[TNGT] Lao xe xuống ao, tài xế gọi về nhà cầu cứu nhưng không kịp

anhtho

Xe ngựa
Báo Tin tức Online :
Theo đó, vào khoảng 0h ngày 23/6, người dân thôn Tam Kiệt và chính quyền xã Hữu Bằng (huyện Kiến Thuỵ, TP. Hải Phòng) phát hiện một ô tô mang biển kiểm soát Hải Phòng bị rơi xuống ao ở gần chùa làng.
Khi tiến hành kiểm tra, mọi người phát hiện tài xế là anh Phạm Quốc H. (SN 1982, trú tại Hải Phòng) tử vong bên trong xe.
Nhận được tin báo, Công an huyện Kiến Thụy đã có mặt tiến hành khám nghiệm hiện trường, khám nghiệm pháp y, thu thập thông tin phục vụ công tác điều tra làm rõ vụ việc.
Ông Nguyễn Văn Tân - Chủ tịch UBND xã Hữu Bằng cho biết, vào khoảng hơn 23h ngày 22/6, khi chiếc xe bị tai nạn, nạn nhân đã gọi điện cho người thân báo là bị mắc kẹt trong ô tô bị lật nằm chênh vênh nửa dưới ao, nửa trên bờ.
Sau đó, người nhà nạn nhân đã thông báo sự việc cho chính quyền xã và các lực lượng chức năng xác minh, cứu hộ. Nhưng khi lực lượng chức năng đến hiện trường thì nạn nhân đã tử vong.
Bước đầu, cơ quan chức năng xác định anh H. tử vong là do bị ngạt nước và có thể nạn nhân đã tự điều khiển xe ô tô lao xuống ao rồi bị mắc kẹt, chết bên trong.
Được biết, trước đó anh H. đến thăm trang trại của gia đình ở thôn Kim Đới, xã Hữu Bằng và đến nửa đêm khi trên đường trở về nhà thì xảy ra vụ tai nạn.
Sau khi hoàn tất các thủ tục cần thiết, cơ quan công an đã bàn giao thi thể nạn nhân xấu số cho gia đình lo hậu sự.
Vụ việc đang được Công an huyện Kiến Thụy phối hợp với các đơn vị chức năng điều tra, làm rõ

Tài xế vẫn có thể gọi điện về mà không tự ra khỏi xe. Thật đáng tiếc.
Nếu xe chỉm hẳn xuống nước, áp lực sẽ ép vào cửa với lực hàng tạ, chỉ có thể thoát thân bằng cách đập vỡ kính (phải có búa), hoặc may mắn kính ko kéo hết, nước tràn vào sẽ làm cân bằng áp suất thì mới có thể mở được. Có thể tài xế này không biết bơi.
RIP.

vuha0371

Xe tải
R.I.P! Nếu xe có cửa nóc chắc ko thảm thế này!

visatantam

Xe đạp
Website
visatantam.com
đường làng xóm rất bé.
Xe con xe to đi vào phải thật chú ý. Nhất là vào cái vụ mùa như thế này nữa .
Mà cũng lạ, người nhà biết mà chẳng ra cứu luôn, còn thông báo sự việc cho chính quyền xã và các lực lượng chức năng để xác minh, rồi mới cứu hộ nữa @@

Thichtat

Xe tăng
Chỉ vài ba phút là tèo, người nhà phi ra cũng chẳng kịp ấy chứ. Nhưng nhìn oto nổi thế kia thì em nghĩ cái ao đâu có sâu nhỉ?
RIP người xấu số :(

anhtho

Xe ngựa
Chỉ vài ba phút là tèo, người nhà phi ra cũng chẳng kịp ấy chứ. Nhưng nhìn oto nổi thế kia thì em nghĩ cái ao đâu có sâu nhỉ?
RIP người xấu số :(
Vấn đề là ở chỗ đó. Anh ý có đủ thời gian gọi điện cho người nhà tại sao ko nghĩ ra cách tự cứu mình trước ? Thực tình vẫn chưa hiểu .
Xe em vẫn có một cái dụng cụ dùng để phá kính, mà thực lòng không bao giờ em muốn dùng tới, nhưng nó vẫn ở đó.

Chỉnh sửa cuối:

Thichtat

Xe tăng
Vấn đề là ở chỗ đó. Anh ý có đủ thời gian gọi người nhà tại sao ko nghĩ ra cách tự cứu mình trước ? Thực tình vẫn chưa hiểu .
Xe em vẫn có một cái dụng cụ dùng để phá kính, mà thực lòng không bao giờ em muốn dùng tới, nhưng nó vẫn ở đó.
Cụ nhắc em lại phải sắm thôi, lần trước bán xe tặng cả bộ cho chủ mới giờ đâm chẳng có gì, chủ quan.
Cụ kinh nghiệm cũng nhiều em hỏi thêm phát, giả dụ rơi xuống nước nổi ở tư thế thuận, lúc mới rơi mô tơ hạ kính hoạt động không cụ nhỉ?
Trường hợp rơi úp ngược thì mô tơ sao, trường hợp này không có búa thì khoai hơn rồi.

anhtho

Xe ngựa
Cụ nhắc em lại phải sắm thôi, lần trước bán xe tặng cả bộ cho chủ mới giờ đâm chẳng có gì, chủ quan.
Cụ kinh nghiệm cũng nhiều em hỏi thêm phát, giả dụ rơi xuống nước nổi ở tư thế thuận, lúc mới rơi mô tơ hạ kính hoạt động không cụ nhỉ?
Trường hợp rơi úp ngược thì mô tơ sao, trường hợp này không có búa thì khoai hơn rồi.
Về mặt lý thuyết, điện 12V ko bị chập khi ngập xuống nước, như vậy là khả năng lớn mọi mô tơ vẫn hoạt động, trừ phi bị hỏng do va đập. Thậm chí đèn pha, đèn trần vẫn có thể sáng nếu đang bật. Trường hợp lật xe, có cái khó là đồ phá kính cũng có thể bị lộn tùng phèo nên ko tìm ra. Hãy dùng chân phá kính bằng mọi cách, chứ một khi đã ngập dưới nước, ko sức nào đẩy cửa mở ra được đâu.

Thichtat

Xe tăng
Về mặt lý thuyết, điện 12V ko bị chập khi ngập xuống nước, như vậy là khả năng lớn mọi mô tơ vẫn hoạt động, trừ phi bị hỏng do va đập. Thậm chí đèn pha, đèn trần vẫn có thể sáng nếu đang bật. Trường hợp lật xe, có cái khó là đồ phá kính cũng có thể bị lộn tùng phèo nên ko tìm ra. Hãy dùng chân phá kính bằng mọi cách, chứ một khi đã ngập dưới nước, ko sức nào đẩy cửa mở ra được đâu.
Mới chỉ tưởng tượng mình mắc kẹt đạp kính không được đã thấy sự hoảng loạn rồi. OF nhà mình có ý tưởng cho các cụ thực hành món này em nghĩ cũng rất ý nghĩa, tạo cho mình phản xạ có điều kiện. Chứ đa phần rơi vào tình huống này đều hoảng loạn vì chưa bao giờ được tập để hình thành phản xạ có điều kiện khi xử lý tình huống. Mô hình em nghĩ cũng đơn giản, cho các cụ chui vào một cái oto rồi thả xuống nước thoai, sẽ có phương tiện hỗ trợ bên ngoài trong trường hợp thực hành không thành công :D

anhtho

Xe ngựa
Mới chỉ tưởng tượng mình mắc kẹt đạp kính không được đã thấy sự hoảng loạn rồi. OF nhà mình có ý tưởng cho các cụ thực hành món này em nghĩ cũng rất ý nghĩa, tạo cho mình phản xạ có điều kiện. Chứ đa phần rơi vào tình huống này đều hoảng loạn vì chưa bao giờ được tập để hình thành phản xạ có điều kiện khi xử lý tình huống. Mô hình em nghĩ cũng đơn giản, cho các cụ chui vào một cái oto rồi thả xuống nước thoai, sẽ có phương tiện hỗ trợ bên ngoài trong trường hợp thực hành không thành công :D
Vấn đề là xác suất xảy ra nó thấp cụ à. Nếu ở vùng sông nước, ở những nơi hay phải đi phà thì có thể có ý nghĩa. Trên thực tế, còn nhiều tình huống giải nguy có ý nghĩa hơn nhiều. Trường hợp đơn giản nhất, bọn khoai tây có bài: nếu xe bị sự cố trên cao tốc thì phải tìm cách bật cảnh báo, lái xe vào lề và tìm cách thoát khỏi đường cao tốc càng sớm càng tốt. Nhưng ở đường 5 mới HN-HP, đã có trường hợp xe bị trục trặc, loay hoay sửa và bị xe khác quét bay gây tai nạn thảm khốc rồi.

h_mdc

Xe điện
Trong xe em (SUV) lúc nào cũng có bộ dụng cụ theo xe trong đó có cái kích và clê tháo bánh xe có thể dùng để phá kính được nhưng trong sedan thì chắc nằm trong cốp sau.
Xe bị lăn lộn nên cửa bị kẹt, chỉ còn cách đạp hoặc đập vỡ kính mà ra, bác này không làm được, xin chia buồn.

Thichtat

Xe tăng
Trong xe em (SUV) lúc nào cũng có bộ dụng cụ theo xe trong đó có cái kích và clê tháo bánh xe có thể dùng để phá kính được nhưng trong sedan thì chắc nằm trong cốp sau.
Xe bị lăn lộn nên cửa bị kẹt, chỉ còn cách đạp hoặc đập vỡ kính mà ra, bác này không làm được, xin chia buồn.
Có lẽ cửa bị kẹt theo giải thích của cụ hợp lý cho trường hợp này rồi, vì ao không quá sâu.

anhtho

Xe ngựa
Có lẽ cửa bị kẹt theo giải thích của cụ hợp lý cho trường hợp này rồi, vì ao không quá sâu.
Cũng có thể là không kẹt, nhưng tài xế do không biết bơi nên không dám mở cửa vì sợ nước vào !. Sự việc xẩy ra giữa đêm nên càng nguy hiểm.
Em từng chứng kiến 1 vụ xe Matix bị lao xuống mương, chỉ hở nóc xe tầm 1 gang tay. Chú lái xe ngồi chồm hỗm trên nóc xe chờ người nhà tới. Đôi giầy ướt sũng để bên cạnh :)

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Kính dán phim cách nhiệt thì đập sao?

vietran

Xe ba gác
Điện 1v cũng chập chứ đừng nói 12v
Cụ nghĩ cái điện thoại của cụ 1000v chắc.
Đèn chiếu sáng dưới nước đều phải chuyển nguồn về 24v hoặc 12v cho an toàn, nhưng gioăng chống nước và choá đựng bóng phải cực xịn để có độ kín khít ip67 chống nước.
Cụ vứt cái đèn pin 6v xuống nước xem có tèo tức thì ngay ko

anhtho

Xe ngựa
Điện 1v cũng chập chứ đừng nói 12v
Cụ nghĩ cái điện thoại của cụ 1000v chắc.
Đèn chiếu sáng dưới nước đều phải chuyển nguồn về 24v hoặc 12v cho an toàn, nhưng gioăng chống nước và choá đựng bóng phải cực xịn để có độ kín khít ip67 chống nước.
Cụ vứt cái đèn pin 6v xuống nước xem có tèo tức thì ngay ko
Cụ nhầm, cụ thả 2 đầu cực 12 V xuống nước, nó có dòng dò nhưng rất không đáng kể. Điện trở của nước khá lớn, 12v ko có vấn đề gì trong thời gian tương đối ngắn.
Đã có vụ xe bị chìm xuống sông Tô, đèn pha vẫn sáng quắc. Các cụ đừng nghĩ 2 cực acquy là họ bịt epoxi nhé.

vietran

Xe ba gác
Chính xác hơn là lái xe bị kẹt ở ghế lái, nhiều trường hợp phải mất cả tiếng mới đưa được lái xe ra dù vẫn tỉnh và ở trên cạn

vietran

Xe ba gác
Cụ nhầm, cụ thả 2 đầu cực 12 V xuống nước, nó có dòng dò nhưng rất không đáng kể. Điện trở của nước khá lớn, 12v ko có vấn đề gì trong thời gian tương đối ngắn.
Đã có vụ xe bị chìm xuống sông Tô, đèn pha vẫn sáng quắc. Các cụ đừng nghĩ 2 cực acquy là họ bịt epoxi nhé.
Cụ lại nhầm nữa rồi, đèn xe tương đối kín nhé, hơn ip66 đèn đường vì nó chịu điều kiện khắc nghiệt hơn, cắm đầu chổng mông nên đèn vẫn soi lòng sông sáng quắc bình thường