[Funland] Lắp đặt hệ thống nhà thông minh

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Trên này có cụ nào đang lắp đặt hệ thống nhà thông minh chưa vào đây chém gió chút nhỉ. Em thấy hiện thị trường bây giờ có rất nhiều sản phẩm hỗ trợ từ giá rẻ đến cao cấp. Thực tế gọi là nhà thông minh còn hơi quá sớm vì hiện tại hệ thống chỉ dừng lại ở mức điều khiển từ xa và đặt sẵn các kịch bản chứ chưa "thông minh" theo kiểu tự quyết định được. Nhưng thôi, em nghĩ nhu cầu cơ bản cũng chỉ cần như vậy. Em liệt kê 1 số nhu cầu thiết thực như sau:

1/ Bật điều hoà trước khi về nhà để lúc về đến nhà đã mát lạnh chào đón :D
2/ Bật bình nóng lạnh vào mua đông để về đến nhà là sẵn sàng vào tắm ngay :D
3/ Bật tắt hệ thống chiếu sao ở các khu vực khác nhau mà không cần phải đi đến khu vực đó.
4/ Kiểm tra tình trạng bật / tắt hệ thống chiếu sáng, điều hoà, bình nóng lạnh, v.v.. khi không có mặt tại nhà
5/ Kết hợp hệ thống an ninh, camera, cảnh báo chuyển động

Và còn nhiều ứng dụng linh hoạt nữa :D

Em đã mua 3 thương hiệu sau để so sánh

1/ BKAV Smarthome - Giá cao nhất - Sản phẩm của Việt Nam - Đầy đủ các chức năng cơ bản, riêng về phần điều khiển điều hoà, theo như BKAV tư vấn cho em thì app của họ có thể điều chỉnh điều hoà full như trên điều khiển.

Công nghệ của BKAV Smarthome thế hệ 2 dùng sóng wifi trong nhà để điều khiển các thiết bị và không cần bộ điều khiển trung tâm nữa.

Có điều app điều khiển bị crash trên Samsung S8 Android 8.0.0. Cứ thêm thiết bị là thoát ra ngoài. Hiện em đang chờ bên BKAV sửa lỗi để thử các thiết bị sau đó sẽ đánh giá tiếp.

Sản phẩm tiêu biểu
1/ Bộ điều khiển hồng ngoại cho TV, điều hoà, quạt: 2.650.000đ
2/ Công tắc 4 nhân: 3,150,000đ
3/ Cảm biến chuyển động: 2,650,000đ

2/ LUMI Smarthome - Giá rẻ hơn gần 1/2 so với BKAV Smarthome - Sản phẩm của Việt Nam - Bắt buộc phải có bộ điều khiển trung tâm sử dụng công nghệ truyền sóng Zigbee. Chức năng cũng đầy đủ. Riêng app điều khiển điều hoà chỉ cài đặt được ngữ cảnh kiểu: Nhiệt độ 25, Quạt gió: Max, Chế độ: Lạnh. Không tăng giảm nhiệt độ / quạt gió / chỉnh chế độ như trên điều khiển được.

Sản phẩm tiêu biểu
1/ Bộ điều khiển trung tâm (bắt buộc phải có): 2,300,000đ
2/ Công tắc 4 nhân: 1,670,000đ
3/ Cảm biến chuyển động: 1,150,000đ

3/ Broadlink RM Pro+: Cái này của TQ, rẻ nhất, tầm từ 3/4 đến 1/2 so với LUMI, các chức năng cũng như các hãng trên, điều khiển điều hoà cũng chỉ cài được ngữ cảnh như LUMI và cũng bắt buộc phải có bộ điều khiển trung tâm

Sản phẩm tiêu biểu
1/ Bộ điều khiển trung tâm (bắt buộc phải có): 750,000đ (xách tay) và 1,500,000đ (chính hãng)
2/ Công tắc 3 nhân: 750,000đ

Mời các cụ cùng chém xem còn hãng nào tối ưu về hiệu quả / chi phí / độ bền nữa nhé.

Chỉnh sửa cuối:

kiendaide

Xe tải
Cụ đại gia quá. Cho em kê dép ngồi hóng

bagac_fun

Xe tăng
Em đang dùng google home + broad link đây vừa rẻ và đáp ứng hầu như hết các thứ em cần. Giá chưa đến 15tr.

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Em đang dùng google home + broad link đây vừa rẻ và đáp ứng hầu như hết các thứ em cần. Giá chưa đến 15tr.
Em thấy broadlink là 1 phương án hiệu quả về cả công năng lẫn giá thành. Cụ có thể chia sẻ về hệ thống cụ đang sử dụng ko ?

Hiện tại em không kết nối Broadlink với cửa cuốn Austdoor được :( ngoài ra mấy em quạt trần đèn TQ dùng sóng RF cũng ko kết nối được. Điều hòa Sumikura, Daikin, Mitsubishi Electric không có sẵn remote mà phải tự tạo ngữ cảnh điều khiển hơi bất tiện.

hiephusky

Xe tải
Thực ra dùng loại có điều khiển trung tâm với sóng zygbee tốt hơn dùng loại wifi của bkav, ổn định hơn và khả năng bắt sóng ko giới hạn của thiết bị (các cụ tìm hiểu thêm về sóng zygbee sẽ biết). Nhà em đang dùng thiết bị wifi của bkav, tạm dc thôi chứ giải pháp ko bằng nhiều hãng khác.
Lumi và bkav hiện tại mới lắp chung cư là chủ yếu, chưa có giải pháp toàn diện cho nhà liền kề hay biệt thự. Em thấy nhà bạn em ở Gardenia dùng loại kết nối chuông hình, mở cửa tự động cho biệt thự hay liền kề mới hữu ích cao (ko phải trèo cầu thang xuống mở).
Có chút hiểu biết vì đang dùng và so sánh như trên, các cụ tham khảo và phổ cập thêm nhé.
Tks all,

TigerNo.1

Xe tăng
Website
dili.com.vn
Ông anh em cung cấp, lắp đặt Geeklink. Nên e cũng làm bộ ở chung cư.

Sản phẩm của China - Đầy đủ các chức năng cơ bản, điều khiển các loại quạt, tivi, mành rèm có đk, Phần điều khiển điều hoà, full như trên điều khiển, có sẵn bộ thư viện điều khiển của các hãng điều hòa khác nhau. Nhà em dùng Daikin và Panasonic
Cần bộ điều khiển trung tâm.

App điều khiển trực quan, dễ sử dụng. Chỉ có tiếng Anh + Tàu..., ko có tiếng Việt.

Sản phẩm tiêu biểu
1/ Điều khiển trung tâm: 2.500.000đ
2/ Công tắc 3 nút cảm ứng: 1,450,000đ
3/ Cảm biến chuyển động: 700,000đ
4/ Tiếp sóng điều khiển: 720,000đ
5/ Camera IP 360độ: 1,300,000đ

chiakhoavang.vn

Xe điện
Website
onthi247.vn
Em đang mua 1 loạt Broadlink lắp lung tung khắp nhà kết hợp với echo dot DK bằng giọng nói luôn

staran

Xe máy
Em thấy broadlink là 1 phương án hiệu quả về cả công năng lẫn giá thành. Cụ có thể chia sẻ về hệ thống cụ đang sử dụng ko ?

Hiện tại em không kết nối Broadlink với cửa cuốn Austdoor được :( ngoài ra mấy em quạt trần đèn TQ dùng sóng RF cũng ko kết nối được. Điều hòa Sumikura, Daikin, Mitsubishi Electric không có sẵn remote mà phải tự tạo ngữ cảnh điều khiển hơi bất tiện.
Nếu cụ dùng app thì hiện giờ còn có sản phẩm Geeklink nữa. Bên em bán song song cả 2 sản phẩm thì nhận thấy Geeklink app và sóng IR vượt trội hơn Broadlink.
Broadlink app nói chung là khá lởm. Bản Pro+ thực ra là bản giản lược của bản Pro nó cắt 2 tính năng là cảm biến nhiệt độ độ ẩm. Ưu thế của Broadlink hiện tại là giá cả nó rẻ nhất trong các dòng.

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Thực ra dùng loại có điều khiển trung tâm với sóng zygbee tốt hơn dùng loại wifi của bkav, ổn định hơn và khả năng bắt sóng ko giới hạn của thiết bị (các cụ tìm hiểu thêm về sóng zygbee sẽ biết). Nhà em đang dùng thiết bị wifi của bkav, tạm dc thôi chứ giải pháp ko bằng nhiều hãng khác.
Lumi và bkav hiện tại mới lắp chung cư là chủ yếu, chưa có giải pháp toàn diện cho nhà liền kề hay biệt thự. Em thấy nhà bạn em ở Gardenia dùng loại kết nối chuông hình, mở cửa tự động cho biệt thự hay liền kề mới hữu ích cao (ko phải trèo cầu thang xuống mở).
Có chút hiểu biết vì đang dùng và so sánh như trên, các cụ tham khảo và phổ cập thêm nhé.
Tks all,
Em thấy nếu kết nối wifi thì cũng ko bị giới hạn mà cụ, chỉ có 1 vấn đề là phụ thuộc vào chất lượng bộ phát wifi thôi. Em thấy có 1 số hệ thống của TQ còn kết nối với hệ thống khóa cửa chuông hình để mở từ xa được. Dù sao em vẫn thích hàng VN hơn, nhưng phải công nhận app VN còn thiếu nhiều chức năng lắm.

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Ông anh em cung cấp, lắp đặt Geeklink. Nên e cũng làm bộ ở chung cư.

Sản phẩm của China - Đầy đủ các chức năng cơ bản, điều khiển các loại quạt, tivi, mành rèm có đk, Phần điều khiển điều hoà, full như trên điều khiển, có sẵn bộ thư viện điều khiển của các hãng điều hòa khác nhau. Nhà em dùng Daikin và Panasonic
Cần bộ điều khiển trung tâm.

App điều khiển trực quan, dễ sử dụng. Chỉ có tiếng Anh + Tàu..., ko có tiếng Việt.

Sản phẩm tiêu biểu
1/ Điều khiển trung tâm: 2.500.000đ
2/ Công tắc 3 nút cảm ứng: 1,450,000đ
3/ Cảm biến chuyển động: 700,000đ
4/ Tiếp sóng điều khiển: 720,000đ
5/ Camera IP 360độ: 1,300,000đ
Cụ chụp màn hình phần điều khiển điều hòa em xem với :D cái này broadlink, lumi thua rồi, bkav cũng bảo điều khiển full điều hòa nhưng app lỗi em vẫn chưa trải nghiệm được.

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Nếu cụ dùng app thì hiện giờ còn có sản phẩm Geeklink nữa. Bên em bán song song cả 2 sản phẩm thì nhận thấy Geeklink app và sóng IR vượt trội hơn Broadlink.
Broadlink app nói chung là khá lởm. Bản Pro+ thực ra là bản giản lược của bản Pro nó cắt 2 tính năng là cảm biến nhiệt độ độ ẩm. Ưu thế của Broadlink hiện tại là giá cả nó rẻ nhất trong các dòng.
Công nhận broadlink kết nối kém. Mấy cái điều hòa daikin, panasonic với mitsubishi mà ko có sẵn thư viện thì em thấy kém thật. Geeklink thư viện điều hòa có đủ mấy dòng phổ biến ở VN ko cụ? Và cụ đã thử với cửa cuốn austdoor chưa ?

staran

Xe máy
Công nhận broadlink kết nối kém. Mấy cái điều hòa daikin, panasonic với mitsubishi mà ko có sẵn thư viện thì em thấy kém thật. Geeklink thư viện điều hòa có đủ mấy dòng phổ biến ở VN ko cụ? Và cụ đã thử với cửa cuốn austdoor chưa ?
Em bán tất cả các loại này. Thì em đánh giá Broadlink nếu mua chỉ cần mua bản RM Mini 3 để điều khiển các thiết bị IR thôi.
Geeklink em tést trực tiếp thì nó nhận bảng điều khiển điều hòa tốt hơn hẳn Broadlink. Tăng giảm nhiệt độ, thay đổi mode như điều khiển cơ bản. Em thử qua con LG loại mới nhất ngon ngay. Mà con Broadlink thì chịu.
Bên em đang tích hợp bộ quản lý trung tâm. Sẽ liên kết được các thiết bị nhà thông minh của các hãng. Con Austdoor này nó sử dụng sóng RF mã nhảy. Nên phải cho một thiết bị học lệnh. Bên em chưa có điều kiện thử nghiệm.

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Em bán tất cả các loại này. Thì em đánh giá Broadlink nếu mua chỉ cần mua bản RM Mini 3 để điều khiển các thiết bị IR thôi.
Geeklink em tést trực tiếp thì nó nhận bảng điều khiển điều hòa tốt hơn hẳn Broadlink. Tăng giảm nhiệt độ, thay đổi mode như điều khiển cơ bản. Em thử qua con LG loại mới nhất ngon ngay. Mà con Broadlink thì chịu.
Bên em đang tích hợp bộ quản lý trung tâm. Sẽ liên kết được các thiết bị nhà thông minh của các hãng. Con Austdoor này nó sử dụng sóng RF mã nhảy. Nên phải cho một thiết bị học lệnh. Bên em chưa có điều kiện thử nghiệm.
Hôm rồi nghe cụ tư vấn Geeklink, em vừa múc em Geeklink Mini đây rồi, cảm nhận ban đầu là hơn đứt Broadlink rồi, nhưng gì Broadlink có thì Geeklink cũng có, thậm chí có nhiều hơn và chức năng đầy đủ hơn. Cụ xem có liên kết được các thiết bị của Lumi không ?

Về vụ cửa cuốn Austdoor, gắn thêm bộ nhảy sẽ phải thay cả điều khiển đúng ko cụ? Như thế cũng ko hay lắm. Theo em cụ nên nghiên cứu phương pháp của Lumi, đó là thay 3 nút bấm gắn tường của cửa cuốn thành 3 nút cảm ứng, phương án này em thấy đơn giản và khả thi hơn cả?

Mr.Manh

Xe tải
Bên em đang làm của Crestron và Fermax.
Sắp tới chắc triển khai thêm 1 hãng của Thuỵ Điển.
Thực ra về concept thì smart home khá đơn giản

staran

Xe máy
Hôm rồi nghe cụ tư vấn Geeklink, em vừa múc em Geeklink Mini đây rồi, cảm nhận ban đầu là hơn đứt Broadlink rồi, nhưng gì Broadlink có thì Geeklink cũng có, thậm chí có nhiều hơn và chức năng đầy đủ hơn. Cụ xem có liên kết được các thiết bị của Lumi không ?

Về vụ cửa cuốn Austdoor, gắn thêm bộ nhảy sẽ phải thay cả điều khiển đúng ko cụ? Như thế cũng ko hay lắm. Theo em cụ nên nghiên cứu phương pháp của Lumi, đó là thay 3 nút bấm gắn tường của cửa cuốn thành 3 nút cảm ứng, phương án này em thấy đơn giản và khả thi hơn cả?

Cụ inbox có gì giao lưu trao đổi cụ :D

hiephusky

Xe tải
Em thấy nếu kết nối wifi thì cũng ko bị giới hạn mà cụ, chỉ có 1 vấn đề là phụ thuộc vào chất lượng bộ phát wifi thôi. Em thấy có 1 số hệ thống của TQ còn kết nối với hệ thống khóa cửa chuông hình để mở từ xa được. Dù sao em vẫn thích hàng VN hơn, nhưng phải công nhận app VN còn thiếu nhiều chức năng lắm.
Kết nối Wifi sẽ gặp vấn đề khi lắp thiết bị ở khoảng cách xa với modem wifi, zygbee có quy tắc kết nối khác nên được ưu tiên hơn, vì vậy với nhà liền kề hay nhiều tầng, nhiều khu vực thì zygbee mới là lựa chọn hợp lý. Nhà bạn em ở Gardenia Mỹ Đình lắp căn liền kề, đủ từ chuông hình, khóa cửa, màn hình điều khiển trung tâm kết nối hết với nhau. Khách đến bấm chuông ra màn hình xem, ok thì mở cửa khách tự vào chứ ko cần chạy lên chạy xuống, ko có nhà vẫn có thể biết ai đến, đàm thoại và mở cửa.
Em thấy tiện nhưng e chưa có nhà liền kề nên chưa sắm, còn theo em tìm hiểu thì BKAV hay Lumi cũng là thiết bị của China cả thôi, có điều họ nhập linh kiện về lắp để giảm thuế và tránh một số chi phí và giấy phép khi nhập khẩu thôi :)

duykhand

Xe tăng
Cụ nghiên cứu xiaomi chưa. Nên tìm hiểu thêm thằng này.