[Funland] Lao động duy nhất trong nhà - có phải đi Nghĩa Vụ Quân Sự ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Rivers

Xe container
Theo kinh nghiệm của em ông nào ko muốn đi họ lại càng gọi tợn, mấy ông xin đám đi khéo lại được ở nhà :))

C69BS

Xe máy
Em cũng bằng tuổi cụ chủ thớt đây, gia đình em thì bố mẹ đều ngoài độ tuổi lao động không có lương hưu, vợ thì đang bầu không đi làm đâu nên em cũng phải làm cái đơn xin tạm hoãn + thêm tí "bôi trơn" cho nốt năm nay. Sang năm là ko phải lo gì nữa rồi (vì em sinh nhật vào tháng 7) :D

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Dùng bình thường! Tuy nhiên có giờ
Còn thực ra bậc làm cha mẹ phải sâu sát với con, để nắm rõ tình hình con đang gặp phải. Như trường hợp nhà bạn quân nhân kia và những quân nhân thiệt thòi khác, nếu sâu sát hơn chút chắc đã không gặp vấn đề đến mức như vậy. Nói k phải oai chứ e mà nghe con e bị bắt nạt trong lính e tìm mọi cách lên gặp tiểu đội trưởng của nó tìm giải pháp giải quyết luôn! Bây giờ mọi " con đường " đều có mà
Giải quyết thì từ lúc còn trong sổ dự bị kia cụ ạ. Chứ đã vào đấy thì hồn lạc mẹ vào sổ sinh tử rồi. Tiền có khi chả cứu nhau được, chủ yếu dùng để mua nhang đèn.

hoviethung

Xe lăn
bố mẹ bác còn sức lao động ko, đang đi làm hay đã nghỉ ở nhà, nếu ko còn sức lao động thì được tạm hoãn
Đúng vậy, văn bản này cũng nêu như vậy. Nhưng mình cũng không hiểu chủ thớt năm trước lo như thế nào mà không phải đi. Luật đã quy định thì phải theo chứ?

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Cấm nhé bác xài lén thôi, thằng bạn em trong đó bị thu,mua mấy cái rồi
Thế thì có việc gì hữu sự cũng sợ thật đấy cụ ạ. Nói chung đã đi là xác định thời chung cái đã. Khi về lại được mới tính là còn người, không thì cứ nam mô cầm chừng là vừa. Xóm em nghe nói đã qua 40 vẫn bị triệu tập nhé, 45 mới thoát. Ông hàng xóm vài năm vẫn bị kêu lên đi vài tuần hay sao í.

sutubungto

Xe buýt
Nói chung là gắng cho con cái nó học hành rồi kiếm được học bổng du học trời âu, học xong đại học học tiếp phd. Học đến năm 28 tuổi thì về đỡ phải đi.
Hoặc không kiếm được học bổng thì chịu khó lo kinh phí cho nó du học tự túc.
Tiền tấn cũng không mua được cái mạng.

hoviethung

Xe lăn
Thế thì có việc gì hữu sự cũng sợ thật đấy cụ ạ. Nói chung đã đi là xác định thời chung cái đã. Khi về lại được mới tính là còn người, không thì cứ nam mô cầm chừng là vừa. Xóm em nghe nói đã qua 40 vẫn bị triệu tập nhé, 45 mới thoát. Ông hàng xóm vài năm vẫn bị kêu lên đi vài tuần hay sao í.
Chắc là huấn luyện sĩ quan dự bị chuẩn bị sẵn sàng cho tổng động viên khi đất Nước lâm nguy mà. Đi vài tuần được nhà nước đài thọ quá thoải mái, nhiều người còn xung phong ấy chứ. 27 tuổi là hết nghĩa vụ quân sự rồi.

hoviethung

Xe lăn
Rất chán cho tư duy chạy NVQS, thời gian bây giờ đi quá ngắn, tiền chạy hàng năm thì để đấy lên đơn vị chào hỏi chỉ huy cấp C, con em mình lại chả là vip, thích về lúc nào chả được, nhoằng cái là ra quân, yên tâm mà làm ăn, éo phải lo mỗi năm lại phải chạy chọt,
Mình đã thấy có trường hợp con được báo nhập ngũ mà khóc như có người chết. 2 năm trong quân ngũ vèo một cái là hết lại được rèn luyện bản thân. Nhiều người không hiểu quân đội, nghe mấy cái tin cá biệt trên mạng mà tìm mọi cách thoái thác nghĩa vụ QS. Rõ chán.

No Problem

Xe tăng
Ai cũng phải đi hả cụ? Đi 1 năm ạ? Xưa e học ĐH cũng có học quân sự cấp chứng chỉ, có cái đó có dc miễn nghĩa vụ với nam k ạ?
27T là tuổi giới hạn gọi đi nghĩa vụ quân sự, còn học chưng chỉ quân sự ko liên quan tới đi nghĩa vụ quân sự

hoviethung

Xe lăn
Ai cũng phải đi hả cụ? Đi 1 năm ạ? Xưa e học ĐH cũng có học quân sự cấp chứng chỉ, có cái đó có dc miễn nghĩa vụ với nam k ạ?
Mợ có chứng chỉ đó thì đất nước yên tâm rồi. Khi đất nước có chiến tranh giặc đến nhà thì mợ có thể cầm súng bảo vệ Tổ Quốc. Nhưng cái chứng chỉ đó không liên quan gì đến việc đi hay không đi nghĩa vụ quân sự đâu.

Chaytromchobatmeo

Xe đạp
Đi đâu cũng v đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn cứ chăm lo các bác ở trên là sống ổn thôi

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Nếu cụ chứng minh được cụ là LAO ĐỘNG DUY NHẤT trong gia đình thì cụ được TẠM HOÃN thực hiện NVQS theo Khoản 1 Điều 41 Luật NVQS.
Lao động duy nhất theo luật này phải là người: "trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động"
Để chứng minh thì cụ phải làm cái đơn, được xã/phường xác nhận :D Xác nhận hay không thì lại phải thuộc vào cái tài CHỨNG MINH của cụ.

poorcar

Xe điện
Mình năm này 26T là lao động duy nhất cũng như con 1 trong nhà, thì có bị kêu đi NVQS ko các bác.
( Mấy năm trước thì nhà mih lo, mà bên kia mới đổi ô phường đội nên sợ năm sau bị kêu đi :(((
Mình phải đi nhé, mình đừng nghĩ con 1 thì ko phải đi

hoviethung

Xe lăn
Mình phải đi nhé, mình đừng nghĩ con 1 thì ko phải đi
Bố mẹ vẫn còn sức lao động tự lo cuộc sống cho mình được, gia đình không bị rủi ro, không có nguồn sống thì con một vẫn phải đi NVQS đó là quy định của Luật NVQS.

cantona

Xe container
Dí ít tiền lên, 26t rồi đi gì nữa, sang năm dí nốt cho yên thân. Còn theo các anh ọp phơ trượng nghĩa bằng mồm thì nên đi rèn luyện, 2 năm nhanh lắm, sẽ cứng cáp và trở nên tốt người đẹp nết anh bđ.
Cận thì sẽ ko phải đi đâu hết. Cuộc đời mình, cứ làm gì cảm thấy AN TOÀN. Đừng nghe mấy lời sĩ hão mà thiệt thân.

77665508

Xe điện
Dí ít tiền lên, 26t rồi đi gì nữa, sang năm dí nốt cho yên thân. Còn theo các anh ọp phơ trượng nghĩa bằng mồm thì nên đi rèn luyện, 2 năm nhanh lắm, sẽ cứng cáp và trở nên tốt người đẹp nết anh bđ.
Cận thì sẽ ko phải đi đâu hết. Cuộc đời mình, cứ làm gì cảm thấy AN TOÀN. Đừng nghe mấy lời sĩ hão mà thiệt thân.
Chuẩn cụ. Làm gì cũng có thời, mất 2 năm tuổi trẻ là đời 2 ngã rẽ. Bắt em đi em dí... đi

dvhung243

Xe điện
Mình ơi !!!!
Nếu là nghĩa vụ thì việc gì phải trốn tránh . Có điều mình vào trong đấy cẩn thận chút nhé . Các anh nói thì đừng có cãi
Mình đi thì người ta nhớ mình chết luôn ...:((:((:((:((

Cap nhi tan

Xe buýt
Trong quân đội có cho quân nhân xài điện thoại không ạ? em hỏi thực vì không biết ạ :-/

Nếu họ vẫn cho xài thì có thể livestream khi gặp chuyện, vậy thì tỉ lệ hiểm nguy cũng thấp lại không quá lo

Còn nếu cấm xài thì nhọc đấy :T
Hiện tại căn cứ quân sự thuộc diện mật, nên việc sử dụng điện thoại cá nhân đối với lính cơ bản =0; các trường hợp sử dụng khác có quy định cụ thể. Livestream không cẩn thận quy vào tội làm lộ bí mật nhag nước, bóc lịch trước khi các chuyện khác được làm sáng tỏ....

Cap nhi tan

Xe buýt
Dùng bình thường! Tuy nhiên có giờ
Còn thực ra bậc làm cha mẹ phải sâu sát với con, để nắm rõ tình hình con đang gặp phải. Như trường hợp nhà bạn quân nhân kia và những quân nhân thiệt thòi khác, nếu sâu sát hơn chút chắc đã không gặp vấn đề đến mức như vậy. Nói k phải oai chứ e mà nghe con e bị bắt nạt trong lính e tìm mọi cách lên gặp tiểu đội trưởng của nó tìm giải pháp giải quyết luôn! Bây giờ mọi " con đường " đều có mà
Cơ bản nhất là bây giờ các cháu không được rèn luyện bản lĩnh, không phân biệt đúng sai, không hiểu biết pháp luật nên bị bắt nạt, 18 tuổi rồi mà vẫn cần cha mẹ ngày đêm giám sát như cụ đề xuất thì chán chết.

Trạng thái
Thớt đang đóng