Lang thang ...

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Nhà em cũng hay có những chuyến đi lặt vặt, chả ra du lịch, đôi lúc cũng không hẳn là đi chơi ... Chả biết gọi chính xác nó là gì, gọi là lang thang chắc là đúng nhất.

Nhà em có 2 vợ chồng và 2 nhóc, 2 nhóc nhà em vẫn còn nhỏ, đều chưa vào lớp 1. Đi đâu cũng phải tính toán cung đường, giờ giấc, ăn nghỉ sao cho phù hợp với 2 lãnh đạo nhí ... Ấy vậy mà nhiều lúc cũng vẫn vô tổ chức, chạy 7 800 km một ngày, chạy vài trăm km đường đồi núi, sạt lở ... Nhiều bữa tối được ăn sau 9 10h đêm. Có lúc 2 lãnh đạo nhí cũng được vào rì sọt này rì sọt kia, cũng có lúc ghé tạm vào một nhà nghỉ bé tý nào đó ngủ tạm một tối... Trộm vía, được cái 2 nhóc càng đi càng khỏe! Chắc dính gien di truyền thích dịch chuyển của bố mẹ!

Mặc dù chỉ là lang thang, là những chuyến đi vụn vặt, có khi chỉ là đi về trong một ngày, nhưng cũng có nhiều điều để nhớ. Cũng muốn chia sẻ với mọi người, một chút cảm xúc, một vài tý kinh nghiệm lặt vặt ... Khổ nỗi, cái thằng em lười up ảnh, ngại mổ cò. Đi chơi cũng có chụp choẹt, về lại để đấy. Hôm nay xin các cụ OF nhà mình ít đất, em làm cái thớt lang thang ... Kể về những chuyến lang thang của nhà em. Hay dở chưa biết nhưng lan man chắc chắn sẽ rất nhiều :D Rất mong được các cụ, các mợ chia sẻ và cổ vũ cho nhà em!
Hehee....

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Chỉnh sửa cuối:

fuxe

Xe container
Em xí chỗ để bồ hóng :D, nhanh nhanh đi anh từ từ :))

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
[FONT=&quot]Làm phát mở bát, quên, mở thớt nào: Em mở thớt bằng một chuyến đi vài ngày trước của nhà em: Đi Đồ Sơn - Chưa đi chưa biết Đồ Sơn, đi rồi mới thấm đồ nhà vẫn hơn... Đi Đồ Sơn đem đồ nhà, đi rồi mới biết rằng là đồ nguuuu :))Mà mở bằng chuyến nào không mở, mở đúng phát đi Đồ Sơn :))[/FONT]
[FONT=&quot]

Đồ Sơn, mùa vắng khách ...[/FONT]
[FONT=&quot]Nhắc đến Đồ Sơn bà con hay ấn tượng về một bãi biển đục và bẩn, một ''đặc khu'' nơi đóng đô của Tổng Công ty đóng gạch TW :D Ngoài chọi Trâu với chọi người ra thì chạ còn gì ở dưới đó hết, đó chắc là câu cửa miệng của đa số mọi người, hehee...

Thực ra như vậy mà không hẳn vậy. Ngoài bãi biển mang nặng màu phù sa, rác rến, chất thải mỗi sáng chất thành hàng dài. Ngoài lễ hội chọi Trâu nức tiếng cả nước. Ngoài ''đặc khu'' kinh tế chọi người. Bỏ qua, bỏ ra ngoài cả những bực mình do cách làm ăn chặt chém, một hệ quả của làm du lịch mùa vụ sinh ra... Đồ Sơn vẫn còn có những thứ có thể hưởng thụ rất lành mạnh được. Những đồi thông xanh mướt, đường xá quanh co, biển ôm đường, đường ôm đồi, dốc ... Với bến Thốc, bến Ngiêng, bãi 1, bãi 2 ...Khá nhiều chỗ để ngồi nhậu, để ngắm những con sóng ồn ào lao qua cả kè chắn lên vỉa hè, có lúc ào ra cả mặt đường. Buổi chiều ở Đồ Sơn, ngồi thả lỏng mọi thứ để ngửi mùi biển, thong thả nhấm nháp hương vị của biển, cũng thú ra trò... Đồ Sơn còn có hẳn cả di tích được xếp hạng QG hẳn hoi: Bến tàu không số, nơi bắt đầu của những chuyến hàng chuyển lửa cho Miền Nam anh hùng. Ngày trước thì đến Vua (vua Bảo Đại) còn thích xuống đây đến nỗi phải xây cả dinh để ngự... Tất cả những thứ như vậy có lẽ cũng thường thôi. Nếu Đồ Sơn không có thế mạnh đặc trưng của mình: Nhất cự ly: Thế mạnh lớn nhất của Đồ Sơn (cho đến thời điểm này) đó là cự ly gần: từ HP xuống chưa đầy 30km, từ HN xuống già trăm cây số, tặc lưỡi cái là đến, nhấc được người khỏi bàn nhậu là có thể tự về được đến nhà ...

Cuối tuần, nhà em thường không ở nhà, chạy loanh quanh đâu đó để rời khỏi HN, cuối tuần vừa rồi, gấu rủ xuống thăm bạn gấu ở HP. Chủ trương là đóng xuống Cát Bà ngay trong chiều thứ 7. Xuống đến nơi vui chuyện, phần ngại chuyển phà đổi bến, chờ đợi ... Rủ luôn nhà bạn Gấu xuống Đồ Sơn. Cũng chả xác định tắm táp gì, kiếm chỗ cho trẻ vầy cát, chơi đùa, chạy nhảy cho rộng cẳng. Người lớn thì hít tý vitamin muối biển cho đỡ sờ trít :D

Xuống đến bãi biển thì cũng đã cuối chiều, tranh thủ cho trẻ con chơi đùa luôn:

Kiếm quán ngồi ngay sát bờ kè, người lớn làm vài chai beer nhậu với bánh đa vừng bán rong, trẻ con thì chỉ cần có cát để vầy là sướng rồi ...

Nhìn về hướng khu I:

Nhòm về cuối bãi 2:

Những ngày nắng ở miền Bắc cũng không còn nhiều, cuối thu, chả mấy sang đông rồi, bà con tranh thủ tắm đông phết.

Không tắm thì đi dạo, thời tiết tầm này dễ chịu, mát mẻ, nhẹ nhàng ...

Hai nhóc nhà em và nhóc lớn nhà bạn Gấu thỏa sức chơi đùa

Anh cu nhà em kết nạp cả một đàn em (kém 1 tuổi) vào để chơi cùng

Cậu nhóc kia có vẻ khoái ông anh, đi ăn tối gặp nhau cũng tíu tít, sáng ra ăn sáng cũng chào nhau í ới ...
Tối anh cu nhà em về KS bẩu bố: Mỗi chuyến đi con lại có thêm nhiều bạn mới, thích thật bố nhỉ ... hehe! Đúng là: Giỏ nhà nào quai nhà nấy :))

Anh cu nhớn thì nghịch ngợm, đã dặn trước là không được xuống tắm nhưng vẫn tranh thủ bố mẹ không để ý để chạy ào xuống biển:

Ở gần bờ thì cũng phải moi, đào, đủ trò...

Cô em thì lành hơn, cũng thích tắm nhưng bố mẹ đã dặn là cô nàng chỉ chơi loanh quanh trên bờ:

Chơi chán chê đến nhá nhem tối, nhóc nhà bạn Gấu muốn về, cô bé có tâm hồn ăn uống này không thích chơi hơn ăn như nhóc nhà em:

Một nhà ép để ăn nhiều lên, một nhà thì ra sức hạn chế sợ con béo quá. Chạ bù được cho nhau. Heheee!

[/FONT]

Chỉnh sửa cuối:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Em xí chỗ để bồ hóng :D, nhanh nhanh đi anh từ từ :))
Muốn nhanh thì phải cứ từ từ! Hà Nội không vội được đâu, trưởng bản em bảo thế :))
Chuyến này có cả chụp ảnh vì môi trường, mẫu ngoại quốc hẳn hoi, đang biên tập để post, mẫu khoai tây, e thẹn, bắt mình đứng xa gần trăm mét mới cho chộp, khó kinh :D

Chỉnh sửa cuối:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Lại nói về chuyện chặt chém ở Đồ Sơn. Lúc ghé xe vào một quán gần bờ kè ở khu trung tâm của bãi 2. Thấy chủ quán nhảy hẳn ra vẫy rối rít, kiểu quen thuộc của những quán dễ có chặt chém. Tặc lưỡi, kệ nhé, ta cứ vào, còn lâu mới chém được ta :D Vào gọi beer (beer thì vô tư), quay ra hỏi đồ nhậu: mực khô bao nhiêu chị ơi -Mực nhỏ trăm tám một con, mực to hai trăm rưởi một chú ... ồ lá ... ứ chơi được roài, em ngồi em mút ngón tay em nhậu còn hơn :)) Gọi chị bán hàng rong, cho em 3 cái bánh đa (mua hàng bán rong thì khỏi mặc cả, có bị chém thì bữa tối nhà chị cũng vui lên một tý, hehee) ... Nhậu xong, đứng dậy tính tìn: Cần này em nhé, thêm 30 khìn tiền trông xe, ô kìa, xe em đỗ đây, em trông, ... không được, không ăn gì thì phải mất tìn trông xe ... ồ kê lá ... rút tìn trả thoai. Thắc mắc nữa mệt lắm, HP có 3 thứ đặc sản: HoaHaaiu, Hoa Phượng, Hoa Cải ... 2 hoa đầu thì được, hoa cuối em ứ thích :))

Để xả bực mình, làm tý ảnh bảo vệ môi trường:

Bối cảnh là bãi biển Đồ Sơn buổi sáng, rác rến ngập tràn, nhiều nhất là bèo, đi tắm biển thì xin mời đạp lên bèo để xuống tắm ah :D

Mẫu khoai tây:

Hãy nói không với rác bẩn bừa bãi! Nếu không thả xuể rác vào thùng, hoặc không có thùng để thả, hãy quay lưng lại với rác :D

Quay mãi cũng mỏi, song hành cùng rác:

Cắt cúp bét nhè thì vẫn có dính tý bèo:

Gặp mẫu này mà anh em cứ theo thang điểm dính bèo mà chấm là ứ phải đâu nhé. Chân em dính bèo ứ phải em lội ở ao quê lên, em đi tắm biển Đồ Sơn về đấy :D

Kiếm tìm nguyên nhân tại sao biển Đồ Sơn lại lắm rác thế:

Tìm mãi mà hổng có ra, em chán nản bỏ đi:

Thôi, trên bờ bẩn thì em xuống biển, đành vậy:

Xuống vẫy vùng cùng mấy con sóng còn thích hơn là chộp ảnh bảo vệ môi trường

.............

Bộ ảnh môi trường của em đến đây là hết. Xin cảm ơn :D lần sau em sẽ bảo vệ môi trường tích cực và triệt để hơn, như em NgocQuyen gì đó chẳng hạn :D

Chỉnh sửa cuối:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Có thêm tý chuyện ngoài lề về cô mẫu Tây này. Đầu tiên thấy 1 cô khoai tây trông như người mẫu, quay sang bắn thử cái ống bơ mới lấy, toạch toạch ... 3 4 kiểu, xong. Kiểu gì về chả có kiểu nét 1 tý. Một lúc sau quay sang thấy cô lúi húi nhặt rác ở gần lối lên xuống để gom vào cho mấy chị dọn rác, lúc này vướng quá, ứ có chộp đc, phí, giơ máy lên lại thả máy xuống, cô khoai tây quay sang cười cười, em giơ ngón tay cái biểu lộ: tao phục mày đấy, ở đất này, rác rưởi là chuyện nhà nước hoặc nhà khác nhé. Mày sang đây làm vậy mày là lạc loài, một sự lạc loài đáng khâm phục... heheee!
Từ lúc đó thỉnh thoảng em lại quay sang bắn 1 vài kiểu, sau khi bắn xong còn giơ tay ra hiệu, coi như xin phép mày tao về tao post ảnh lên cho các cụ Ô ép xem để bảo vệ môi trường cùng nhé. Chạ hiệu em nó có hiểu không, cũng giơ tay cười cười ... heheee!
Về đến nhà, gấu xem ảnh, lườm cho mấy cái: Ảnh vợ con thì ít, ảnh các em thì nhiều thế, heheheee :))

Little Sushi

Xe buýt
Hay quá cụ,Đồ Sơn này giỏi nhất món chặt chém rồi ;)),mà sao bãi ĐS mà cũng có khoai tây nhỉ @@

fuxe

Xe container
Mẫu nhỏ nhà anh hồn nhiên quá :D, mẫu lớn tây thì hơi dây dây :))

violetdylan

Xe buýt
Website
www.chauanh.info
Hay quá cụ,Đồ Sơn này giỏi nhất món chặt chém rồi ;)),mà sao bãi ĐS mà cũng có khoai tây nhỉ @@
Em dự là mẫu khoai tây này làm ở Hải Phòng (trông giống gái Nga kinh)

Cụ ơi tiếp đi, em lót dép ngồi đợi cụ nè. Văn cụ hay, hóm. Ảnh cụ chụp đẹp

vietran

Xe ba gác
Bao giờ trong khu xây dựng có khoai tây đạp xe nhỉ

DUONGTHAO

Xe hơi
Lang thang gì mà xa vậy anh. Ảnh anh chụp cũng có nghề ghê.Đẹp.

bmw1226

Xe tải
=D> Phóng sự rất sinh động! =D> Đề nghị tiếp tục phần hay nhất....

trungnvmt

Xe tải
Bác viết hay quá . Em rất thích nghe giọng văn như thế này . Mấy lần em cũng tập tọe viết như thế này nhưng không bao giờ được tự nhiên như bác ... Mới đầu nhìn phía sau mẫu Tây trong ngon nhỉ , nhưng phía trước thì lại giừ quá . Bác tiếp tục đi nhé =D>

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Em khoai tây chắc đi theo dự án: Khảo sát tiềm năng khai thác bèo tây ở bãi biển Đồ Sơn
Mẫu nhỏ nhà anh hồn nhiên quá :D, mẫu lớn tây thì hơi dây dây :))
Dây dây là mốt cụ ah. Thía mới khộ chứ :D
mốt thời mới bây giờ phải như vậy mà bác
Nghe đồn, mấy em Hàn xẻng còn có mốt là phải nổi được mấy cái xương ở ức ra thì mới là đẹp :-??
Em dự là mẫu khoai tây này làm ở Hải Phòng (trông giống gái Nga kinh)

Cụ ơi tiếp đi, em lót dép ngồi đợi cụ nè. Văn cụ hay, hóm. Ảnh cụ chụp đẹp
Công nhựn em nì giống SNG ah :)
Bao giờ trong khu xây dựng có khoai tây đạp xe nhỉ
Hiện tại mới chỉ có các cháu khoai lang đạp xe đạp lông thì phải :D
Lang thang gì mà xa vậy anh. Ảnh anh chụp cũng có nghề ghê.Đẹp.
Ui chòi, từ Hn xuống Đồ Sơn có 130km thui hà. Chưa cần đường 5 mới xong thì chỉ cần đóng khoảng 2 tiếng là đến roài!
=D> Phóng sự rất sinh động! =D> Đề nghị tiếp tục phần hay nhất....
Em cứ lan man thui ah. Chả đầu chả cuối, cũng chạ rõ khúc nào hay nhứt, dở nhứt, cụ cùng nhà em lang thang tiếp nhé (b)
Mời kụ 1 ly (b) còn ghẹ thì kụ tự lo nhé :))
Nhà cháu chỉ ăn cơm nguội với cua bể thui. Không dám ăn ghẹ đâu ah :D
Bác viết hay quá . Em rất thích nghe giọng văn như thế này . Mấy lần em cũng tập tọe viết như thế này nhưng không bao giờ được tự nhiên như bác ... Mới đầu nhìn phía sau mẫu Tây trong ngon nhỉ , nhưng phía trước thì lại giừ quá . Bác tiếp tục đi nhé =D>
Kinh nghiệm viết lan man của em: sau mỗi lần có tý lê tê phê do beer or riệu, lên OF gõ phứa đi ... lúc tỉnh táo, đọc lại chính mình cũng thấy Fun :>
Từ từ ngồi hóng chuyện cụ Ừ,ke ke
Mời ụ 1 ly.
Ừ, à vâng :D
Tên ai cũng được như cụ thì chúng em sướng lây cả ngày (b)