[Funland] Lắp đặt hệ thống nhà thông minh

Ông già cute

Xe đạp
Em đang cần ngâm cứu thiết bị an ninh đặt quanh hàng rào, khi phát hiện đột nhập thì hú còi và bật đèn (nếu ban đêm) đồng thời nhắn tin đến sdt của chủ. Cụ nào tư vấn giúp em với.

tungvjckj

Xe máy
Nhà ko có dây N nên lắp mệt quá

tung&my

Xe đạp
Các cụ cho hỏi là nếu nhà có hai cái điều hoà Daikin, thì khi kết nối với bộ điều khiển nó có phân biệt được 2 cái không ?. Hay là bật phát là cả đôi chạy !!!

tla

Xe điện
Em đánh dấu, đang định lắp Lumi

Jinfif

Đi bộ
Em dựng chân chống để theo dõi.

chick2811

Xe máy
Thớt này hay quá. E hóng hớt nghiên cứu, khi nào làm nhà làm luôn 1 thể

Ameflu

Xe tải
Em hóng, đang định lắp công tắc thông minh cho phòng khách mà chưa biết dùng loại nào.

Ngôi Sao

Xe tăng
Website
wifichuyendung.com.vn
Nhà thông minh sử dụng khá nhiều công tắc và sử dụng qua wifi. Nếu sử dụng các model wifi thông thường độ chịu tải kém 1 thời gian tín hiệu sẽ bị delay, ra lệnh vài s sau mới hoạt động nên các cụ lắp nhà mới nên chú ý đầu tư chuẩn hạ tầng từ đầu.

Maybach Tàu

Xe container
Em có quen một cậu bạn cty Singapore cũng chuyên về nha thông minh. Họ đang tìm đối tác phía Việt Nam để phát triển lĩnh vực Nhà Thông Minh, cụ nài KD món này cần em kết nối cho các cụ gặp nhau, biết đâu.
Phải công nhận giải phá p của nó hay và văn minh.

pen

Xe hơi
Có cụ nào đã tự thiết kế ngôi nhà thông minh của mình với thiết bị ngon/bổ/giá hợp lý chưa ạ? cho e xin ít thông tin về danh sách thiết bị và cách thức đấu nối với ạ.

Nhu cầu của gia đình em cũng đơn giản (cho nhà liền kề 3 tầng):
  • Đặt điều hòa khi đi ngủ ở 27 độ, sau 3 tiếng tự tăng lên 28 độ. <-- Cái này là quan trọng nhất với bọn trẻ con nhà em.
  • Tự động bật máy phun sương khi độ ẩm quá thấp (có sensor đo độ ẩm), hoặc hẹn giờ và thời gian bật cũng được.
  • Hẹn giờ và thời gian bật máy lọc không khí.
  • Các công tắc cảm ứng và điều khiển từ xa. Có thể bật/tắt toàn bộ hoặc riêng lẻ đèn ở mỗi phòng hoặc cả tầng 1.
  • Cầu thang tự động bật đèn khi có người đi. Đèn cổng tự bật nếu có người đứng trước cổng và đang là buổi tối.
  • Chuông cửa thông minh, ngồi trong phòng biết được ai đến qua điện thoại. Nếu là khách đến thì ăn mặc lịch sự tí. Nếu là shipper thì cầm tiền xuống trả.
  • Cảnh báo chống trộm/mở cửa khi mình kích hoạt tính năng (vào đêm khuya hoặc khi cả nhà đi vắng).
Thanks các cụ nhiều.

Hell_Angel

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào đã tự thiết kế ngôi nhà thông minh của mình với thiết bị ngon/bổ/giá hợp lý chưa ạ? cho e xin ít thông tin về danh sách thiết bị và cách thức đấu nối với ạ.

• Đặt điều hòa khi đi ngủ ở 27 độ, sau 3 tiếng tự tăng lên 28 độ. <-- Cái này là quan trọng nhất với bọn trẻ con nhà em.
  • Tự động bật máy phun sương khi độ ẩm quá thấp (có sensor đo độ ẩm), hoặc hẹn giờ và thời gian bật cũng được.
  • Hẹn giờ và thời gian bật máy lọc không khí.
  • Các công tắc cảm ứng và điều khiển từ xa. Có thể bật/tắt toàn bộ hoặc riêng lẻ đèn ở mỗi phòng hoặc cả tầng 1.
  • Cầu thang tự động bật đèn khi có người đi. Đèn cổng tự bật nếu có người đứng trước cổng và đang là buổi tối.
  • Chuông cửa thông minh, ngồi trong phòng biết được ai đến qua điện thoại. Nếu là khách đến thì ăn mặc lịch sự tí. Nếu là shipper thì cầm tiền xuống trả.
  • Cảnh báo chống trộm/mở cửa khi mình kích hoạt tính năng (vào đêm khuya hoặc khi cả nhà đi vắng).
Thanks các cụ nhiều.
Nhu cầu này thì quá đơn giản, cụ làm nguyên 1 bộ kit xiaomi là xong.

Daunhottoyota

Xe hơi
1 bộ nhà thông minh xoàng xoàng khoảng bn các cụ ơi

blumhafele

Xe tải
Website
vecto.com.vn
Em có quen một cậu bạn cty Singapore cũng chuyên về nha thông minh. Họ đang tìm đối tác phía Việt Nam để phát triển lĩnh vực Nhà Thông Minh, cụ nài KD món này cần em kết nối cho các cụ gặp nhau, biết đâu.
Phải công nhận giải phá p của nó hay và văn minh.
Bên cty em quan tâm món này bác ơi

Secoxe

Xe tăng
Em dùng cả 2, nhưng chả có cái naoc link dc với google assistant cụ ạ, chắc chờ vậy, trên thế giới bọn nó cũng ko link dc.
Cái robot dọn nhà em cài lên Mi Home rồi link với GA vẫn đk được qua GA bình thường cụ ạ. Còn cái ổ cắm em mua thành bản nội địa nên chưa thử, mà mới dùng mỗi chế độ hẹn giờ.

vietace

Xe đạp

Thanks các cụ nhiều.
Phần này nhà em đang dùng qua hệ các camera an ninh với phần mềm quản lý hệ thống camera cài trên máy tính chạy 24/7 có AI (trí tuệ nhân tạo) tự động nhận dạng người để khi có người lạ đến thì gửi cảnh báo tức thời qua điện thoại cho em, cảnh báo chống trộm bằng âm thanh vào đêm khuya và khi cả nhà đi vắng. Máy tính này bác có thể cài phần mềm như Home Assistant (https://www.home-assistant.io) để quản lý các tính năng khác của nhà thông minh như bác muốn. Để ổn định nữa máy tính bác dùng chạy server rồi chia ra vài máy ảo (VM) mỗi máy chạy một nhóm chức năng chính cho ổn định, dễ dàng điều chỉnh các chức năng.
Bác kiểm tra điều hoà xem sẵn có chức năng Sleep Mode tự động tăng nhiệt độ vào ban đêm là giải quyết được yêu cầu của bác đó.

Claudy

Xe hơi
bác rành về IT thì tùy biến qua hass cho thú vị