[Công nghệ] Lắp cục nóng trong Nhà vệ sinh

noithatkientruc

Xe điện
Đầu tiên các bác đừng đọc tiêu đề đã vội ném đá em. Trường hợp nhà em thực sự nan giải, nhờ các bác cho ý kiến.
Nhà em mua nhà cũ, toàn bộ nội thất đã lắp sẵn, nhưng có 1 phòng ngủ (phòng số 3) ko có điều hòa. Nếu giờ muốn lắp cho phòng này phải đục mấy tầng tường và dỡ cả trần thạch cao của phòng khách + bếp liên thông. Chưa kể đi giữa nhà thì vô duyên, đi sát mép tường ra ban công thì vướng hộp kỹ thuật ngay ngoài ban công.

Nên em nảy ra ý tưởng, lắp điều hóa nhưng cục nóng để trong Nhà vệ sinh 1, NVS đủ rộng và có vách tắm kính chia khu tắm và bồn rửa tay bồn cầu riêng. Hơn nữa 2 phòng chỉ cách nhau 1 cái hành lang hẹp lối vào cửa khoảng 1m2-1m5.
Mô tả.png

Nhờ các bác cho cao kiến
Cố mà đi ra ban công đi cụ, đi nồi sau đấy làm ít thạch cao như cái dầm giả nổi che ống bảo ôn. Dầm này rất nhỏ Sơn cùng màu Trần chứ để trong wc bất tiện lắm

mr.Share

Xe tải
Cố mà đi ra ban công đi cụ, đi nồi sau đấy làm ít thạch cao như cái dầm giả nổi che ống bảo ôn. Dầm này rất nhỏ Sơn cùng màu Trần chứ để trong wc bất tiện lắm
Ống đồng, dây điện cho hết vào ống nhựa deco 21, ốp phào 1/2C chạy dọc mép trần, thi thoảng để hở cho thoát nhiệt, cẩn thận nữa thì nhồi bông cách nhiệt :)) Thế đã ổn và thẩm mỹ chưa cụ. Đừng mặc định bảo ôn chỉ có một loại có sẵn của điều hoà thì khác ngay :D

noithatkientruc

Xe điện
Ống đồng, dây điện cho hết vào ống nhựa deco 21, ốp phào 1/2C chạy dọc mép trần, thi thoảng để hở cho thoát nhiệt, cẩn thận nữa thì nhồi bông cách nhiệt :)) Thế đã ổn và thẩm mỹ chưa cụ. Đừng mặc định bảo ôn chỉ có một loại có sẵn của điều hoà thì khác ngay :D
Nhồi bông vào phào khó lắm cụ , ít khi được kín khít như quấn truyền thống . Pa của e thì đi phào to hơn của cụ, chắc phào 15-20 cm ;)

wunomint

Xe tải
Đầu tiên các bác đừng đọc tiêu đề đã vội ném đá em. Trường hợp nhà em thực sự nan giải, nhờ các bác cho ý kiến.
Nhà em mua nhà cũ, toàn bộ nội thất đã lắp sẵn, nhưng có 1 phòng ngủ (phòng số 3) ko có điều hòa. Nếu giờ muốn lắp cho phòng này phải đục mấy tầng tường và dỡ cả trần thạch cao của phòng khách + bếp liên thông. Chưa kể đi giữa nhà thì vô duyên, đi sát mép tường ra ban công thì vướng hộp kỹ thuật ngay ngoài ban công.

Nên em nảy ra ý tưởng, lắp điều hóa nhưng cục nóng để trong Nhà vệ sinh 1, NVS đủ rộng và có vách tắm kính chia khu tắm và bồn rửa tay bồn cầu riêng. Hơn nữa 2 phòng chỉ cách nhau 1 cái hành lang hẹp lối vào cửa khoảng 1m2-1m5.
Mô tả.png

Nhờ các bác cho cao kiến
Chả mấy mà toi cục nóng :D

vietpq75hanes

Xe container
Đưa cục nóng ra ban công chứ.

beomap2

Xe container
Thể tích nhà vệ sinh bé, cửa sổ không đủ thoát khí nóng. làm cục nóng nóng lên hỏng cục nóng nhanh lắm

mr.Share

Xe tải
Nhồi bông vào phào khó lắm cụ , ít khi được kín khít như quấn truyền thống . Pa của e thì đi phào to hơn của cụ, chắc phào 15-20 cm ;)
Em dùng ống nước deco làm cách nhiệt chính, còn lại chỉ là bổ sung. Hay bơm foam cách nhiệt cho tiện cụ.

kuwngkur

Xe tải
300-400k cụ thuê lắp được ở địa hình khó như vậy á.
Riêng tiền ống đồng không dưới 2,5tr, ống nước và bơm không dưới 2tr, công, vật tư, chân giá 450,000₫... tiền vá trần, sơn bả...
Em nghĩ cụ chủ có lăn tăn về chi phí nên mới định có sáng kiến vậy.
ý em đang nói tiền công thợ thôi ạ. Mà khó thế này, nóng nực chắc phải 5 lít mới trôi

vừa đi vừa láii

Xe container
Em thì em để cục nóng ngay trong phòng ngủ cho nó nhanh. Ưu điểm là mát mùa hè, ấm mùa đông. Quá tuyệt =))

P/a2: Cụ để cục nóng ở ban công, ống đồng cụ chạy qua 2 phòng ngủ, qua WC rồi băng qua hành lang. Cách này xử lý khẩu thẩm mỹ để hơn là quá p.khách ;))

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Nhìn cái hình của bác chủ thớt, nếu muốn giải nhiệt cho phòng vệ sinh 1 (chỗ bác ý muốn lắp cục nóng) thì em thấy phương án phá đi 20 phân tường sát mái, xong gắn chớp lật tối mầu, xong lắp thêm tầm 2 cái quạt hút gió ra hành lang (em đoán là hành lang vì cạnh phòng vệ sinh 1 là lối vào nhà), quạt hút này đấu luôn vào cục nóng, khi bật điều hòa là quạt auto chạy :D
Nhưng nếu nhà bác chủ thớt mà ở chung cư thì lắp như em vừa nói xong thì từ chủ đầu tư, ban quản lý đến hàng xóm tặng cho cả xe gạch =))
Gớm chết, đến lắp điều hòa mini dân họ còn chả cho. :)

ung_sung_tu_tai

Xe container
300-400k cụ thuê lắp được ở địa hình khó như vậy á.
Riêng tiền ống đồng không dưới 2,5tr, ống nước và bơm không dưới 2tr, công, vật tư, chân giá 450,000₫... tiền vá trần, sơn bả...
Em nghĩ cụ chủ có lăn tăn về chi phí nên mới định có sáng kiến vậy.
Quả này, chưa tính công vá trần thì 2 ông thợ là một ngày tròn chứ chả chơi; mà nhân công có 450k thì ông chủ bù lỗ mất
Như iêm dự tính, qua lắp điều hòa này, nếu dùng 9000 thì tiền cái điều hòa chắc chỉ 54% tổng chi phí

khonglaaica

Xe điện

khonglaaica

Xe điện
Chính ra hay đấy, nvs sẽ luôn khô ráo sạch sẽ, tụi vi khuẩn nhỡ vào chỉ cần bật điều hòa 1 lúc là triệt sản ngay :D
Chỉ sợ ngoài triệt sản tụi vi khuẩn thì cụ chủ cũng bị luôn thì toi ;)

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Hay, xông hơi luôn quá tiện

langthangnoidau

Xe buýt
Nãy giờ chém đểu rồi;
Giờ tư vấn cho cậu này.
Vấn đề của cậu là không muốn " dỡ trầ thạch cao; đục tường"; lắp nổi thì vấn đề thẩm mỹ; và sợ chiều dài từ cục nóng

Điều đó giải quyết như sau

1. Đục tường: Lắp điều hòa nào thì cũng phải đục tường để đưa đường ống qua. Việc này không bao giờ tránh khỏi. Nên nếu sợ phải đục tường thì đừng lắp điều hòa.
Như nhà cậu, với giải pháp của tui thì đục tường 4 lỗ; dưng có lẽ không hề ảnh hưởng đến thẩm mỹ.
Đó là chọn vị trí cục lạnh thích hợp; khoan đục 1 lỗ chừng D10cm thông từ phòng này sang phòng khách; độ cao lỗ là mặt trên mặt thạch cao phòng khách.
Đó là chọn vị trí cục nóng ngoài ban công; đục 1 lỗ chứng D10cm thông vào phòng khách, độ cao lỗ trên trần thạch cao phòng khách.
Đó là khoan/đục 1 lỗ chừng D1.5cm sát mặt sàn thông từ phòng ngủ ra phòng khách vị trí sát bậu cửa ra vào.
Đó là khoan/đục 1 lỗ chứng D1.5c, sát sàn, thông từ phòng khách sang wc.

2. Trần thạch cao: Với nhà này, có lẽ không khoét trần thạch cao thì không làm được - Nếu trần 1 bậc kín. Còn trần giật cấp thì có thể không cần khoét.
Đó là khoét một lỗ chứng 20*20 cm gần sát lỗ đục từ PN sang P.K;
Đó là khoét 1 lỗ chừng 20*20cm sát lỗ đục từ P.K ra ban công.
Đó là tùy vào sự khéo léo của thợ mà khoét 1 hay vài cái lỗ 20*20cm trên dọc đường đi của ống công chất.

3. Giờ thì lắp thôi;
Khéo léo làm luồn ống công chất từ cục nóng sang cục lạnh ở phía trên trần thạch cao.
Khoảng cách từ 2 cục này trên 15m cũng..... có lẽ không sao; vì thực tế là đã có những nơi 2 em này cách nhau 25m. Cơ sở lý luận là do 2 em gần như lằm trên cùng độ cao. Chứ 2 em cách nhau xa theo chiều cao là 15m thì chắc chắn chậm mát và nhanh hỏng.
Lắp xong việc bịt lại mấy cái lỗ kia thì..... một vài thanh thép treo hay gỗ cũng được; mấy cái vít, ít băng lưới; ít sơn và chừng 1 giờ đồng hồ là xanh sạch đẹp

Đó là đi đường thoát nước từ em lạnh, theo 2 cái lỗ đục sang wc ý, cho ẻm chảy nước sang đó.
Chỗ bậu cửa thì.... lên phố Thuốc Bắc, xem có cái mặt che nào hợp ý thì mua (như kiểu người ta che các đường điện nổi khi làm sàn sự kiện giữa sân quảng trường ấy.

Chỗ này có thể .... vận dụng tý này; đó là đoạn ống thoát nước nối từ trong phòng ngủ ra bậu cửa, sang wc có thể làm nhỏ lại; dùng ống đồng, ống nhôm hay ống nhựa, ống cao su gì gì đó cũng cân tất loại D10 hay D15 thôi (thay vì thông thường là D21) thì cái bậu cửa giả nó thấp/ Lưu ý, nếu dùng ống nhỏ bằng đồng hay nhôm, thì sau này khi sử dụng có khi nó sẽ bám rêu mà tắc, nên lúc nắp cần xem xét nối sao cho cần thì mở ra mà thông được.
Cảm ơn bác, bác tư vấn chi tiết quá, em ko ngại đục tường, nh muốn đảm bảo yếu tố thẩm mỹ nếu đường ống lòng vòng trên trần nhà. Và nếu vì lắ điều hòa phải làm lại toàn bộ trần thạch cao của 2 phòng khách - bếp liên thông thì chắc cũng tốn 1 mớ :(
Hiện nay trần thạch cao kín phòng bếp (sát ban công), còn phòng khách làm giật cấp, nhưng chỉ có 2 bên cạnh, ko che được ống điều hòa nếu lắp :(

Go on

Xe điện
Đã có trần thạch cao thì cứ thế đi dây qua trần đó đến ban công thôi chứ nhỉ cụ, sao phải phức tạp quá làm gì

trường hợp của cụ thì cái phòng 6,7 m đấy chạy con 9k btu là sun chim. còn cục nóng chi thêm tiền để thợ người ta xuyên ống đồn ra lô gia đặt cục nóng thôi.

ngaivacham

Xe tải
E hỏi cụ chút là cục nóng và lạnh của pn1 hiện đang bố trí như nào ạ

langthangnoidau

Xe buýt
Khả thi. Nếu phòng ngủ 3 của người đi làm công sở hoặc học sinh bán trú, chỉ bật điều hòa ban đêm thì lắp phòng vệ sinh vừa diệt trùng làm khô nhà vệ sinh, phải mở cửa nhà vệ sinh ra.
Đúng cụ ạ, đấy là phòng ngủ con gái nhỏ nhà em, cháu đi học cả ngày, tối về mới học bài, nên em mới nảy ra cái ý tưởng như thế