở chính của Bank of America cũng đặt tại đây.

Bác cho cháu hỏi ở Charlotte có chổ nào tham quan và có chổ nào đồ ăn ngon kô bác giới thiệu cháu với.

HN_Natalia

Xe đạp
QUá đẹp , đúng là thiên đường . Lại mơ một giấc mơ Mỹ :(

cbnu

Xe buýt
@dotrunghieu,

Ở downtown của Charlotte thì chỉ có nhà cao tầng thôi. Nếu bạn thích cảm giác mạnh thì có thể đi Carowinds (www.carowinds.com) ở gần đó.
Còn đồ ăn thì bạn thích ăn loại gì? Âu, Á, Mỹ ... và tầm bao nhiêu tiền? thì mới tư vấn tiếp được?

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
cbnu còn ở mỹ không đấy,e đang ở little sài gòn,chắc tí nữa rủ bác lincon1990 gì đó đi trà đá,bác gần qua nhé(b)(b)
trời cái món phở 12$/bat này sao e thấy khó ăn quá hay tại e người bắc nên thế, được cái e thấy ở bang nào cũng có, e bị nhốt ở salt lake gần tháng buồn ko thể chịu được ko ngờ nước mỹ lại có bang vắng vẻ vậy.

cbnu

Xe buýt
@ PhễuKFC's, cái món phở ở đây thì em đồng quan điểm với bác. Chủ yếu là phở nấu kiểu miền nam: ngọt và ăn kèm giá. Xin lỗi các bác, em có ông bạn khá sành ẩm thực sau nhiều lần ăn phở và ăn ở nhiều nơi khác nhau trên đất Mỹ đã phát biểu: "Phở ở xứ này cho chó ở Việt nam nó cũng chẳng thèm ăn".

Chỉnh sửa cuối:

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
@ PhễuKFC's, cái món phở ở đây thì em đồng quan điểm với bác. Chủ yếu là phở nấu kiểu miền nam: ngọt và ăn kèm giá. Xin lỗi các bác, em có ông bạn khá sành ẩm thực sau nhiều lần ăn phở và ăn ở nhiều nơi khác nhau trên đất Mỹ đã phát biểu: "Phở ở xứ này cho chó ở Việt nam nó cũng chẳng thèm ăn".[/QUOTE]
e nói thế mà bác lại nặng lời thế thế này làm sao giữ được hòa khí 2M, ở bên đấy chục ngày ko sao nhưng ở lâu hơi mệt suốt ngày McDonald's chuối lắm ko hok được, vào china town cũng chẳng khá hơn mấy, cái khoản tiền típ mặc dù đã chuẩn bị trước nhưng cũng thấy mệt nhoài ạ loáng cái lại 1$,2$, e thích nhất tối nào 9h cũng chui vào quán bar xem múa cột đủ các mầu da, nhưng hơi chuối vì ngồi bar phì phèo thuốc nhưng toàn uống coca vì vodka thuộc hàng quốc cấm khó mua phết, cái khoản xxx thì đắt lòi hoặc có lẽ e ko thuộc thổ địa ở las thì ông bạn nói đợi tàn canh khoảng 2-3h giá hạt rẻ nhưng cũng phải 400$ ko nghiến răng dc hii.sau e search trên mạng thấy có đợt sale off có 75$ tiếc hùi hụi " cái món này ở china là vô địch hoàn hảo về tất cả". nước mẽo quá yên bình,e ấn tượng nhất là được xem bally ở las giá có 75$ thật hoàn hảo ở vn chắc 100 năm nữa ko có được.

cbnu

Xe buýt
@ PhễuKFC, Đấy là ông bạn ví von thế. Em thì được cái dễ tính và không quá quan trọng chuyện ăn uống. Thế là bác có cái cớ để quay lại US rồi.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
@ PhễuKFC, Đấy là ông bạn ví von thế. Em thì được cái dễ tính và không quá quan trọng chuyện ăn uống. Thế là bác có cái cớ để quay lại US rồi.
chỉ một lần cho biết thôi chắc ko quay lại nữa cuộc sống bên đó con người khác nhiều với châu á e nghĩ thế hoặc do các bác ở lâu bên đó nên quen chứ e thì thấy về châu á phù hợp hơn, hồi trước khi sang us cứ nghĩ sân bay LA phải gớm lắm té ra nhỏ hơn cả quảng châu mà lại sập xệ đang sửa lung tung cả. ấn tượng nhất là một bác an ninh ở sân bay LA là người nha trang, người vn mình cũng oách nhảy.

cbnu

Xe buýt
Để tránh các bạn hiểu lầm post #509 của tớ.
Tớ xin nói rõ như sau: tớ không có ý khen chê cách nấu phở của hai miền Nam Bắc, vì ngon hay không là cảm nhận của từng người.
Người bạn tớ muốn ví von so sánh là nếu bạn có "thâm niên" ăn phở ở Việt nam và là người kỹ tính trong chuyện ăn uống thì sẽ khó có thể nuốt trôi bát phở ở US.

Nuoinhim

Xe máy
chỉ một lần cho biết thôi chắc ko quay lại nữa cuộc sống bên đó con người khác nhiều với châu á e nghĩ thế hoặc do các bác ở lâu bên đó nên quen chứ e thì thấy về châu á phù hợp hơn, hồi trước khi sang us cứ nghĩ sân bay LA phải gớm lắm té ra nhỏ hơn cả quảng châu mà lại sập xệ đang sửa lung tung cả. ấn tượng nhất là một bác an ninh ở sân bay LA là người nha trang, người vn mình cũng oách nhảy.
Chuẩn.
E cứ nghĩ nước Mẽo nó vĩ đại, toàn nhà chọc trời và cuộc sống náo nhiệt lắm, nhưng khi sang thấy ngược lại.
Sân bay cũ và xấu, thua xa mấy sân bay ĐNA như Kuala Lampua hay Sin.
E chỉ thấy khoái mỗi New York, phố xá sầm uất, nhiều hàng hiệu, xe đẹp và chưn dài.
Sang Mẽo 2 tuần mà buồn muốn chết.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn.
E cứ nghĩ nước Mẽo nó vĩ đại, toàn nhà chọc trời và cuộc sống náo nhiệt lắm, nhưng khi sang thấy ngược lại.
Sân bay cũ và xấu, thua xa mấy sân bay ĐNA như Kuala Lampua hay Sin.
E chỉ thấy khoái mỗi New York, phố xá sầm uất, nhiều hàng hiệu, xe đẹp và chưn dài.
Sang Mẽo 2 tuần mà buồn muốn chết.
cũng đúng thôi vì các sân bay của us có từ lâu rồi mà, còn các sân bay mới ở châu á china mới xây dựng nên hoành tránh như bạch vân ở quảng châu phố đông thượng hải,narita ở nhật. nhưng ở us buổi tối đi bar cũng ngon phết đấy ợ:)) mà đồ ở bên này toàn made in china hết chỉ có vào mall là có sản phẩm bản địa.

dotrunghieu

Xe hơi
@dotrunghieu,

Ở downtown của Charlotte thì chỉ có nhà cao tầng thôi. Nếu bạn thích cảm giác mạnh thì có thể đi Carowinds (www.carowinds.com) ở gần đó.
Còn đồ ăn thì bạn thích ăn loại gì? Âu, Á, Mỹ ... và tầm bao nhiêu tiền? thì mới tư vấn tiếp được?
Châu Á bác ạh!

samuel15

Xe hơi
Mình nghĩ đất nước nào cũng vậy, nếu có thời gian ở đủ lâu để trải nghiệm thì đa số mọi người sẽ thích thú và cảm tình, thay cho những ấn tượng hơi khó chịu ban đầu. Mỹ có cái hay là đất nước rộng, đa văn hóa, nên đi mỗi vùng đất, mỗi bang có những nét văn hóa riêng. Ví dụ nhiều người đi du lịch đến New York và chê NY là xô bồ, bẩn, đông tắc đường... nhưng thực ra đa phần du khách chỉ đến quận Manhattan của bang New York để chụp ảnh khu trung tâm và tượng Nữ Thần Tự do ở phía dưới, mà diện tích Manhattan chỉ bằng 1/500 lần diện tích bang New York! Nếu lái xe đi ra ngoài Manhattan, bạn sẽ thấy một New York rất khác, nhất là vùng UpState, rất yên tĩnh và thiên nhiên đẹp.
Một điểm nữa là ở Mỹ tương đối dễ sống hơn châu Âu, nhất là do tính đa chủng tộc nên cộng đồng người châu Á cũng cảm thấy hòa nhập hơn trong xã hội Mỹ. Đồ ăn rất đa dạng, đi chợ của Tàu hay chợ Hàn cũng sẵn đồ ăn, rau củ quả của Việt Nam...
Xin gửi một số hình ảnh để mọi người tham khảo:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mình nghĩ đất nước nào cũng vậy, nếu có thời gian ở đủ lâu để trải nghiệm thì đa số mọi người sẽ thích thú và cảm tình, thay cho những ấn tượng hơi khó chịu ban đầu. Mỹ có cái hay là đất nước rộng, đa văn hóa, nên đi mỗi vùng đất, mỗi bang có những nét văn hóa riêng. Ví dụ nhiều người đi du lịch đến New York và chê NY là xô bồ, bẩn, đông tắc đường... nhưng thực ra đa phần du khách chỉ đến quận Manhattan của bang New York để chụp ảnh khu trung tâm và tượng Nữ Thần Tự do ở phía dưới, mà diện tích Manhattan chỉ bằng 1/500 lần diện tích bang New York! Nếu lái xe đi ra ngoài Manhattan, bạn sẽ thấy một New York rất khác, nhất là vùng UpState, rất yên tĩnh và thiên nhiên đẹp.
Một điểm nữa là ở Mỹ tương đối dễ sống hơn châu Âu, nhất là do tính đa chủng tộc nên cộng đồng người châu Á cũng cảm thấy hòa nhập hơn trong xã hội Mỹ. Đồ ăn rất đa dạng, đi chợ của Tàu hay chợ Hàn cũng sẵn đồ ăn, rau củ quả của Việt Nam...
Xin gửi một số hình ảnh để mọi người tham khảo:
Em cảm ơn cụ Sam đã chia sẻ một góc nhìn khác về Mỹ cho em và các cụ/mợ khác! Cụ Sam đi nhiều nơi rồi, nói cho em và mọi người về những nơi cụ Sam đã đi nghe...~o).

cbnu

Xe buýt
Chicago - Noel 2019