[Funland] Lắp đh cho 2 phòng trong

Tuongtien1977

Xe điện
Nhà em là nhà ống, 1 tầng có 2 phòng, giữa là cầu thang. Vấn đề là phòng phía trong thì 3 mặt giáp tường hàng xóm nên không thể mở ra lắp điều hòa. Các cụ xem giúp em lắp điều hòa kiểu gì, hoặc có loại điều hòa di động nào mà ko phải lắp cục nóng ngoài trời ko.

Em mô tả lại, nhà em 3 tầng 1 tum. Tầng 4 là sân thượng bên ngoài, trong là phòng thờ. Em cần lắp điều hòa 2 phòng bên trong tầng 2 và tầng 3.
3 tầng thì cũng 12m, cụ đặt cục nóng trên sân thượng đi đường ống âm tường xuống thôi

Goyave

Xe buýt
Nhà cũ của em cũng dính như vậy, em cho ống ra ô cầu thang rồi đi lên tum để cục nóng trên đó. Muốn đẹp thì cụ đục âm tường, không quan trọng thẩm mĩ lắm thì đi nổi.

lo6789

Xe đạp
E cũng chuẩn bị xây nhà nên lót dép ngồi hóng các cụ có kinh nghiệm , cũng nhà dạng ống giống chủ topic

suzu37

Xe container
Có một số giải pháp, cơ mờ ngại đục đẽo thì khó.

Nếu thổi gió nóng ra cầu thang thì coi chừng sốc nhiệt mỗi lần ra vào.

Điều hoà di động thì với cấu trúc của nhà bác cũng phải thổi ra cầu thang.

Giải pháp trước mắt: di chuyển ra phòng ngoài mà nằm. Giải pháp lâu dài: tống hết dàn nóng lên mái, chịu khó đục đẽo với tất cả các hệ.

Lưu ý: Đừng tin vào "lý thuyết truyền miệng" rằng nóng phải đặt dưới lạnh. Đừng lo xục dầu vì người ta không chạy NH3 cho điều hoà dân dụng.

Vo_thuong

Xe điện
Âm tường thì ngại đục đẽo quá cụ ạ.
Có thằng cu hàng xóm nó lắp ĐH tầng 1, có một đoạn dây nổi ngay phòng khách nhưng vợ chồng nó mua một dây hoa hồng bằng nhựa trang trí vào nhìn đẹp phết. Cụ có thể nghiên cứu theo hướng đó nếu ko thích đục tường mà vẫn ko sợ xấu :)

thinhtd

Xe container
Em cần giải pháp đơn giản nhất có thể, vì phòng trong tầng 2 muốn lắp đh phải đi ống xuyên qua phòng ngoài, như vậy phòng ngoài rất xấu.
Còn phòng trong tầng 3 chắc phải đi ống lên theo cầu thang rồi lên nóc tum.
Thẩm mỹ thì theo em có thể dùng thêm ống ốp ngoài để cho đẹp. Em đang định mua để lắp cho nhà em vì hôm rồi xem được clip trên youtube.

Anycar

Xe tăng
Đúng là nên lắp cục nóng dưới cục lạnh để dầu lạnh ko bị lên cục lạnh. Nhưng nếu muốn lắp cục nóng trên cục lạnh thì phải có cách để tránh sục dầu lạnh.
Em ngoại đạo, chỉ là cảm nhận thế thôi.
Gọ là bẫy dầu, chiều cao của bẫy dầu theo hướng dẫn của nhà sản suất, phụ thuộc chênh lệch chiều cao (cho phép) giữa 2 cục.

Nhì.TreeAir

Xe hơi
Website
khongkhisach.vn
Nhà em là nhà ống, 1 tầng có 2 phòng, giữa là cầu thang. Vấn đề là phòng phía trong thì 3 mặt giáp tường hàng xóm nên không thể mở ra lắp điều hòa. Các cụ xem giúp em lắp điều hòa kiểu gì, hoặc có loại điều hòa di động nào mà ko phải lắp cục nóng ngoài trời ko.

Em mô tả lại, nhà em 3 tầng 1 tum. Tầng 4 là sân thượng bên ngoài, trong là phòng thờ. Em cần lắp điều hòa 2 phòng bên trong tầng 2 và tầng 3.
Nhà cụ 3 tầng 1 tum, tức là sẽ có tec nước trên mái giữa là thang bộ 2 phòng trong khả năng có wc, có wc thì sẽ có trục kỹ thuật để cấp và thoát nước thường nằm trong khu wc, 2 phòng trong t2 và tầng 3 thì chắc dùng khoảng 5hp (1hp~9000btu) là đủ. Nếu nhà cụ làm trần thì dùng 1 dàn nóng trung tâm loại nhỏ 5hp đặt trên mái, đi theo trục kt vào 2 phòng t3 và 2 phòng t2. Nếu cụ dùng dàn lạnh treo tường thì ắt phải đục âm đường nước và 1 đoạn ống đồng chỗ kn dàn lạnh khoảng 1m. Còn cụ dùng dàn lạnh âm trần thì đường nước thoát đi vào trục kt, ống đồng nằm trên trần. Cụ tham khảo.

Chỉnh sửa cuối:

202

Xe container

Xe_vip

Xe tải
Nhà cụ 3 tầng 1 tum, tức là sẽ có tec nước trên mái giữa là thang bộ 2 phòng trong khả năng có wc, có wc thì sẽ có trục kỹ thuật để cấp và thoát nước thường nằm trong khu wc, 2 phòng trong t2 và tầng 3 thì chắc dùng khoảng 5hp (1hp~9000btu) là đủ. Nếu nhà cụ làm trần thì dùng 1 dàn nóng trung tâm loại nhỏ 5hp đặt trên mái, đi theo trục kt vào 2 phòng t3 và 2 phòng t2. Nếu cụ dùng dàn lạnh treo tường thì ắt phải đục âm đường nước và 1 đoạn ống đồng chỗ kn dàn lạnh khoảng 1m. Còn cụ dùng dàn lạnh âm trần thì đường nước thoát đi vào trục kt, ống đồng nằm trên trần. Cụ tham khảo.
Nhà e xây lâu, hiện 2 phòng đó còn ko có đường điện chờ cho điều hòa. Nhà em cũng ko làm trần. Chắc chỉ có thể treo tường. Phòng tầng 3 lên mái chắc dễ hơn, phòng tầng 2 mà đi qua phòng trước thì xấu quá. Điện em cũng chưa biết lấy thế nào.

Nhì.TreeAir

Xe hơi
Website
khongkhisach.vn
Nhà e xây lâu, hiện 2 phòng đó còn ko có đường điện chờ cho điều hòa. Nhà em cũng ko làm trần. Chắc chỉ có thể treo tường. Phòng tầng 3 lên mái chắc dễ hơn, phòng tầng 2 mà đi qua phòng trước thì xấu quá. Điện em cũng chưa biết lấy thế nào.
Còn liên quan đến đường thoát nước điều hòa nữa, 2 phòng ngủ nhà cụ có wc trong phòng ko, nếu có thì dàn lạnh sẽ lắp ở bức tường giáp wc để nước thoát đh để vào miệng thoát sàn, ống đồng đi vào wc(trong wc sẽ lộ hơi xấu chút, đục xuyên sàn lên pngu t3, nếu tủ quần áo t3 mà gần đó thì đi dấu vào sau tủ hoặc trong tủ(bọc đường ống cẩn thận cho an toàn đoạn từ sàn t3 lên trần t3(khoang 3m) lên đó thì pa giống lắp đh t3. Còn đường điện, cụ xem tủ tầng nào thuận tiện nhất tới vị trí dàn lạnh hoặc dàn nóng(tùy theo loại và hãng đh cụ lắp yêu cầu điện nguồn kn vào dàn nóng hay lạnh) và tất nhiện ko đục thì cụ phải đi ghen nổi, tuy nhiên ghen điện nó nhỏ hơn đỡ xấu hơn ống đồng).

maximax903

Xe điện
Cụ xem chỗ nào đặt được cục nóng rồi hỏi dịch vụ khoan khoét rút lõi bê tông, nó sẽ tạo đường xuyên tường tròn vo mà ko phải đục tường lởm chởm. Và bên cấp ống trunking nhựa gồm phụ kiện để cho đường ống loằng ngoằng của điều hoà vào trong là đẹp.

Xe_vip

Xe tải
Còn liên quan đến đường thoát nước điều hòa nữa, 2 phòng ngủ nhà cụ có wc trong phòng ko, nếu có thì dàn lạnh sẽ lắp ở bức tường giáp wc để nước thoát đh để vào miệng thoát sàn, ống đồng đi vào wc(trong wc sẽ lộ hơi xấu chút, đục xuyên sàn lên pngu t3, nếu tủ quần áo t3 mà gần đó thì đi dấu vào sau tủ hoặc trong tủ(bọc đường ống cẩn thận cho an toàn đoạn từ sàn t3 lên trần t3(khoang 3m) lên đó thì pa giống lắp đh t3. Còn đường điện, cụ xem tủ tầng nào thuận tiện nhất tới vị trí dàn lạnh hoặc dàn nóng(tùy theo loại và hãng đh cụ lắp yêu cầu điện nguồn kn vào dàn nóng hay lạnh) và tất nhiện ko đục thì cụ phải đi ghen nổi, tuy nhiên ghen điện nó nhỏ hơn đỡ xấu hơn ống đồng).
Chắc căng nhất là đường thoát nước, vì nhà ống, phòng ko có nhà vs bên trong. Nhà vs lại cách 1 cái cầu thang.

Sim Mobi

Xe buýt
Ngoài đục tường kéo đường ống thì cụ nào đã dùng đh di động cho em ít kinh nghiệm
Mấy năm trước em có mua 1 điều hòa di động thi thoảng có dùng và có 1 số nhược điểm sau:
- ồn (ồn do quạt gió và do máy nén)
- Phức tạp nhất là cái ống giải nhiệt giàn nóng đường kính khoảng 20cm thổi ra hơi nóng. Cần bố trí chỗ thoát hơi cho nó. Nhiều lúc em cho nó vào toilet và bật quạt thông gió lên hút hơi nóng ra
- Tốn điện (do nó dùng chính khí lạnh trong phòng làm mát giàn nóng nên tốn điện hơn)
Túm lại nếu là nhà cụ không phải là nhà thuê thì lắp cục nóng lên sân thượng hoặc phía trước. Nếu nhà có trần thạch cao thì xem cho ống vào trong trần thạch cao, bí lắm thì đi ra ngoài nhưng nhớ nắn ống cho đẹp hoặc đi vào ống nhựa cho đẹp cụ ạ!